เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

มี 2จอมซนในบ้าน งานราษฏร์
    ย่อมมาก หัวไม่วาง หางไม่เว้น
    อีกอึดใจ เขียนขบวนนักสู้จอม
    ทรหดให้อ่านพอหายเครียด

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

โอ โมทนาบุญบริจาคโลหิตของน้องนิว
    เป็นบุญเดียวที่ผมไม่เคยทำ และอยากทำ

พัสดุเที่ยวนี้ส่งมาก ต้องระวังผิดรางวัล
    ตรวจแล้ว ตรวจอีกเมื่อวานหมดอารมณ์
    รออีกอึดใจเดียว เขียนต่อให้วันนี้แหละ

3. wanwi

1
    เนื้อผงหาปรมาจารย์เข้าขั้น ทำ"ถึง"ยากสสส์
    ยิ่งพระเครื่องสมัยใหม่เป็น"ผงโรงงาน"ทั้งนั้น
    หากอาจารย์ไม่เก่งจริงเสก ก็จะขาดทั้ง2 แบบ
    คือไร้ความ"ดีนอก-ดีใน"...แต่ผงโรงงานได้อจ.ดี
    ก็ยังมี"ดีนอก"เสริมบ้าง ชดเชย"ดีใน"ที่หายไป

4. wanwi

1

ร้อนมากมั้ยน้องตั้ม?
    งั้นรออ่านเรื่องมันส์ๆคลายร้อน
    รอการจิ้ม สักแพล็บตามระเบียบ

5. Jakryn

Jakryn เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2017
    สวัสดีครับอาจารย์วันวิ ไปรษณีย์มาส่งพัสดุเรียบร้อยครับ ขอบคุณมากครับที่ส่งมาให้เป็นคู่ ดีใจคูณสอง พระสวยงามมากครับ ขอให้อาจารย์สุขภาพแข็งแรง ไม่เจ็บไม่ไข้ หวดหัวไม้หนึ่งได้สามร้อยหลาขึ้น เบอดี้พาร์ห้า อีเกิ้ลพาร์สี่ hole in oneพาร์สาม พัดเตอร์ชั่งทองทุกหลุมนะครับอาจารย์ ขออนุโมทนา สาธุครับ

ด้วยความเคารพ,
    WWFC

6. wanwi

1
    (ต่อ)...อาถรรพ์"เหล็กไหล"-ประจันหน้า"เจ้าถ้ำ"!!!
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~~
    ความเดิม...ต้องขอบคุณทหารหาญ ผู้พลีชีพเพื่อมาตุภูมิที่อุตส่าห์เตือน ตอบแทนบุญบวช...!

เผลอหน่อยเดียว ผมติดค้างบุญโกนหัว เกาะชายผ้าเหลือง ถึง 3 รายการ แต่ละเจ้าภาพที่ต้องชำระหนี้เลือด ด้วยหนี้บวช ล้วนมหากาฬขนหัวลุกชัน เล่าใครฟัง คงหัวร่อฟันฟางหัก!

ไม่หาว่าผมเมาหมัด สมองเพี้ยนด้วยพิษไข้ป่า ก็ต้องยกให้ ผมเป็นสุดยอดนักเล่านิทาน ติดอันดับโลก...โม้โคตร

ก็ดูแต่ละรายนามที่รอ

เทพกุมภีล์ จ้าวแห่งชาละวัน...2 ผัว-เมียพญางูยักษ์ โคตรอสรพิษหมายเลข 1 แห่งป่าดิบเขตร้อน

เพิ่ม"กองทัพผีพม่า"เข้าไปอีกหน่วย เห็นรายชื่อเจ้าภาพร่วมอนุโมทนา รอหนีบชายผ้าเหลืองแบ่งบุญแล้ว อยากลาตาย!!!

พลานุภาพแห่งการอธิษฐานบวช ช่างรุนแรงทรงพลังยังกับไฟป่าลามทุ่ง...

หลุดออกไปสู่โลกศิวิไลซ์รอดตายจากเสือขบ ช้างกระทืบ ควายป่าขวิดไส้แตก ดันเผลอ ไม่โกนหัวบวช มีหวังไอ้เรืองอาจโดนไม้จิ้มฟันแทงเหงือกตาย ไม่เกิน 7 ทิวา-ราตรี

ผมถือฟืน คอนปืนเดินกลับกองไฟ ไอ้น้องรักทำตาโตเท่าไข่เป็ด ไข่ห่าน

"เว้ากับผีรู้เรื่องอีก พี่ต้องสอนผมมั่งเด้อ..." บักสมระล่ำระลัก ปากคอสั่นกึ่งรบเร้า ผมยิ้มเศร้าๆ อารมณ์เวทนาในจิตยังไม่คลาย

สั่นหัวบอกเจ้าน้องพรานเลือดที่ราบสูง...

"ใครจะอยากคุยกับผี ขนลุก น่ากลัวตายห่..."!?

เล่าเรื่องคร่าวๆให้ไอ้น้องฟัง ตบท้ายด้วยประโยค..."ระวังบนฟ้า" กรอกลับย้อนไปวินาทีเจออินทรียักษ์ 2 แม่ลูกกับคุณนง คำเตือนเดียวกัน ไม่ผิดเพี้ยน เพียงต่างกรรม ต่างวาระ

"ตัว'ไรบนฟ้า น่ากลัวกว่านกยักษ์ว่ะ?"...ผมเปรยกึ่งถาม กึ่งหารือ

บักสมเกาหัวแคว่กๆ จนปัญญาตอบ

"มังกรบิน บ่พี่?"...คำตอบย้อนคำถาม ไม่ทะเล้น แต่นึกได้เท่านั้น ผมส่ายหน้า หัวเราะไม่ออก

"บ่ฮู้ บ่หันโว้ยสม ช่วยกันระวัง เล่าลุงด้วย ...คุณชาติ-คุณนง พี่บอกเอง"!

ผมกับบักสมตกลงปลงใจ ผลัดกันหลับนก จับเวลานาฬิกาบนข้อมือ ไม่ปลุกลุง ปลุกคู่หมั้น ปล่อยทุกคนหลับยาวเรียกพละกำลังยันเช้า...

หมอกหนาลอยคลุมผืนป่าก่อนแสงแรกแห่งตะวันแทงทะลุขอบฟ้า ต่อเมื่อดวงสุริยาเริ่มชักรถ ปล่อยรังสีผ่านยอดไม้ หมอกแถบนี้ก็สลายไปง่ายๆ ไม่ดื้อด้านเหลือกำลังลากอย่างหมอกบ้าแถวบ่อน้ำมันดิบ

วิญญาณป่ายามราตรีถูกผลักไสล่องลอยหายสูญ สาปป่ายามทิวาเดินทางเข้ามาเยือน เว้นจากวิญญาณนักรบผู้สละชีพเพื่อชาติเมื่อกว่า20ปีก่อนแวะทักทายแล้ว ค่ำคืนนอกทางด่าน ถือว่า สงบราบรื่น

บักสมรีบควัก แกะใบตอง นำ 2 ขาเนื้อเก้งที่เหลือ ตระเตรียมอาหารเช้าง่ายๆ ผมสำรวจห่างนอกแนวไม้ที่ไม่กล้าบุ่มบ่ามตรวจยามค่ำคืน ต้นไม้ยักษ์ขนาดหลายคนโอบ แผ่กิ่งก้านคลุมอาณาบริเวณกว้างไกล หลายมุมทึบ แหงนมองไม่เห็นฟ้า แต่มีช่วงโปร่งแลลอดทะลุยอดไม้ด้านหน้า ...ด้านที่จ่ออยู่ทิศตะวันออก

เงาตะคุ่มภูนมโตที่ควรปรากฏ ยังไม่มีภาพ อาจเป็นช่วงป่าอีกแนว บังบดแบบเส้นผมบังตา ยามสายแดดแรงแสงจ้า ยอดภูต้องโผล่เห็นเต็มตา

กังวลลึกๆ ...ระวังบนฟ้า ที่หัวหน้าผีพม่า ทิ้งปริศนา ทิ้งการบ้านข้อใหญ่ไว้!?

7. totto99

totto99 เป็นที่รู้จักกันดี

คุณอา wanwi
    คุณอาคม แซ่อึ้ง
    ร่วมทำบุญค่าโฮสท์เวป

ขออนุโมทนาครับ

8. totto99

PicsArt_08-22-03.19.48.jpg PicsArt_08-22-03.20.09.jpg PicsArt_08-22-03.18.44.jpg PicsArt_08-22-03.27.53.jpg

9. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi และสวัสดีเพื่อนๆ นักขุดฯ ทุกๆท่านครับ
    วันนี้กลับมาประจำการแล้วและเผ้าหน้าจอ เปิดเข้ามาก็ได้อ่านๆๆๆๆๆ เลย ครับอีก ๑ ตอนยามบ่ายหายง่วงงุนไปครับ กด Refresh ก็ไม่มีมาเพิ่มเติม แต่ได้เพิ่มเติมมาแล้วครับ :):):):)
    กราบขอบคุณคุณน้าอีกครั้งครับกับการแนะแนวทางในการสอดส่องมองหาและการเก็บสะสมต่อไปในอนาคตครับ คนหานั้นมีความโลภอยู่แล้วครับ แต่จะไม่พยายามกระพือให้โหมแรงครับ เอาตามมีตามกำลัง และไม่เบียดเบียนใคร ทั้งต่อตนเองและลูกๆครับ
    มองเห็นงานที่คุณน้าปิดแล้วขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านอีกครั้งครับ
    มองเห็น ๓ เหมียว ๓ มุม ของคุณมุ แล้ว แหม......ลูกรักน่าจะเป็นสีชะมด บนเก้าอี้ ลูกคนกลางน่าจะเป็นเจ้าตัวสีเหลือง ลูกคนเล็กต้องตามเอาใจก็เจ้าสีฝ่องยองใยนี่เอง

อนุโมทนาบุญครับคุณ nott17 คิวผมพรุ่งนี้ ตอนเข้าบริจาคเลือดพยาบาลเค้าห้ามถ่ายรูปอะครับควักมือถือออกมา เค้าก้อ หยิ้มหวานมาหาเลย..... ขออภัยด้วยนะคะ XXXXX อิอิอิ...เห็นรอยยิ้มแล้ว.......กะได้ๆ :D:D:D:D มะถ่าย

:):):)
    สาธุธรรมครับคุณเปลือกไม้ ข้อธรรมนี้เข้ากับคำสอนของครูอาจารย์เลยครับหลายๆท่านที่ยกมาสังสอนครับ ให้มองที่ตัว มองที่ใจของเรา ตัวเรานีละสามารถปรับได้แต่ผู้อื่นเราปรับเขายากดังนั้นมาปรับที่ตัวเราง่ายกว่า

:):):)

10. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016

11. totto99

12. บานชื่น

บานชื่น เป็นที่รู้จักกันดี

1 พฤศจิกายน 2009
    ขอบคุณมากๆครับคุณอา
    ฟากฟ้า
    จะประทาน
    สิ่งใดให้
    หมู่คณะ
    แหงนคอ
    ช่วยพรานเอ๊กซ์

13. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ของผมโอนไปเรียบร้อยแล้วนะครับแจ้งไปทางคุณน้ำฝน เมื่อวันอาทิตย์ ที่ 20/เวลา ประมาณ 20.51 แล้วครับ คุณอา ฝากรูปไปให้คุณอาด้วยครับ ที่คุณอาเมตตา เมื่อคราวก่อน

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      122.7 KB
      เปิดดู:
      40
  14. Luthai

Luthai เป็นที่รู้จักกันดี

ห่างหายไป 3,4 วันวันนี้เข้ามาอ่านดีใจมากเลยครับ ร่วมลุ้นมาหลายรอบแล้ว เพิ่งจะได้ก็คราวนี้ โอนร่วมบุญกับพี่วันไปแล้วครับ ขอบคุณครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

15. เด็กบ่อผุด

เด็กบ่อผุด เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอา. ได้รับพระเรียบร้อยแล้วครับ ขอบพระคุณครับสำหรับความเมตตาแบ่งปันของดีมีมงคลให้ใว้ใช้คุ้มครองตัวครับผม กำลังเอาไปเลี่ยมขึ้นคอครับผม

16. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเย็นครับอาจารย์wanwi ได้รับพระแล้วครับ องค์เล็กน่ารักมากครับ ชอบเลย

17. โอ ท่าซุง

โอ ท่าซุง เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีครับคุณอาและทุกท่าน ได้รับพระหลวงปู่โต๊ะแล้วครับ ขอบพระคุณมากครับ คุณอาสละของมีค่า และยังต้องเสียค่าจัดส่งให้ทุกชิ้น มีแต่ให้จริงๆครับ ขอบคุณทีมงานด้วยครับ ขอโมทนาบุญครับ:)

18. totto99

19. พิชัยPichai

พิชัยPichai เป็นที่รู้จักกันดี

PhotoGrid_1503407332796.jpg PhotoGrid_1503407378541.jpg PhotoGrid_1503407416659.jpg PhotoGrid_1503406966333.jpg สวัสดีคุณอาวันวิ และFCทุกท่านครับ วันนี้มีเรื่องกวนใจคุณอาและท่านผู้รู้ในกระทู้ซักนิดครับ ผมเคยได้ยินหลายๆท่านกล่าวว่า เล่นสมเด็จเสร็จทุกรายเลยอยากลองศึกษาดูบ้างแต่ก็ไม่รู้จะเริ่มยังไงครับ ลองอ่านหนังสือก็ไม่รู้เล่มไหนเชื่อถือได้บ้าง ยิ่งศึกษาในเวปต่างๆ ก็ยิ่งหลากหลายชวนให้สับสน ศึกษามาได้ยังไม่นานครับ แต่ก็ละลึกถึงสมเด็จโตและสวดชินบัญชรอยู่เสมอเผื่อสมเด็จท่านจะเมตตา เมื่อไม่นานมานี้ผมฝันไปว่าได้ขับรถไปกับคุณพ่อแล้วชวนท่านไปทำบุญผมเป็นคนขับรถผ่านวัดวัดหนึ่งเลยแวะเข้าไปในฝันวัดที่เข้าไปทำบุญมีระฆังแขวนอยู่ในวัดเป็นจำนวนมาก คนมาทำบุญก็มากมาย เลยชวนเขาคุย เขาบอกว่าคุณโชคดีมากนะที่มาวัดนี้ และให้ไปกราบพระที่ศาลา บนศาลาเป็นสรีระของสมเด็จโตในฝันรู้สึกดีใจและปลาบปลื้มใจมาก กราบขอพรท่านแล้วก็ชวนคุณพ่อกลับบ้าน ตื่นจากฝันยังรู้สึกอิ่มเอมใจไม่หายเลยครับ หลังจากนั้นก็มีโอกาสได้ครอบครองสมเด็จองค์นี้ครับ เลยอยากจะรบกวนคุณอาและท่านผู้รู้ในกระทู้นี้ว่า สมเด็จองค์นี้ทันยุคที่ท่านสร้างมั้ยครับ แล้วถ้าไม่ใช่แต่เรามีศรัทธาในองค์ท่านควรจะทำอย่างไรครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2017
  20. suthamma

suthamma ทีมผูัดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด สมาชิก Premium

ขอแนะนำให้หาหนังสือ "พระพันตา" ที่ลงเฉพาะสมเด็จวัดระฆังพิมพ์ใหญ่ หรือ หนังสือสปิริต เล่มเก่า ๆ มาศึกษาพิมพ์ทรงและเนื้อหาไปก่อนนะครับ จนกว่าที่จะมีใครให้ "ส่อง" ของจริง แล้วจดจำไปเปรียบเทียบกับหนังสืออีกที