เรื่องเล่า ประสบการณ์ลี้ลับ ( โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพสื่อ )

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Kalina, 26 มกราคม 2014.

1. Kalina

Kalina เป็นที่รู้จักกันดี

.. สวัสดีคะ ทุกท่านที่เข้ามาหาความบันเทิง และ ความตื่นเต้นให้ชีวิตทุกท่าน

... เราขอเปิดกระทู้ใหม่อีกหนึ่งกระทู้นะคะ เพราะอยากเล่าประสบการณ์ในแง่มุมที่ไม่ได้เจอในความฝัน แต่เป็นสิ่งที่เจอในยามที่ยังตื่นลืมตาอยู่บ้าง ... ส่วนทุกท่านจะเชื่อ หรือ ไม่ ก็สุดแต่ใจของทุกท่านนะคะ แค่อยากแชร์ประสบการณ์ในแง่มุมหนึ่งเท่านั้น ... โปรดใช้วิจารณญาณในการเสพสื่อนี้ด้วยคะ .. ไม่เชื่อไม่เป็นไรนะคะ .. ถือซะว่า กาลีนะ โม้ให้ฟังก้แล้วกันคะ

:cool::cool::cool: (k)(k)(k)

..... อนาคตจะนำลงตีพิมพ์เป็นหนังสือ .. กำลังรวบรวมเพื่อส่งสำนักพิมพ์ ... แต่เขาจะรับไหม๊ .. อีกเรื่องนะคะ 55555

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 กุมภาพันธ์ 2014
  2. Kalina

เรื่องที่ 1 ... แค่อยากให้รู้ว่ายังรัก ...

.... เรื่องนี้เกิดขึ้นประมาณเดือน มกราคม - กุมภาพันธ์ ปี 2539 เราใกล้เรียนจบมอ.6 เพื่อนเราคนหนึ่งสนิทกันมาก ชื่อ จอย จอยเป็นคนสวยมากระดับดาวโรงเรียนเลยก็ว่าได้ ช่วงนั้นมีเด็กรุ่นน้องมาชอบจอย และ จอยก้ชอบเขา .. แต่เหมือนทุกอย่างจะไปได้สวยในมุมของวัยรุ่นธรรมดา แต่แล้วเมื่องานกาชาดของจังหวัดหนองบัวลำภูได้เริ่มขึ้น ข่าวร้ายสำหรับจอยก็เกิดขึ้น .. รุ่นน้องคนนั้นประสบอุบัติเหตุรถมอไซร์ที่ซ้อนกับเพื่อนมาชนตายทั้ง 3 คน แน่นอนจอยเสียใจมากเพราะเส้นทางนั้นไม่น่าจะมีเหตุแบบนี้เกิดขึ้นเลย เป็นเส้นทางตรงธรรมดาหน้าโรงสีใหญ่มีต้นก้ามปูอยู่ด้านโรงสีหลายต้นเป็นแนวยาว แต่ความจริงคือ มีอุบัติเหตุเกิดขึ้นหลายครั้ง ณ ที่ตรงนี้จนทุกคนรู้กันดี ...

.... 3 วันหลังจากที่น้องเขาเสียพวกเราได้พากันมาพักที่บ้านเพื่อนสนิทอีกคนเพื่อที่จะได้ไปเที่ยวงานกาดชาดได้สะดวก แล้วเราก็นั้งมอไซร์กัน 2 คัน คันเราซ้อน 3 มีเรา จอย และ โอ๋ อีกคันเป็นเพื่อนอีกคนกับแฟนเพื่อนซ้อน 2 มาหลังจากเที่ยวงานกาชาดกันแล้ว พวกเราต้องผ่านที่นั้นกัน ... แล้วกับข่าวสารที่เพื่อนเอามาเล่าสู่กันฟังในโรงเรียนก็ชวนขนลุกเสียด้วย เราเองก้ตำหนิเพื่อนในใจว่า พามาทำไมทางนี้อยากเขกกบาลมันจริง ๆ ที่ต้องผ่านเพราะมันมาส่งแฟนที่บ้านนั้นเอง ...

... กับข่าวที่แพร่สะพัดในโรงเรียน คือ ชาวบ้านแถวนั้นมักเห้นว่ามีเด็กวัยรุ่น 3 คนเดินวนอยู่รอบบริเวณแถวนั้นเป็นเงาตะครุม ๆ หรือ หมาที่ประสานเสียงหอนกันแบบโอเปร่าทุกคืนในช่วงเวลาที่พวกเขาเสีย หรือ ตอนดึกสงัดนั้นเอง

... พอมาใกล้ถึงบริเวณนั้นทุกคนจากที่ฝอยกันเสียงดังกลับเงียบแบบไม่ต้องบอกกันเลย แล้วรถที่พวกเราขี่ซ้อน 3 มันเป็นรถมอไซร์คันเล็ก ๆ เองขับเร็วไม่ได้เร็วสุดประมาณ 40 กม./ ชม. ใจเรานี้หดเลยไม่อยากหายใจลุ้นมากว่าเ .. ง อย่าออกมานะพี่กลัวผีในใจคิดแค่นั้น ... เพราะเราอยู่ท้ายสุดไง 555555 สิ่งที่พวกเราเจอตอนที่ขับผ่าน คือ ทุกอย่างนิ่งเหมือนโดนสตาฟร์ไว้ไม่มีลมพัดผ่านสักวูบเดียว .. ความกดอากาศที่มีมวลหนาแน่น ความวังเวง และเสียงหมาที่หอนแบบเร้าอารมณ์มาก .. ไม่รู้เราบ้าอะไรนะตอนนั้นเงยหน้าขึ้นไปมองบนต้นก้ามปูที่สูง และ ใหญ่มาก ... เชื่อไหม๊คะตรงที่เราผ่านไม่มีลม .. แต่บนยอดไม้ลมแรงมากคะ ยอดไม้แกว่งแรงมากเหมือนมีลมพัดแรงด้านบนแต่ข้างล่างนิ่ง ... อันนี้ไม่เร้าใจเท่าตอนที่พวกเราขับรถเลยโรงสีมาแล้วบรรยากาศทุกอย่างเปลี่ยนไปหมดมันคนละเรื่องเลยคะ แล้วกิ่งไม้แห้ง ๆ ก็หล่นลงมาตรงนั้นพอดีเราสามาคนหันกลับไปดุพร้อมกันเลยคะ แล้วก็รีบบึ่งกลับบ้านคะ ... พอถึงบ้านก็มาคุยกันเพื่อนคนหนึ่งบอกว่าเห็นนั้งอยู่บนต้นก้ามปูนั้นแหละ

... เลยคุยกันว่าเขาคงมาแสดงให้รู้ว่าเขายังอยุ่ตรงนี้ และ อยากให้จอยเห็นเขาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 มกราคม 2014
  3. Free radical

Free radical Active Member

21 พฤษภาคม 2013
    น่ากลัวมากคะ:'(

กำลังจะไปนอน มาอ่านก่อนไปนอน ชะงักเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

แต่ชอบคะ เรื่องสนุกดี:cool:

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ค่ะ

4. โมทนาman

โมทนาman เป็นที่รู้จักกันดี

16 พฤศจิกายน 2007
    ก่อนนอนดูเพดานด้วยนะ

5. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    แอบตลกเล็กน้อยตรงที่จากจอยเป็นจอบนี่แหละค่ะ... ป่านนี้ไม่รู้ว่าวิญญาณพวกเขาไปเกิดรึยังนะ ถ้ารู้ชื่อนามสกุลส่งมาหลังไมค์ก็ได้นะคะ จะช่วยแผ่บุญปรับภพภูมิให้พวกเขาค่ะ

6. Kalina

น่ากลัวมากคะ

กำลังจะไปนอน มาอ่านก่อนไปนอน ชะงักเลย ฮ่าๆๆๆๆๆๆ

แต่ชอบคะ เรื่องสนุกดี

ขอบคุณที่แบ่งปันประสบการณ์ค่ะ

... ระวังนะคะ .. เก็บไปฝันร้านนะคะ อิอิ..

แอบตลกเล็กน้อยตรงที่จากจอยเป็นจอบนี่แหละค่ะ... ป่านนี้ไม่รู้ว่าวิญญาณพวกเขาไปเกิดรึยังนะ ถ้ารู้ชื่อนามสกุลส่งมาหลังไมค์ก็ได้นะคะ จะช่วยแผ่บุญปรับภพภูมิให้พวกเขาค่ะ

555555555 มันเป็นเรื่องธรรมดาไปแล้วคะกับการพิมพ์ตกพิมพ์ผิดคะ กรุณาทำใจเถอะคะถ้ามาอ่านโพสของ กาลีนะ 55555555

... แต่ขณะนี้ กาลีนะ กำลังฟังแม่ของ กาลีนะ ฝอยเรื่องสมัยก่อนที่แกกับพ่อชอบออกทัวร์ไปหาขอหวย ผี ตามที่ต่าง ๆ คะ เร้าใจดีคะ 555555

7. Kalina

.... นึกสนุกอยากเอาเรื่องที่แม่เล่าให้ฟังวันนี้มาแบ่งปันให้ฟังคะ ...

... แม่เล่าว่า .. วันนั้นสัก 20 กว่าปีที่แล้วแม่แกต้องไปทวงหนี้คะที่คุ้มหนอง ( บริเวณแถวสระน้ำร่องน้ำใส ) แม่แกขี่จักรยานไปคนเดียวคะ ซึ่งมันจะมีช่วงระยะถนนที่มืดไม่มีไฟ และ เป็นป่าละเมาะบวกกับทุ่งนาระยะทางประมาณ 800 เมตร ถึงจะมีบ้านคน ..

... แกถีบจักรยานมาได้ครึ่งทางแกก็เริ่มเสียว ๆ เพราะแค่สองทุ่มกว่า ๆ บ้านนอกนี้ก็เงียบแล้วนะคะ .. พอดีแกมองไปเห็นมีคนเดินข้างถนนด้านหน้าแกไม่ไกลนักเป้นเงาตะครุม ๆ เดินอยู่แกบอกว่าเห็นเป็นผู้ชายคะ แกก็ดีใจละมีคนเป็นเพื่อนแกก็รีบถีบจักรยานไปเพื่อให้ใกล้ชายคนนั้น .. แกบอกว่าพอมาใกล้ ๆ ชายคนนั้นหายไปคะ แล้วข้างทางก็ไม่มีทางแยกให้เดินไปด้วย ... แกรีบบึ่งจักรยานแบบไม่ต้องมีใครสั่งคะ .. เพื่อให้เข้าเขตบ้านคนที่มีไฟส่องทาง แกบอกว่า โดนผีหลอกแน่ ๆ ละ ... แล้วแกก็ด่าผีคะด่าไปเยอะพอสมควรเลยละตามแบบของแก ... แล้วตรงที่แกโดนหลอกนั้นมันเป็นทางน้ำเล้ก ๆ คะ แล้ว เราเองก็ไม่กล้าผ่านจุดนั้นเวลากลางคืนเช่นกัน หรือ เวลาโผลเผ้ล มันน่ากลัวแบบบอกไม่ถูกจริง ๆ

... แล้วอีกเรื่องคือ สมัยก่อนพ่อแม่จะบ้าหวยมากคะ แกจัตระเวณไปขอหวยจากผีในอำเภอต่าง ๆ ในแถบนั้นเอาเป็นว่าที่ไหนมีข่าวว่าผีเฮี้ยนแม่กับพ่อจะไปขอหวยทันทีพร้อมด้วยพลพรรคของแกแน่นอน " ลุงดม " หมอธรรมเพื่อนพ่อไปด้วยทุกงานเพราะแกจะเป็นคนทำพิธีขอหวยนั้นเอง แต่ถามว่าถูกไหม๊ไม่ค่อยถูกเลขบนคะ มันชอบออกเลขสองตัวท้ายมากกว่าแต่สมัยนั้นเขาไม่นิยมเล่นกัน ไม่แน่ใจว่าที่ อ.ศรีบุญเรือง รึ อ.โนนสัง ที่พวกแกไปเจอนะคะ

... เริ่มเลย ... มีข่าวเรื่องผีดุมากเป็นผู้หญิงผูกคอตายทั้งกลมที่เถียงนาพวกแกก็ไปกัน พอไปใกล้ถึงที่หมายมองไปตรงเถียงนามีแสงไฟตะเกียงจุดอยู่พวกแกก็ดีใจมากคะว่าใครนะใจดีมาจุดตะเกียงรอพวกแก ... แต่พอไปถึงกลับกลายเป็นว่าทุกอย่างมืดสนิทไม่มีแสงไฟแบบที่เห็นในตอนแรก ... นี้ดอกแรก

.... ดอกที่สองพอเริ่มทำพิธีขอหวย ลุงดมแกก็ถามว่าต้องการอะไรเป็นของแลกเปลี่ยนกับหวยที่ผีจะบอก .. คำตอบ คือ " คน " แค่นั้นแหละคะก็ไม่เอาเลยหวยม้วนเสื่อกลับบ้านกันเลยไม่คุ้ม ... ช่วงนั้นไฟแรงกันทุกคนคะ วิ่งขอหวยแบบนี้คืนละสองอำเภอเลยก็มี แต่ก็อย่างว่าละคะการพนันมันคงไม่ช่วยให้รวยได้ ... เห้อ ๆ

.... ขอบอกว่าปกติแม่แกจะไม่ค่อยอยากเล่าเรื่องแกเจอผีให้ฟังหรอกนะคะ ถ้าไม่ใช่พ่อขานั้นตัวเล่าเลยคะ แต่แม่แกเป็นโรคชอบ " ด่าผี " คะ ลุงดมบอกว่าผีกลัวปากแก อิอิ

8. buakwun

buakwun เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2012
    เข้ามาแอบอ่านด้วยคน มีเรื่องดี ๆ ก็มาเล่าสู่กันฟังต่อนะคะ
    เอาแบบเฮี้ยน..มัน..ฮา..ก็ดีค่ะ

9. Jasmin99999

Jasmin99999 วันนี้ต้องดีกว่าเมื่อวาน

23 กุมภาพันธ์ 2010
    55555 เรื่องผีแทนที่จะหลอน แต่ขำสุดๆเลยล่ะค่ะ แสดงว่าแม่คุณกาลีนะไม่ธรรมดาจริงๆ ผีชิดซ้ายไปเลย

10. Kalina

เรื่องที่ 2 เพื่อนรักรักเพื่อน รึเปล่า ?

... เรื่องนี้ก็ตอนมอปลายอีกนั้นแหละคะ เรามีเพื่อนชายที่สนิทอยุ่คนหนึ่งเราเรียกฉายามันว่า " ไอ้หนูผี " เจ้านี้ก็ดีกับเรามากคะมีงานอะไรก้ช่วยเหลือเราทุกอย่าง .. คอยบอกคอยเตือนเราเสมอจนเพื่อน ๆ ล้อว่ามันชอบเราแน่ ๆ ละ ... ตอนนั้นเป็นช่วงปิดเทอมเดือนตุลาคม .. เราก็เข้านอนตามปกติก็เกือบเที่ยงคืนเพราะเราขี้กลัวเลยไม่กล้าหลับนั้นเอง ... วันนี้เราก็รุ้สึกแปลก ๆ มากเลยกลัวไม่กล้าหลับเราจุดเทียนไว้ให้ความสว่างพอเราเคลิ้มหลับ ... อาการผีอำก้เริ่มเล่นงานเรา .. เรากระดิกได้แค่ลูกตาเหลือบไปที่ปลายเท้ามองเห็นกลุ่มควันสีดำลอยตัวคล้ายรูปร่างคนที่ปลายเตียงลักษณะเอาสองมือจับขอบเตียงเราไว้ มีแค่ดวงตาที่ชัดเจนแน่นอนมาแนวนี้ก็ " ดวงตาสีแดงกลมโตดูคุ้นเคย และ เป็นมิตร " เรากลัวมาก ... เขาเหมือนรุ้มีเสียงดังในหัวพุดกับเราว่า " แกอย่ากลัวชั้นเลยนะ ชั้นไม่ทำอะไรแกหรอก ... ฉันแค่มาลาแกเท่านั้น ดุแลตัวเองดี ๆ นะ " แล้วเขาก้ยิ้มเห็นฟันเลยมั้ง เราสดุ้งตื่นขึ้นมาพร้อมกับมองตามควันสีดำที่ลอยออกไปนอกหน้าต่างเป็นเครื่องหมายบอกว่า " โดนผีหลอกแล้วจริง ๆ " แต่ก็ไม่รู้ว่าใครแต่ผู้ชายแน่ ๆ ละ

.... พอวันแรกของการเปิดเทอม จุ๋ม เพื่อบ้านเดียวกันก็บอกข่าวร้ายกับเราเรื่องเพื่อนชายคนหนึ่ง " มีใครบอกแกรึยังว่าไอ้หนูผีตายแล้วนะ มันจมน้ำตายเพราะไปช่วยเด็กจมน้ำ แล้วมันดันใส่กางเกงยีน ไม่น่าเชื่อขนาดมันว่ายน้ำเก่งยังจมน้ำตายได้ วันนี้เขาจะเอามันไปเข้าเบ้าไว้ก่อน แกจะไปไหม๊ " ถึงบางอ้อเลยคะว่าไอ้ควันสีดำนั้นเป็นใคร ไอ้หนูผีนะเองขนาดจะตายยังมาลาเราอีกขอบใจนะเพื่อน ..

... บ่ายวันนั้นเพื่อนในห้องเลยไปส่งศพไอ้หนูผีกันทั้งห้องตรงป่าช้าติดโรงเรียนนั้นเอง ... เราก็เลยไปบอกเพื่อนว่า " ไม่ต้องห่วงชั้นแล้วนะแกไปสู่ที่ชอบ ๆ ของแกเถอะ " เราก็ดูหน้าเพื่อนก่อนฝังแบบพิธีอีสานโบราณ ... แล้วเราก็ไม่เคยฝันถึงเพื่อนคนนี้อีกเลย

... เหตุการณ์ที่เราฟัง " หรั่ง " เพื่อนสนิทของหนูผีเล่าให้ฟังว่า

... มันไปทอดแหกับเพื่อนแถวบ้านที่สระใกล้บ้านนี้แหละ เป็นสระขนาดกลางแต่ลึกมาก มีเด็กไปเล่นน้ำแล้วจะจมน้ำมันเห้นมันเลยเข้าไปช่วยปรากฏว่าตายคะ เป็นตระคริวกินขา บวกกับใส่กางเกงยีนด้วยทำให้จมน้ำตาย

... อีกกระแสว่า โดนผีพรายเอาไปอยู่ด้วย .... อันนี้เราเองก็ไม่ทราบเช่นกันเพราะเขาก็ไม่ได้บอกเราไว้คะ

11. Kalina

.... จาการเอาไปตรวจสอบจากผู้ชำนาญการด้านภพภูมิบอกว่า ... แม่กาลีนะ ก็เหมือนกับที่กาลีนะเป็นนี้แหละคะ 5555555555 แต่สวยกว่ามั้งคะ เพราะเขาจะเป็นคนขาวหน้าตาดี หุ่นแบบสาวแขกเป๊ะ ... เคยเอาดวง แม่ - ลูก ไปดูกับพระแถวบ้านคำแรกคะพระท่านทักว่า ... ทุกวันนี้ยังอยู่ร่วมบ้านเดียวกันอีกเหรอ ดวงนี้ไม่ถูกกันนะ เหมือน หมา กับ แมว .... สองคนเงียบคะนั้นคือคำตอบว่าจริงคะ 5555555

12. homesmile

homesmile เป็นที่รู้จักกันดี

น่ากลัวครับ ผมกำลังง่วงพอดี ก็เลยแวะมาหาอ่านเล่น
    ตอนนี้ทำให้ตื่น จนนอนไม่หลับเลยครับ แต่ก็สนุกดี
    ขอบคุณแชร์ประสบการณ์ลีลับ ผมติดตามเรื่องใหม่อยู่ครับ

13. Kalina

เรื่องที่ 3 ผีเจ้าที่มาตามไปดูร้าน ... ( คิดสะว่า กาลีนะ โม้ให้ฟังนะคะ คลายเครียด )

... เออก่อนอื่นขอบอกว่ามันยาวนะคะ และ มันมีทั้งที่เกิดตอนลืมตาตื่น และ ในฝัน มีประจักพยายานเป้นเจ้าของสถานที่ และ เราสองคนก็ยังไม่เคยไปยังสถานที่นั้นมาก่อนด้วย เจ้าของเรื่องอนุญาติ และ รอฟังเราเองเล่าในส่วนที่เราเจอเองคะ .

... เรื่องเริ่มจากน้องในห้องธรรมมะท่านหนึ่งเกิดปัญหาว่าร้านที่อยู่นั้นเล่าลือว่าเจ้าที่แรงมาก และ อยากจัดห้องพระใหม่ ... พอเราเข้าห้องไปเขาก็คุยกันเรื่องนี้พอดีเลยน้องเขาเลยขอให้เราช่วยแนะนำหน่อยเพราะได้ยินว่าเราศึกษาเรื่องแนวนี้อยู่ เราก็รับปากน้องเขาไปว่าจะช่วยเรื่องหิ้งพระก็คุยกันไป .. แล้วมันก็เกิดเป็นภาพห้องพระขึ้นมาของใครไม่รู้เป็นห้องทาสีขาวมีหิ้งพระหันหลังให้กำแพงเราก็บอกน้องเขาซึ่งเขาก็บอกว่าห้องพระเขาเอง เราเองก็หนักใจเพราะเราต้องไปวัดองศาจากสถานที่จริงจึงจะคำนวณได้ตามหลักฮวงจุ้ยที่เราศึกษามา คุยกันจนดึกต่างคนต่างแยกย้ายกันไป

.... แล้วคืนนั้นเราก็ฝันถึงสถานที่หนึ่งเป็นตึกแถวติดถนนเป็นร้านเสริมสวย และ มีนวดด้วยหน้าร้านเราเจอชายวัยกลางคนคล้าย ๆ เชื่อจีนผมตรงยาวเคยเห็นทรงผมโน๊ต อุดมไหม๊นั้เลยทรงนั้นเลยคะแต่ผอมผิวขาวเหลืองยืนอยู่หน้าร้านมีต้นไม้ตรงข้างร้านเขายืนตรงนั้น แล้วมีหญิงหุ่นสันทักอวบ ๆ ผมสั้นเลยบ่ามาพาเราเข้าไปในร้านเสริมสวยนั้น สิ่งที่สะดุดตาเรามากคือตรงประตูเข้าครัวที่เราอยู่ ๆ ก็ถามเขาว่า " ศาลเจ้าที่ตรงนี้ไปไหนแล้ว " " ไม่อยู่แล้วเจ้าที่ท่านย้ายไปแล้ว " เขาพาเราเข้าไปในห้องครัวซึ่งมีห้องน้ำด้วย หญิงคนนี้มีท่าทางหวาดกลัวอะไรสักอย่างเหมือนกันแต่ความรู้สึกบอกว่าคนนี้ไม่มีอันตราย ..

... โดยไม่ทันตั้งตัวปรากฏเป็นกลุ่มควันสีดำขนาดใหญ่ทะลุเพดานลงมาดูดเอาตัวเราเข้าไปในกลุ่มควันสีดำนั้น ... เราตกใจนะแต่ว่าเราเคยเจอเหตุการณ์แบบนี้มาแล้วครั้งหนึ่งที่หอแถวท่าทรายแล้วก็รู้ว่านี้คือความฝันก็ปล่อยไปตามนั้น .. มือจำนวนนับไม่ได้ที่พยายามจับตัวเราทะลุเพดานขึ้นไปหลายชั้นจนชั้นดาดฟ้า ด้วยสัญชาติตญาณการเอาตัวรอดของเรารู้แค่ว่าหูอื้อแล้วมีแสงสีขาวพุ่งออกจากตัวเราแบบนับไม่ถ้วนขณะที่เรางอตัวเหมือนในการตูนดราก้อนบอลเลยตอนระเบิดพลัง 55555555 แล้วเราก้ลอยกลับลงมาที่เดิมคราวนี้มีคนผู้หญิงรีบเข้ามาถามเราว่า " เป็นไงบ้าง มันทำอะไรรึเปล่า " เราก็บอกว่าไม่เป็นไร .. ตอนนี้ในร้านเสริมสวยเปลี่ยนอีกแล้วเป็นคล้ายบ้านคนอยู่จำได้ว่ามีโซฟาสีแดงลายแบบสมัยเก่าตั้งติดผนัง หญิงคนนั้นเขาดีใจมากเอาชุดสีแดงสวยสดมามอบให้เรา เราก้ลองเลยสิคะ .. แต่เขาบอกเราว่าให้ใส่แค่ครึ่งเดียวอีกครึ่งให้เราแต่งเป้นผู้ชายแล้วจะชนะพวกนั้น .. เราเลยได้ใส่แต่กระโปรงเลยทีนี้ ...

.... ชายคนที่เราเห็นอยู่หน้าร้านตอนแรกก็เดินเข้ามาคุยกับเราว่าเป็นไง ถามเราเหมือนรุ้จักเรานั้งไปสักพักหญิงคนนั้นก็ยกน้ำมาให้เรากินกันในวงพูดคุย ... แปลกที่ทุกคนนั้งพื้นยกเว้นเราที่นั้งโซฟาแดงเราเลยรู้สึกว่าเสียมารยาทเลยลงนั้งกับพื้นด้วย .. หน้าร้านมีชายแก่ผมสองสีออกเทา ๆ หน้าตาออกจีน ๆ รูปร่างสูงใหญ่มีหนวดสีเทา ๆ เข้ามาทุกคนดูเกรงใจเขามาก แกก็มาถามเราเหมือนคนอื่น ๆ ก็เลยเกิดวงสนทนากันเกิดขึ้น ...

... แล้วภาพก้ตัดกลับมาเหมือนหญิงคนนั้นกำลังขนของออกจากบ้านไม้ยกพื้น เราถามเขาว่าเขาทำอะไรเขาบอกจะย้ายบ้านเราเห็นเขาขนที่นอนโซฟาขึ้นท้ายกระบะ บ้านหลังนี้อยู่หลังตึกเก่า ๆ ในซอยเข้าไปจะอยุ่ขวามือมีหญ้าขึ้นรกพอสมควร ... แล้วเราก็ตื่นขึ้นมาเล่าเรื่องให้น้องคนนั้นฟังตามที่ฝันในห้องแช็ท

14. Kalina

... แต่ที่น่าแปลกใจกว่านั้นคือแฟนเราก็จะมักฝันไปถึงสถานที่เดียวกันแบบเป็นเรื่องเป็นราวทุกคืนคะ พอเขาตื่นขึ้นมาก็จะเล่าให้เราฟังเป้นปกติเราเลยประติดประต่อเรื่องราวจนเข้าใจว่ามันคืออะไร .. ทำให้ทราบประวัติของสถานที่แห่งนี้โดยภพภุมิเป็นคนทำให้เห็นเรื่องราว แล้วก็เอามาถามน้องเจ้าของสถานที่ซึ่งใกล้เคียงกันมาคะ ...

... ถ้าเพียงแค่นี้คงไม่ใช่เรื่องของ กาลีนะ ใช่คะ อิอิ มันมีปัญหาว่าเห็นในฝันยังพอทำใจได้คะ แต่ที่น่ากลัวคือ การถูกคุกคามในโลกของความจริงด้วยสิคะ กาลีนะ ไม่เป็นไรคะแต่แฟนสิคะ ทั้งป่วยไม่สบายแบบไม่ทราบสาเหตุ มีภพภูมิมาเข้าร่างทุกคืนทำให้ไม่เป็นอันได้หลับได้นอนเพราะเราต้องคอยดู และ แก้ไขปัญหาเฉพาะหน้าไปในทุกวัน .. มีละเม้อแบบแปลก ๆ บ้าง หนักสุดหลับลึกจนปลุกไม่ตื่นทั้งเขย่า ตบหน้า จับตัวให้นั้งแล้วปล่อยให้หงายหลังลงที่นอนก็ไม่ตื่นคะ ต้องร้อนถึงแฟนที่ตายเพราะอุบัติเหตุต้องมาเฝ้าร่างแทนแต่ถามไรก็ไม่บอกบอกแค่ไอ้อ้วนไม่อยู่เดี๋ยวก็มา รึ บอกไม่ได้ นี้คือคำตอบที่เวลาเราเค้นหนัก ๆ เข้า พอเขาตื่นก็เหมือนเดิมคะเล่าให้ฟังแม้จะจำไม่ค่อยได้เท่าไหร่แต่เขาก็พยายามเล่าคะ ซึ่งมันตรงกับเหตุการณ์จริงที่เคยเกิดขึ้นประมาณ 70 เปอร์เซ็นต์จากการสอบถามไปทางน้องเขา ... อาการทางร่างกายของแฟนจะหนักสุดตอนที่ เราแนะนำน้องเขาลองไปบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์มาคุ้มครองแต่เราบอกน้องว่าให้แจ้งเราก่อนจะทำอะไรเพราะมันละเอียกอ่อนมาก ๆ ในเรื่องนี้ผิดนิดเดียวอาจหมายถึงชีวิตพี่ที่เรารัก และ เคารพบอกเราไว้ .. ในตอนที่เราปรึกษาพี่เขาว่าเราตัดสินใจจะช่วยน้องคนนี้ ...

... ตลอดเวลาช่วงนั้นเราพยายามหาสาเหตุที่เกิดขึ้นมาว่าทำไมเพราะอะไร เพราะภพภูมิ เพราะฮวงจุ้ยร้าน เพราะคนมาทำอะไรไม่ดีใส่หรือเปล่า เราคิดเยอะมากคะ

... พออยุ่แฟนเราป่วยขึ้นมาแบบไม่มีสาเหตุเราเลยถามน้องว่าไปทำอะไรมารึเปล่าเพราะแฟนเราให้ถามว่าคนบ้านนั้นมีใครไม่สบายไหม๊ ปรากฏว่าแฟนน้องคนนั้นป่วยคะ เพราะมีความผิดพลาดเกิดขึ้นกับพวกเขาในวันที่พวกเขาไปบูชาสิ่งศักดิ์สิทธ์องค์หนึ่งมา และ ความที่เราไม่รอบคอบเองด้วยเพราะคิดว่าน้องเขาคงพอรู้ว่าควรจะทำยังไง .. กลายเป็นแฟนน้องไปพูดจาไม่เหมาะสมเข้าทำให้ต้องป่วย และ ทำให้แฟนเราป่วยตามเราก็เริ่มคิดแล้วว่าเจ้านี้เก่งจัง ... " มัน คือ ตัวอะไร " ผู้ที่รู้ก็ไม่ยอมเฉลยให้ฟังเพราะงานนี้เก่ง ๆ ทั้งนั้นมั้งเราเองก็ไม่รู้ คิดแต่ว่าเราบริสุทธิ์ใจไม่อยากทำร้ายใครที่ช่วยเขาเพราะเราสงสาร แต่ภพภูมิเขาอาจคิดว่าเราจะไปทำร้ายเขาหรือเปล่า ... คำตอบของคำถามมากมายอยุ่ในใจเราทำไงจะมีคำตอบนะ ... เราคิดแบบนี้แหละ .. ส่วนที่แฟนเราป่วยนั้นเราพอเข้าใจอยู่ว่าถ้าเขาทำร้ายเราไม่ได้เขาจะทำคนใกล้ตัวเราแทน เคยมีคนบอกเราแบบนี้.

15. Kalina

... คราวนี้เราจะร้อยเรียงความฝันที่แฟนเราฝันกับของเราให้ฟังนะคะ .. ตอนนี้ก็ลืมไปบ้างแล้ว อาจมีสลับหน้าหลังต้องขออภัย

... คืนหนึ่ง เขาได้ไปยังสถานที่หนึ่งเป็นตึกแถวแต่ตัวเขานั้นอยุ่บนต้นไม้ตรงด้านหน้าพร้อมหญิงสาวคนหนึ่งที่สวยมาก เธอพาเขาลงจากต้นไม้นั้นเข้าไปในร้านซึ่งเป็นร้านเหล้ามีคนหลายคนอยุ่ในนั้น แล้วเหมือนเกิดเหตุการณืรักสามเศร้าขึ้นในร้านเหล้านั้นด้วย แบบเพื่อนรักเพื่อน

.... อีกคืนหนึ่งสถานที่เดิม หญิงผมเลยบ่าคนเดียวกับที่เราฝันอยุ่ในร้านที่เป็นร้านเสริมสวย เธอมีแฟนแต่เขาเจ้าชู้ได้ไปหลอกสาวน้อยรุ่นยี่สิบต้น ๆ ว่าตัวเองไม่มีแฟนแล้วก็คบกันโดยที่ทางบ้านฝ่ายหญิงก็ไม่รู้เรื่องที่ชายคนนี้มีเมียแล้ว .. แล้วเมื่อเรื่องมันแดงขึ้นมาผู้หญิงเจ้าของร้านเสริมสวยเสียใจมาก ๆ ครอบครัวสาวคนนั้น รวมทั้งเธอให้ชายคนนั้นเลือกว่าเขาจะเลือกใครระหว่าง เธอ กับ ลูกสาวพวกเขา ... ชายคนนั้นเลือกสาวน้อยนางนั้นคะ เขายอมทิ้งเมียตัวเองที่ดูแลเขามาดีทุกอย่าง ( แฟนเล่ามาแบบยังกะเป็นนักสืบเลยคะเรายังทึ้งเลย ) ทำให้หญิงคนนั้นเสียใจมากขังตัวเองในร้านนั้นมีแต่ร้องไห้

... แฟนเราบอกให้น้องลองไปดูว่ามีตู้ หรือ อะไรที่เป็นทรงสี่เหลี่ยมไหม๊ให้หาดูที่บนหลังตู้นั้น หรือ ข้างล่างจะเจออะไรที่เป็นทรงสี่เหลี่ยมเล็ก ๆ หรือ เป็นกระดาษเพราะภาพมันไม่ชัด ลืมบอกไปว่าเขามักเห็นภาพแปลก ๆ ที่ตาเนื้อธรรมดามองไม่เห็น คือ เห็นภาพอยู่ตรงระหว่างคิ้ว เมื่อเวลาเพ่งจ้องมันจะเลือนไป หรือ มัว และ มักมองเห็นภพภูมิแบบไม่ได้ตั้งใจ หรือ มีการผ่านร่างเขาของภพภูมิ ซึ่งตอนนี้เป็นเรื่องปกติสำหรับเราแล้วเพราะมันเกิดเรื่องแปลก ๆ ทุกวัน

... อีกเรื่อง เขาบอกว่าแถวหน้าร้านที่เขาเห็นนั้นเป็นภาพคนแต่งตัวเป็นคนทำงานโรงงานเยอะแยะมากมายไม่รุ้ว่าโรงงานไหนแต่เป็นฟอร์มรองเท้าสีเดียวกัน พวกนี้มีเรื่องชกต่อยไล่ยิงไล่แทงกันตายบ่อยมาก และ มีแยกที่มีอุบัติเหตุคล้ายรถยนต์ระเบิด หรือ อะไรสักอย่างรุนแรงทำให้มีคนตายหลายคนเขาบอกลักษณะการชนมาด้วย .. คือเขาเห็นการตายในหลายรูปแบบในบริเวณนั้น

16. Kalina

... บางคืนเขาจะฝันว่าที่ตรงนั้นมีคนอยู่เต็มไปหมด .. แต่รับรู้ได้ว่าพวกนั้นไม่ใช่คน ในครั้งนี้เขามีสาวสวยสามคนอยู่ด้วย เขาบอกว่าเวลากินข้าวข้าวทุกกล่องจะมีชื่อติดไว้คนที่ไม่มีชื่อจะไม่ได้กิน ของเขามีชื่อติดอยู่ด้วยแต่เขายกให้คนอื่นไป .. แล้วก็เป็นภาพศาลเจ้าแห่งหนึ่งเขาบอกทางไปเสร็จสรรพ เขาบอกว่าให้ซื้อของที่ร้านที่คล้ายร้านก๋วยเตี๋ยวที่มีคำว่าเจ้าเก่าด้วยเป็นพี่น้องชายหญิงขายอยู่ติดกันมีข้าวเกรียบปากหม้ออร่อยมากตรงนั้นต้องซื้อมา 5 ถุง .. เราก็นะผีมีแบบนี้ด้วยหร่า ... แฟนยังบอกอีกว่าจะมีบ้านของชายแก่คนหนึ่งที่คนแถวนั้นให้ความนับถืออยุ่ในซอยแถวหลังตึกนั้นแหละแยกแรกไม่แน่ใจว่าเลี้ยวซ้ายหรือเลี้ยวขวาแต่ซอยรู้สึกจะตันนะ

... อีกคืนก็ฝันเห็นดาดฟ้าตึกมีธงชาติ และ ธงสีอะไรจำไม่ได้เขาบอกว่ามีผู้ชายไปทำอะไรกับธงแล้วตกลงมาตายด้านล่าง ...

.... อีกคืนก็ฝันเห้นเป็นผู้หญิงกับเด็ก แต่เราจำไม่ได้แล้วว่าเรื่องยังไง

...แต่ของเราครั้งสุดท้ายที่ฝันว่าได้ไปที่นั้น เราเห็นผู้หญิงสวยในชุดส่าหรีสีขาวปีกดิ้นทองหน้าตาสวยมากยืนอยู่ตรงทางเข้าประตูครัว และ พูดออกปากสาปแช่งภพภูมิที่นั้น เรานั้นเหมือนยืนมองดูพวกเขาอยู่แต่เหมือนเขาไม่เห็นเราแต่คำนั้นชัดมาก ซึ่งตอนแรกพี่เขาก็มาพูดกับเราอยู่ว่าได้ไปทำอะไรไม่ดีไว้หรือเปล่าตอนนั้นเราจำไม่ได้ เธอคนนั้นพูดว่า " ถ้าใครกล้ามาทำอะไรคนที่อยู่ที่นี้อีกจะโดนฉันสาปแช่งจำเอาไว้ " แล้วเราก็หลุดออกมาจากฝันนั้น

... ยังมีอีกหลายอย่างแต่เราจำไม่ได้แล้วเพราะมันเยอะมากในระยะเวลาหลายเดือนนั้น แต่รู้ว่าพอหญิงในชุดขาวกล่าวแบบนั้นแล้ว เรา และ แฟน ก็สบายขึ้นไม่ฝันร้ายเกี่ยวกับที่นั้นเท่าไหร่มีประปราย และ ไม่มีอาการภพภูมิผ่านร่างแฟนด้วย

17. daowdeaw

daowdeaw เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาติดตามอ่านด้วยคน สนุกและตื่นเต้นดีค่ะ จะแวะมาอ่านต่อนะคะ

18. Pukku

Pukku เป็นที่รู้จักกันดี

เข้ามาตามอ่านค่ะ บางเรื่องก็ค่อนข้างน่ากลัวนะคะ

19. Kalina

..... ในสิ่งที่น้องเจ้าของที่เจอ ..

... น้องเล่าว่าเริ่มจากได้คิดจะเปิดบริษัทเป็นของตนเอง ... เลือกตึกมาหลายที่แต่ไม่ถูกใจแล้วก็มาเจอตึกหนึ่งใกล้บริษัทที่ทำงานสักสองทุ่มมีลูกชายเจ้าของตึกพาไปดู แต่น่าแปลกที่ลูกชายเจ้าของตึกแค่เปิดประตูให้เท่านั้น แล้วยัดไฟฉายใส่มือน้องเขาซึ่งก็เดินดูตึกนั้นแค่คนเดียวเพราะแฟนน้องเขาไม่ว่างมา .... น้องเขาตัดสินใจเช่าตึกนี้คะแม้แต่ตัวเขาเองยังประหลาดใจเลยว่าปกติเป็นคนเลือกมากนะแต่คราวนี้กลับตัดสินใจทันที .. ซึ้งน้องเองก็แปลกใจเหมือนกัน

... เมื่อย้ายเข้ามาอยู่แล้วน้องก็มีเรื่องแปลก ๆ เกิดขึ้นมากมายซึ่งเราเองก็จำลำดับไม่ได้ชัดเจนนัก

1. แม่น้องมาเยี่ยมเกิดอาการคล้ายผีเข้าแล้วก็ได้ไปจุดธูปเหมือนไหว้หรือเชิญอะไรสักอย่าง โดยเอาธูปไปปักตรงประตุสองข้าง และ ตรงต้นไม้

2. ได้มีการเชิญ พ่อปู่ ที่เป็นร่างทรงแถวนั้นจากคำแนะนำของคนแถวนั้นมาทำพิธีที่ร้านโดยสองวันก่อนหน้าที่จะมาทำพิธีได้มีลูกศิษย์ของหลวงปู่มาดูลาดเลา พร้อมมาดูสถานที่ และ เตรียมเครื่องเซ่นไหว้ตามพิธี คราวนั้นได้มีการทักจากลูกศิษย์คนนี้ว่ายันต์นาจาที่แป๊ะอยู่ตรงหน้าศาลตี่จู้เอี๊ยนั้นไม่ดีเหมือนเป็นการสะกดเจ้าที่ให้ดึงออก .. แต่น้องไม่ดึงออกเพราะว่าเป็นของเจ้าของตึกที่นำมาจากเมืองจีน และ สั่งว่าห้ามแกะ หรือ เคลื่อนย้ายของในศาลเด็ดขาด

3. วันที่ พ่อปู่ มาทำพิธีได้มีการเปลี่ยนของในศาลเป็นของใหม่มีการเชิญเจ้าที่ใหม่ และ ลุกศิษย์คนนั้นได้กระชากยันออกจากศาลขย้ำทิ้งไป แล้วพอได้เวลาพรหมน้ำมนต์ทั่วร้าน พ่อปู่นำหน้าน้องและแฟนถือขันธ์ตามหลัง พรมหมไปทั่วทุกชั้นแต่พอถึงชั้น 5 ปรากฏว่าพ่อปู่กลับถอยกรูรูดลงมาจากตอนแรกที่ยืนอยู่บันไดชั้นบนสุดที่จะขึ้นไปยังชั้น 5 แทบจะทำให้คนที่เดินตามตกบันไดลงมาเลยทีเดียว .. พอลงมาด้านล่างพ่อปู่บอกว่าเขามาทักทาย คือ เห็นเป็นตัวคนเลยอยู่มุมห้องชั้น 5 แล้วก็ไม่มีการทำอะไรต่อ ..

4. แม่ได้เคยลองไปดุดวงตามที่ต่าง ๆ ผลคือมีสิ่งไม่ดีอยุ่ภายในบ้าน

5. น้องมักได้ยินเสียงผู้หญิงร้องไห้ในห้องนอนชั้น 4 บ่อย ๆ สวดมนต์ไม่ได้มีการรบกวนหลายอย่าง ทั้งเสียง และ ในฝันทั้งน้อง และ แฟน คือ เหมือนได้มีการถูกล่วงละเมิดจาก " ผี " ทั้งสองคนโดยเฉพาะในห้องนอน ทั้งที่สองคนนี้ก็เป็นคนที่ถือว่าอยู่ในสายปฏิบัติพอสมควร เป็นการคุกคามบ่อยจนน้องไม่รู้จะทำยังไง

6. มีอาการทางสุขภาพที่อ่อนแอลง และ ผมร่วงมากจนน่าตกใจเป็นระยะเวลายาวนาน ทั้งที่แต่ก่อนไม่เป็น

7. ทั้งสองคนมักมีปัญหากันแบบไม่มีสาเหตุ คือ ทะเลาะกันบ่อย

8. ธุรกิจก็ฝืดเคืองมาก มีลูกค้ามักทักว่าที่นี้ฮวงจุ้ยไม่ดี

9. พอเริ่มสืบเรื่องราวจากคนแถวนั้นตอนแรกไม่มีใครบอก พอหนักเข้าก็มีคนเล่าให้ฟังทั้งไปเค้นถามเจ้าของตกก็ได้ความ ประมาณว่าที่นี้คือตึกผีสิงชาวบ้านแถวนี้แทบไม่มีใครกล้ามองเข้ามาเวลาขับรถผ่านเพราะแรงมากเป็นที่ทราบโดยทั่วกัน และ มีคนตายที่นี้เป็นผู้เช่าสองราย ไม่รวมพวกทำแท้ง และ ที่ตายในบริเวณใกล้เคียง

10. น้องเคยเจอผีผู้หญิงบนชั้นสองซึ่งทำเป็นห้องเก็บของ

.... จำได้ประมาณนี้คะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 2 กุมภาพันธ์ 2014
  20. Kalina

11. วันที่น้องไปบูชาสิ่งศักดิ์สิทธิ์โดยที่ไม่บอกเราก่อน วันนั้นยามเช้าน้องกับแฟนขับรถไปที่วัดที่เราได้บอกไว้แล้วพอจะเลี้ยวเข้าซอยเข้าวัดปรากฏว่าเกือบเกิดอุบัติเหตุขึ้นดีที่ทั้งสองไม่เป็นอะไร ... ปรึกษาพี่เขาบอกว่าเขาแค่เตือน .. แค่นี้ยังน้อยไป .. เราเองก็ตำหนิน้องไปบ้างเหมือนกันเพราะการจะไปนำสิ่งศักดิ์ท่านนี้มาไว้รักษาที่บ้านควรกระทำการอย่างถุกต้อง และ เหมาะสม ... เหตุการณ์นี้เกิดก่อนที่แฟนน้องจะป่วยพอทำพิธีบูชา และ ได้มีการกล่าวคำอันไม่ควรขึ้นแฟนน้องก็ป่วยเลยในคืนนั้น ...

12. ได้มีรุ่นพี่ที่มีความสามารถได้ลองไปช่วยตรวจดูสถานที่ให้ ก็ปรากฏว่า " ที่นี้แรงจริง " ในวันนั้นมีพี่คนหนึ่งเห็นกลุ่มควันสีดำลอยตามกลุ่มพวกพี่ ๆ ที่มาช่วยดูสถานที่ให้เพราะพอดีพี่คนนี้เดินตามเป็นคนสุดท้าย และ มีสัมผัสด้านวิญญาณด้วย

13. ในวันที่น้องไปบูชาสิ่งศักดิ์ท่านนี้มา และ กำลังทำพิธีอันเชิญขึ้นหิ้งปรากฏว่า มีเสียงตุ๊กแกร้องทักหลายครั้ง .

..... ถ้าน้องเจ้าของเรื่องเข้ามาอ่าน ( น้อง และ แฟน ก็เล่นในพลังจิตคะ ) ถ้าพี่เขียนตกหล่นส่วนไหนไป หรือ ลงไม่หมด ต้องกราบขออภัยนะคะ