เรื่องแปลกของนักตกปลาที่ลำน้ำโขง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย vacharaphol, 19 ตุลาคม 2006.

1. vacharaphol

vacharaphol เป็นที่รู้จักกันดี

<CENTER>[​IMG]</CENTER>

ขอรับรองครับว่าเรื่องจริง 100 เปอร์เซ็นต์ นับเป็นเรื่องพิศดารและน่าขนลุกสำหรับนักตกปลาอย่างผมและเพื่อมากมายครับ...
    ผมและเพื่อนเป็นนักตกปลาตัวยง เป็นแก๊งส์เดียวกันที่น่าเกรงขามสำหรับพวกนักล่าปลามืออาชีพด้วยกัน ตกมาแล้วหลายที่ หลายจังหวัด และยังทำชื่อเสียงให้กับวงการนักตกปลาด้วย...วันนั้นผมและเพื่อนนัดกันไปจังหวัดหนองคายเพื่อไปตกปลาที่ริมฝั่งแม่น้ำโขง อันที่จริงเรื่องนี้เป็นความคิดของเจ้าธเนศเพื่อนผม มันอยากได้ปลาชะโดตัวใหญ่ไว้เป็นอนุสรณ์ให้กับวงการมัน และลือกันว่าแม่น้ำโขงเนี่ยมีปลาชะโดชุกชุมมากและตัวใหญ่ไม่ใช่เล่นๆด้วย...เราทั้งหมดเหมารถตู้ไป เมื่อถึงริมน้ำโขงแล้วก็จัดแจงหาที่พักอยู่แถวนั้น ทั้งวันผมและเพื่อนๆสาละวนอยู่กับการจัดเก็บข้าวของสำพาระ โดยมีส่วนหนึ่งขอแยกไปลงเบ็ดก่อนที่ทางหัวสะพานฝั่งโน้น ผมและเพื่อนอีก2คนเลยหาของกินไปพลาง เราสั่งอาหารและปลาย่างมานั่งกินรับวิวกันแถวนั้น พอเพื่อกลุ่มนั้นกลับมาพวกผมก็ดีใจใหญ่ที่เห็นมันแขกปลาดุกตัวใหญ่เท่าศอกกลับมาด้วย2ตัว เราทั้งหมดตกลงกันว่าช่วงหัวค่ำจะจ้างพรานเบ็ดแถวนี้นำเข้าป่าไปวางเบ็ดริมน้ำใหญ่
    ตกเย็นประมาณ 6 โมง เพื่อนผมจัดแจงหาผู้เชี่ยวชานนำทางเข้าไปทางด้านชายป่า พวกเรามีเต้นพับ อุปกรณ์ตกปลาครบครัน และเรื่อเล็กสำหรับไปวางเบ็ดกลางแม่น้ำ ณะนี้เราทั้งหมดมีตะเกียงและไฟฉายคยละกระบอกถือกันไปแนบตัวไว้ และแล้วก็ถึจุดมุ่งหมาย พรานเบ็ดบอกว่าแถวนี้เป็นชัยภูมิดี ผมมองออกไปด้านข้างเห็นลำน้ำโขงในอีกมุมที่กว้างและใหญ่สุดลูกหูลูกตาช่างเป็นภาพที่ประทับใจอันจะอดไม่ได้ที่จะถ่ายภาพเก็บไว้.. ณ ที่หมาย พวกเราจัดการกางเต้นและตั้งแคมป์จุดไฟไว้สว่างไสว บางพวกก็ไปทำกับข้าวจัดหาอาหาร บางพวกก็ขอแยกไปตกกันเองตามประสา ส่วนผมบอกพรานเบ็ดว่าให้เขาพาลงเรือเล็กไปวางเบ็ดกลางน้ำโขงโดยมีนายธเนศไปอีกคนโดยเราหวังว่าน่าจะได้ข่าวคราวเจ้าปลาชะโดตัวใหญ่ที่หวังกันไว้บ้าง เราทั้ง 3 คนลงเรือไป เรือแล่นไปสักพักแล้วหยุดที่กลางลำน้ำใหญ่ ผมมองออกไปเห็นเป็นแสงไฟจากทางแคมป์เราห่างออกไปเป็นโยช และแล้วเราก็ทำการวางเบ็ด ผมใช้เบ็ดชักรอกขนาดใหญ่และเส้นเอ็นที่หน้าและยาวเป็นพิเศษ กับเบ็ดและตะขอขนาดใหญ่ที่เตรียมมาสำหรับรับมือปลาใหญ่ๆโดยเฉพาะ พรานเบ็ดบอกว่าช่งเวลากลางคืนเป็นเวลาดีที่ปลาชะโดจะชุกชุม ตกตอนกลางคืนมักจะได้ตัวใหญ่เขาพลูดไปพลางขว้างเบ็ดไปไกลสุดลูกตาและไม่กี่นาทีเขาก้ได้แล้ว พรานเบ็ดรีบตวัดเกี่ยวเบ็ดขึ้นมาเห็นเป็นปลาช่อนตัวใหญ่ขนาดประมาณ 2 ศอกต่อกันได้ ผมและธเนศอึ้งในความสามารถของเขา แต่ยังไงเสียก็ไม่ใช่ปลาขะโดยักษ์ที่เราหวังกันไว้ ฮุ๊บ..เสียงดังมาจากทางใต้น้ำกับสายเอ็นมี่ตึงขรึงของผม ผมรู้ด้วยดีแล้วว่าปลาฮุบเหยื่อผม ผมจึงรีบชักรอกขึ้นมาปรากฏว่าได้แค่ลูกชะโดตัวไม่เท่าไหร่เท่านั้น พรานเบ็ดบอกว่าเราควรจะแล่นเรือไปไกลกว่านี้เผื่อตัวใหญ่ๆจะอยู่กลางน้ำลึก เรือเราถูกแล่นออกไปไกลกว่าเดิม คราวนี้ไม่นานเท่าไหร่เราก็ได้ปลาชะโดขนาดครึ่งเมตรซึ่งก็นับว่าใหญ่ไม่เบาแต่ก็ไม่ถึงที่สุด ผมถามว่าเรือเรารับไหวไหมเนี่ยพรานก็บอกไม่เป็นไร เรารับปลาตัวนั้นใส่เรือ ผมถามธเนศว่าช่วยแกะขอออกจากปลาได้ไหมแต่ธเนศกลับทำท่าแปลกๆ ผมก็ถามเขาว่าเป็นอะไร เขาก็ตอบว่าไม่มีอะไรพร้อมๆกับจัดการเอาขออกจากปากปลา สักพักพรานก็ทำท่าเหมือนจะได้ปลาอีกตัวผมได้ยินเสียงน้ำกระเพื่อมแต่ก็พลาด พรานบอกว่าชะโดตัวใหญ่เพิ่งจะหลุดไปเมื่อตะกี้.. ผมเริ่มวางเบ็ดอีกรอบ มองไปก็เห็นธเนศมันเอาไฟฉายกวาดส่องไปบริเวณลุ่มน้ำรอบๆ พร้อมกับทำสีหน้าครุ่นคิด ผมพูดออกมาว่าเอ็งเห็นอะไรก็บอกมา...โดตัวใหญ่หรอ มันก็ไม่พูดอะไรเอาแต่ส่ายหน้าช้าๆ สักพักเบ็ดผมก็ถูกฮุบอีกแต่คราวนี้ตัวไม่ค่อยใหญ่นักผมรีบฉุดขึ้นมาปรากฏเป็นแค่ปลาตัวเล็กๆจึงคิดจะปล่อยไป ในขณะที่ผมก้มหน้าลงเอาขออกจากปากมันก็รู้สึกว่ามีอะไรบางอย่างอยู่ใต้น้ำ และตัวใหญ่มากด้วย ในใจผมคิดแน่แล้วว่าปลาชะโดใหญ่ยักษ์นั่นกำลังจะถูกเราลากขึ้นมา แต่ไม่สิ...ดูเหมือนว่ามันกำลังมุงหน้ามาหาเราเองมากกว่า ผมยกไฟฉายส่องไปทางน้ำข้างหน้าเพื่อเพ่งดูปรากฏว่ามันตัวใหญ่มากๆ แต่เอ..มันไม่เหมือนปลาชะโดอ่ะ ไม่สิ ไม่ใช่เลย ถึงผมจะอยู่ผิวน้ำแต่ผมรับรองว่าผมเห็นได้ชัด มันมีลำตัวสีเทาอมเขียวและลำตัวใหญ่มาก ใหญ่เท่าปลาชะโดที่เราเห็นกันในรูปนั้นแล และตัวยาวมากด้วย ดูไปดูมาแล้วมันไม่เหมือนปลาแต่กลับเหมือน..เหมือน งู มากกว่า มันกลังเคลื่อนที่ไปใต้ผิวน้ำมายังใต้เรือเราช้าๆ พรานที่กำลังสาละวนของเขาอยู่ก็หันหน้ามาทางผมและธเนศแล้วเบ็ดรีบตวัดเบ็ดขึ้นมาอย่างรวดเร็ว พร้อมกับเอามือเงี่ยหูฟังเอา เขาบอกว่าเขาได้ยินเสียงอะไรเคลื่อนที่ใต้น้ำ..ธเนศจ้องมองผมและร้องบอกออกมาว่าเรารีบเอาเรือขึ้นฝั่งกันดีกว่า ผมก็บอกรอพรานเค้าก่อน แต่แล้วสถานการณ์บริเวรนั้นกลับเงียบผิดปกติ มันเงียบจนเกินไป พรานเรอ่มเหวี่ยงเบ็ดออกไปยาวๆอีกรอบ จุ๋ม..เสียงเบ็ดถูกหย่อนลงน้ำ ขณะเดียวกันผมก็คุยกับธเนศเรื่องที่เจอเมื่อกี้เราต่างพูดออกมาเป็นเรื่องเดียวกัน และทันใดนั้นเรือก็กระเพื่อมอย่างแรง.. พรืด!! ผมและธเนศเอียงตัวไปอยู่ด้านหลัง เรามองหน้าไปทางพรานที่อยู่หัวเรือ พรานพูดออกมาเสียงสั่นๆว่าได้แล้ว...ได้โดยักษ์แล้ว ผมกับธเนศเริ่มไม่แน่ใจมองหน้ากันเลิกลักและเริ่มผวา ผมเห็นพรานยื้อยุดฉุดเบ้ดอยู่ด้านหน้าท่าทางจะไม่ไหวเราเลยช่วยกันฉุดอีกแรง แต่แรงทางฝ่ายโน้นดูท่าจะมากกว่าถมไป ดูเหมือนว่ามันฉุดเราทีเดียวเราทั้ง3ก็ร่วงลงน้ำแล้ว พรานพูดเสียวหนักแน่นว่าตัวนี้จับตายได้ไหม.. ผผมก็บอกว่าเอาไงก็ได้ แล้วพรานก็บอกให้เรายืดเบ็ดไว้2คน ส่วนตัวพรานเอาปืนผาหน้าไม้ที่เหน็บอยู่ที่เอวขึ้นมเล็งและแล้ว พรวด...!!! เสียงลูกปืนถูกแล่นพรวดไปข้างหน้า รู้สึกว่าจะโดนเป้าจังๆ และแล้วทุกอย่างก้ดูเหมือนจะคลี่คลายลงเรือเราหยุดนิ่งเฉย พรานบอกว่าโดดสร็จเราแล้วเอาขึ้นมาได้ ขณะที่ผมกำลังแดเบ็ดขึ้นมาดูความใหญ่โตของสิ่งที่เราสู้ด้วยเมื่อกี้ก็เกิดเรื่องขึ้น ซูม..!!! เสียงน้ำด้านหน้าดังแตกออกกระเซ็น พร้อมๆกับเสียงขู่ฟ่อ..อ.อ ที่ดังลั่นออกมาจากลำคอของมันฟังคล้ายเสียงงูขู่มากกว่าปลา และแล้วเราทั้งหมดก็เห็นอะไรบางอย่างที่ประหลาดอย่างยิ่ง มันเป็นอวัยวะคล้ายหงอนขนาดใหญ่ที่ดำทมึนที่สูงเสียดออกมาประมาณ1เมตรกว่า และดวงตาคู่หนึ่งที่เป็นเหมือนแสงไฟกลมๆสีขาวมุกวูบวาบขนาดใหญ่จ้องมาทางเราจากความมืด เราทั้งทั้ง3รีบปล่อยเบ็ดที่ฉุดอยู่ออกจากมือทันใด พรานร้องตกใจทำหน้าผวาบอกเราเจอดีแล้ว และรีบหันหัวเรือกลับเร่งเครื่องขึ้นผั่งอย่างรวดเร็ว ผมและธเนศกลัวมากฉุดแขนกันไว้แน่นไม่ยอมปล่อย เรือถูกแล่นออกไปอย่างรวดเร็ว ผมหันหลังไปมองครั้งสุดท้ายปรากฏสิ่งที่เห็นเป็นลำตัวของอะไรบางอย่างที่คล้ายงูขนาดใหญ่กำลังตวัดร่างแล้วพรวดลงน้ำลึกพร้อมกับน้ำที่สาดกระเซ็น ใหญ่แค่ไหนน่ะหรอตอนนั้นผมกลัวมากไม่ทันคิดเรื่องนี้หรอก เอาเป็นว่าอุ้งแขนฝรั่งตัวใหญ่ๆโอบไว้ไม่มิดแล้วกัน สิ่งที่ว่าเคลื่อนที่ลงน้ำและจากหายไป... เราถึงฝั่งทันใดพรานก้บอกเพื่อนที่อยู่บนฝั่งนั้นว่าให้รีบเก็บข้าวของกลับหมู่บ้านโดยเร็วที่สุด สร้างความลำบากใจให้แก่คณะผมเป็นยิ่งนัก แต่เราก็รีบเก็บข้าวของกลับมาทันใด พรานบอกว่าปลาที่ตกได้ถ้าตัวไหนตายแล้วก็เอากลับไปวไหนยังไม่ตายก็รีบปล่อยลงน้ำและแล้วเราก็เดินทางกลับหมู่บ้านอันเป็นเวลาประมาณตี2กว่า ผมและธเนศยังสั่นไม่หายแต่ก้ไม่กล้าเล่าเรื่องที่เจอให้เพื่อนคนอื่นฟัง...
    รุ่งเช้าเรารีบจัดแจงเก็บของขึ้นรถตู้จะกลับกรุงเทพฯแต่เช้า ผมมองออกมานอกกระจกรถเห็นพวกของพรานเบ็ดและทางหมู่บ้านกำลังทำพิธีเหมือนขอคมาแด่สิ่งศักดิ์สิทธิ์อะไรบางอย่างอันเป็นพิธีที่มีมาแต่ช้านานของทางหมู่บ้าน รถเริ่มออกเดินทางกลับ ผมครุ่นคิดถึงเรื่องที่เจอเมื่อคืนไม่ต่างอะไรจากธเนศซึ่งมี่ท่าทีเดียวกับผมอยู่ด้านหลังรถ ถึงเวลานี้ท่านผู้ฟังท่านใดคิดได้บ้างว่าสิ่งที่ผมประสบมานั่นคืออะไร...แต่เวลานี้ผมคิดออกแล้วว่าสิ่งนั้นคือ...

2. surad

surad เป็นที่รู้จักกันดี

นาคพญา

3. FCM

FCM Active Member

พญาน....
    แน่ๆเลย

แม่น้ำโขงด้วยนิ

4. สิงหนวัติ

สิงหนวัติ เป็นที่รู้จักกันดี

เจอของดีเมืองหนองคายเข้าอย่างจัง

5. สู้เพื่อลูก

สู้เพื่อลูก Active Member

25 กุมภาพันธ์ 2009
    พญานาค ท่านคงเตือนว่าสิ่งที่ท่านทำไปเป็นสิ่งที่ไม่ดี เพราะเป็นการทำบาป ถ้าเขาจะเอาชีวิตท่านคงไม่ใช่เรื่องยาก ส่วนใหญ่แล้วพญานาคทั้งหลาย เชื่อและศรัทธาในพุทธศาสนามาก

6. นักรบเเห่งสยาม

นักรบเเห่งสยาม เป็นที่รู้จักกันดี

29 มิถุนายน 2008
    มันบาปนะตกปลานี่

7. ภัทรอังคาร

ภัทรอังคาร เป็นที่รู้จักกันดี

เชื่อว่าเป็นท่านพญานาคนะค่ะ เล่นตกกลางแม่น้ำโขงด้วย ช่างกล้าดีจังค่ะ เป็นเราแค่ให้นั่งเรือไปกลางแม่น้ำโขงก็ขนลุกแล้ว เพราะท่านอยู่ที่นั่นแหละ

8. moopla

moopla สมาชิกใหม่

อ่านแว้วขนลุกค่า

9. makigochan

makigochan ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

ถ้า ไม่เดือดร้อนขัดสนเรื่องอาหารการกิน เลี่ยงได้ก็ควรเลี่ยงนะคะ ยิงนกตกปลา น่าสงสารสัตว์เหล่านั้น เคยไปตลาดนัดแล้วเห็นนกสวยๆถูกยิงมาขาย วางกองๆสุมๆกันที่ปากนก มีเลือดไหลออกมาด้วยน่าสงสารมากค่ะ มันบาป นะคะ คุณยังดชคดีที่ท่านแค่เตือนเท่านั้น

10. chanthawat_k

chanthawat_k เป็นที่รู้จักกันดี

เราไปหาปลาเพื่อความสนุกดีนะคับที่เขาไม่ล่าเราเพื่อความสนุก...
    ยังกัมมังกริสสามิ...

11. juntajieng

juntajieng สมาชิกใหม่

ทำไมต้องทำบาป ลองคิดดูว่าถ้าเป็นชีวิตของเราบ้างเราจะรู้สึกอย่างไร ถึงเขาจะเป็นสัตว์เขาก็มีความรู้สึกน่ะ นั่นอาจจะเป็นแค่การตักเตือนของท่านพญานาคเท่านั้นน่ะ