เลี้ยงปลา แล้วปล่อยให้เขาตาย

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย nanakorn, 5 พฤษภาคม 2009.

1. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    เลี้ยงปลาตู้เอาไว้น่ะค่ะ แล้วมาทำงาน ไฟฟ้าดับวันนั้น ออกซิเจนไม่ทำงาน
    ปลาทองตายหมดเลย ทั้ง 8 ตัว เสียใจมาก ๆ ไปทำบุญให้เขาแล้ว
    แต่ก็ไม่สบายใจ มีใครเจอเหตุการณ์แบบนี้ไหมคะ

2. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เมื่อก่อนก็เลี้ยง แล้วก็เจอแบบนี้แหละครับ ... ก็เลยเลิกเลี้ยงครับ

มันผ่านไปเเล้ว เราไม่ได้ตั้งใจ มันเหตุสุดวิสัย...แต่ต้องเพียงครั้งแรกครั้งเดียวนะครับ

ไม่ควรจะมีแบบนี้อีกเป็นครั้งที่สอง ... เพราะ ถ้ามีอีก ศีลพร่อง แน่นอน

3. famming

famming Active Member

ผมเคยครับแต่ว่า ตู้ปลามันรั่วตื่นขึ้นมา ปลาตายหมด

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    1
  5. กะละมัง

กะละมัง เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2006
    เมย์เคยเจอแบบนี้ค่ะ แต่มีวิธีแก้

1.กรณีไฟฟ้าดับนั้น เดี๋ยวนี้เค้ามีปั๊มอากาศแบบใช้แบตเตอรี่ ใช้ตอนไฟดับ
    2.เดี๋ยวนี้เค้ามีอ๊อคซิเจนผง ใช้ตอนไฟดับค่ะ

...อนุโมทนา

6. nanakorn

nanakorn เป็นที่รู้จักกันดี

18 ธันวาคม 2008
    ขอบคุณทุกคำตอบค่ะ คือไม่เลี้ยงสัตว์อื่นจะเลี้ยงแต่เปลา ก็เลยรู้สึกรัก
    เลี้ยงตั้งตัวเล็ก ๆ เฝ้ามองเขาตลอดเลย รู้สึกเหมือนเสียเพื่อนไปเลยค่ะ
    ยิ่งจะไม่ได้อยู่แล้ว ก็ใจหาย แม่ก็เลยบอกห้ามเลี้ยงอีก มันบาป

7. โชเต

โชเต เป็นที่รู้จักกันดี

ยังไง ๆ ปลาก็ตายไปแล้ว ก็อย่าไป"เครียด" หักโหมคิดแต่เรื่องที่ทำให้ปลาตาย

ถ้าเป็นผม ผมจะบอกว่า ในเมื่อเลี้ยงแล้วไม่สบายใจอีก คุณก็อย่าไปเลี้ยงก็แล้วกัน

8. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    มันสุดวิสัย เราไม่ได้ฆ่าเขา ผมคิดว่าไม่บาปครับ ยังไงก็ทําบุญไปให้พวกเขาบ่อยๆนะครับ ขออุิทิศบุญทั้งหมดที่ผมมีให้เเก่ปลาเหล่านั้นด้วยครับ สาธุ /\