เรื่องเด่น เรื่องเล่า "นักขุดกรุ"มือขลัง ขมังเวทย์ที่สุดในแผ่นดิน

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย wanwi, 11 ตุลาคม 2016.

1. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

น้องปิ่นฯเป็นผู้ส่งข้อความทางพีเอ็ม
    เป็นกำลังใจกับยุให้รวมเล่ม"เรื่องเล่าฯ"
    ตลอด พลังใจแข็งแกร่งเช่นนี้ ทำให้ผม
    ตัดสินใจทำตาม แต่ต้องใช้เวลาสักพัก
    ขอบคุณที่แวะทักหน้ากระทู้ โปรดรักษา
    สุขภาพด้วยเช่นกัน ว่างก็ทักมา
    ยินดีต้อนรับทุกเมื่อครับ

2. wanwi

wanwi ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

1

คุณพัฒน์ทักนักชิมด้วยกัน
    ว่าตามสบาย ประสาคนชอบ-ฮ่า

3. wanwi

1
    ว่านพญานาคราชนี่สิ ให้เห็นจะจะ
    หนึ่งภาพมีค่ามากกว่าพันคำ
    นี่หลายถาพแทนเป็นหมื่นคำ-ฮ่า

ไม่น่าเชื่อ งูหงิกงอ เกร็งทั้งตัว
    ต่อให้ตั้งใจก็ทำแบบนี้ไม่ได้
    เป็นอานุภาพว่าน ทำกล้ามเนื้องู
    ปั่นป่วนไม่เป็นระเบียบยังกับไม้เท้า

4. wanwi

1
    ป่าแถวนั้น งูยักษ์เยอะมาก
    ราชาไหมไทย จิม ทอมป์สัน
    ก็ถูกเขมือบ เป็นของว่าง
    หายไปหลายสิบปี แถวนี้แหละ-ฮ่า

5. สบว

สบว เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2014
    ดีใจจัง คุณอา จะรวมเล่มแล้ว

6. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

รอเลยครับอ่านเพลินๆแบบรวมเล่ม

7. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับคุณอา เดี้ยวผมแอบหาเพิ่มในพื้นที่ดูเผื่อมีหลงเหลือบ้างสำหรับหลวงพ่อเกษม ครับ จะได้หาเก็บไว้ ใช่เหรียญนี้ใช่ไหมครับคุณอา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 กันยายน 2017
  8. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ขอบพระคุณค่ะ คุณpattanaที่นำภาพว่านมหัศจรรย์
    พญานาคราช มาให้ชมกัน เป็นคนละชนิดกับที่มากิรู้จักมาจริงๆด้วย เป็นว่านกันงู มีความศักดิ์สิทธิ์ด้วย
    หายาก เพราะอยู่ในป่าเขา ขอบพระคุณอีกครั้งที่นำเรื่องราวดีๆมาแบ่งปันค่ะ

ภาพที่คุณpattanaนำมาลงไว้หน้า 831ค่ะ

9. toei32

toei32 เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2016
    แอบสุ่มอ่านมาเกือบสองอาทิตย์ ตอนนี้อ่านมาถึงหน้าที่ร้อยหกสิบต้น ๆ ล่ะค่ะ ( เหมือนกาลเวลาซ้อนทับเพราะตอนที่กำลังอ่านก็เป็นตอนที่กำลังเขียนในตอนนี้ )

เป็นอีกเรื่องที่ชอบมาก ๆ แถมได้ความรู้ที่สอดแทรกจากเรื่องและคอมเม้นด้วย

ปล. ขอบคุณค่ะที่สละเวลามาเขียนเรื่องราวดี ๆ ให้ได้อ่านได้ติดตาม(เข้าขั้นติดงอมแงม)ค่ะ

10. nutter22

nutter22 เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2015
    image.jpeg ตามมาทันจนได้ครับคุณอา Wanwi 300 หน้ารวด มาแสดงตัว ให้กำลังใจคุณอา สำหรับผลงานดีๆ ความรู้ที่หลากหลาย ผมเป็นคนเป็นคนรุ่นหลัง ได้รับความรู้ที่ ท่านอาจารย์ทั้งหลายสะสมมา ขอขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ด้วยนะครับ
    ปล. รบกวนคุณอา และท่าน บ.ก. สอบถามเรื่องพระกริ่งผมได้มานานพอควรแต่หาที่มามิได้ ต้องรบกวนสอบถามครับ

11. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007
    หนังสือหลวงปู่ฝากไว้ ถ้าเป็นฉบับสมบูรณ์เล่มนี้หนามาก ลองอ่านหลายๆเที่ยวครับ
    แล้วจะรู้สึกว่า เอ๊ะ ตรงนี้เราอ่านข้ามไปได้ยังไง มันน่าแปลกนะครับ ...จริงๆก็อ่านแล้วนั่นแหละครับ
    แต่ความรู้สึกในแต่ละวันที่เราอ่านหนังสือธรรมะ ทำให้ความเข้าใจต่างกัน
    ผมเป็นบ่อยๆ แต่เดี๋ยวนี้ไม่ค่อยมีเวลาอ่านเลย ทั้งงานหลวง งานราษฎร์ แถมยังติดกระทู้ในเวปพลังจิตอีก 555

12. เปลือกไม้

เปลือกไม้ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กันยายน 2007

ธรรมมะจัดสรรไปเจอมาพอดีครับ ขออนุญาตนำมาฝากท่านผู้สนใจในธรรมทุกท่านครับ "หลวงปู่ฝากไว้" หลวงปู่ดูลย์ อตุโล

13. sutin_boons

sutin_boons เป็นที่รู้จักกันดี

23 กุมภาพันธ์ 2016
    กราบสวัสดีคุณน้า Wanwi ยามดึกสงัดอีกครั้งครับ
    ตื่นมาดูแลผู้ป่วยรอผู้ป่วยหลับ เลยได้แว๊บมาจิ้ม มาอ่านครับ
    วันก่อนนู้น ขอขอบคุณคุณน้า Wanwi ที่ให้ข้อคิดและวิถีชีวิตของเซียนครับน่าเห็นใจหลายๆกรณีครับ แต่คำว่าเสี้ยนทำให้เสียหายไปอีก
    ทำให้เข้าใจ ใจเขาใจเราดีมากขึ้นครับ

ขอบคุณคุณเปลือกไม้ครับ เป็นเหมือนกันเลยละครับ กับอาการที่ว่าอ่านแล้วและเอ อ่านแล้วทำไมยังไม่เข้าใจแบบนี้นะ อ่านแต่ละครั้งจึงมีความแตกต่างครับ แต่อ่านห่างๆกันทุกครั้งประมาณว่า ๓ เดือนบ้าง๖เดือนบ้าง และขอบคุณและอนุโมทนาครับกับ Link ที่ส่งมาให้นี้ครับ
    ขอขอบคุณคุณน้า Wanwi อีกรอบครับกับเกร็ดประวัติของ หลวงพ่อเกษม (ลำปาง) ที่เป็นเรื่องของความกตัญญูขององค์ท่านต่อตัวหนังสือ ที่คนสมัยนี้สามารถเดินเหยียบย่ำแบบไม่ต้องคิดอะไรเลย แต่ผมเองก็ได้รับการอบรมว่า ตัวหนังสือคือสิ่งที่ศักดฺ์สิทธฺ์ครับ ไม่สามรถบอกได้ว่าเคยเหยียบย่ำไปหรือไม่ แต่เมื่อระลึกได้ ก็จะงดเว้นการกระทำ เกิดความละอายที่จะเหยียบย่ำไปครับ ขอบคุณคุณน้าครับที่นำสำนึกนี้กลับมาให่เข้มข้นขึ้นมาอีกครับ

ราตรีสวัสครับ

14. Pirates Of Arabia

Pirates Of Arabia เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีตอนเช้าครับวันอาทิตย์ครับอาจารย์wanwiและFcทุกท่าน#ตื่นแต่เช้ามืดสงสัยเริ่มชราแล้วผม

15. April 29

April 29 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

IMG_0504.JPG สวัสดียามเช้าครับพี่วันและทุกๆท่าน ช่วงค่ำและช่วงเช้าจะมีฝนลงมาเล็กน้อย แต่ยังดีช่วงบ่ายพอมีแดดบ้างครับ ช่วงนี้ลูกค้าเงียบเหงามาก

16. Pattana

Pattana ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

13 กันยายน 2005
    ทักทายกันในเช้าวันอาทิตย์ที่ ๒๔ กันยายน พ.ศ.๒๕๖๐ ตรงกับวันขึ้น ๔ ค่ำเดือน ๑๑ ปีระกา ด้วยกับข้าวพื้นบ้าน
    เช้านี้ยังคงมีน้ำพริกกะปิเหมือนเมื่อวาน แต่ผักสดจะเหลือเพียงยอดมะม่วงหิมพานต์จากต้นหลังบ้าน มีปลาแดดเดียวทอด ผักกาดดองผัดไข่และปลาหวานทอด ปลาหวานนี้พี่สาวเอาปลาอกกะแล้และปลาโอมาทำ สำหรับคน 2 คน คงจะกินกันไปได้ทั้งวัน

อ้าว..พี่สาวเอาปลาหวานที่ทอดเสร็จใหม่ ๆ ร้อน ๆ มาเพิ่มให้อีก

สภาพอากาศเมืองชุมพรเช้าวันนี้ครึ้มฝน ยังไม่มีแสงแดด ตอนเช้ามืดมีฝนตกมาเล็กน้อย คาดว่าช่วงบ่ายหรือเย็นคงจะตกลงมาอีก

17. พวงสุวรรณ์

พวงสุวรรณ์ เป็นที่รู้จักกันดี

11 มิถุนายน 2013
    สวัสดีครับ เช้านี้ที่พัทยาก็ครึ้มๆอีก เมื่อคืนก็ตก ต้องรีบซักผ้าล่ะ ท่าทางจะไม่แห้งแน่เลย เห็นกับข้าวจากโพสด้านบน น้ำลายไหลล่ะ ไปหาข้าวกินดีกว่า

18. naibumja

naibumja เป็นที่รู้จักกันดี

อรุณสวัสยามเช้าครับคุณอาและนักขุดทุกท่านวันนี้ได้มีโอกาสมาวัดมหาวัน จังหวัดลำพูน ไม่ได้มาขุดพระนะครับแต่มากราบไหว้พระรอดหลวง พระรอดวัดมหาวัน หนึ่งในเบญภาคีซึ่งสมัยก่อนว่ากันว่าหล่นเกลื่อนกลาดในบริเวณวัดแต่ไม่มีใครสนใจเพราะคนสมัยก่อนเชื่อว่าเอาของวัด ไปจะเกิดโชคร้าย แต่สมัยนี้ถ้าใครขุดเจอรับรองเป็นข่าวฮือฮากันแน่นอนครับ

19. wanwi

1

น้องมากิรอบรู้เรื่องว่าน พันธุ์ไม้ไม่เลว
    แถมด้วยเกมส์คิกขุฯน่ารักลับสมอง
    แต่คุณมะฬาฯตอบให้อย่างไวไปแล้ว

20. wanwi

1
    คุณมะฬาฯทันสมัย หัวใจวัยรุ่นใช้ได้เลย
    เอ๊ะ...รึว่า ที่จริงก็วัยสะรุ่นเต็มตัว?-ฮ่า