เล่าการฝึก มโนมยิทธิ ครั้งแรกของผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย นักรบ#นักรัก, 26 ธันวาคม 2004.

1. kittiratgolf

kittiratgolf Active Member

17 มิถุนายน 2005
    อนุโมทนาสาธุ บุญบารมีสะสมมา แม้ฝึกครั้งแรก ก็ได้อะไรดีๆ แล้ว

2. นักรบ#นักรัก

นักรบ#นักรัก เป็นที่รู้จักกันดี

22 ธันวาคม 2004
    ธรมมใดที่พระพุทธเจ้าทรงเห็นแล้ว ขอให้พวกท่านได้เห็นธรรมนั้นด้วยเถิด พระพุทธเจ้าข้า

3. แคท

แคท เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนาด้วยค่ะ
    ขอถามหน่อย...นั่งหนแรก เห็นได้มากมาย แสดงว่า มีบุญเก่า สร้างไว้

4. ทัพธรรม

ทัพธรรม สมาชิก

4 พฤศจิกายน 2005
    สมถะภาวนาสำเร็จด้วยการข่มไว้เปรียบเหมือนหินทับหญ้า

5. sudasuda

sudasuda Active Member

ดีใจด้วยครับ

6. bimmy

bimmy เป็นที่รู้จักกันดี

30 กันยายน 2005
    ขออนุโมทนาสาธุ

จะเริ่มฝึกบ้างค่ะ
    <!-- / message -->

7. Pow

Pow เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ ... ว่าแต่ฝึกนี้ ฝึกที่ไหนได้บ้างครับในกรุงเทพอะครับ มีคนนำทางน่าจะดีกว่าลองผิดลองถูกแหะ...

8. จิตวิสุทธิ

จิตวิสุทธิ เป็นที่รู้จักกันดี

7 พฤศจิกายน 2007
    ขออนุโมทนา ด้วยครับ แต่อยากทราบว่า ฝึกที่บ้านหรือฝึกที่บ้านสายลมครับ ผมก็เคยลองฝึกด้วยตนเอง
    (คนเดียวครับ)ก็อาศัยหลักการจากการฝึกมโนมยิทธิครับ ก็เห็นไม่ชัดครับ แต่บันไดที่พระจุฬามณีเห็นเหมือน
    ผมเห็นเลยครับ เป็นทางขึ้นพญานาคสูงมากและมีมณฑปสีทองอยู่ ข้างในผมเห็นผอบครอบแก้วเปร่งรังสี
    สวยมากครับ ไม่ทราบว่า ท่านที่ไปมาแล้วเห็นเหมือนผมอ่ะเป่า แต่ทางขึ้นมันมีซุ้มประตูแก้วสูงมากและมี
    ผู้เฝ้าประตู ใส่ชุดระยิบระยับมากครับ ช่วยตอบหน่อย เพราะฝึกเองไม่มีครูช่วยบอก เกรงว่าจะเป็นอุปทานนะครับ

9. นายวิชาญ บุญมาก

นายวิชาญ บุญมาก Active Member

8 พฤศจิกายน 2008
    ผมเคยไปฝึกที่บ้านสายลม แต่ก็ไม่เห็นอะไร จะมีวิธีที่จะนำไปฝึกที่บ้านด้วยตัวเองไหมครับ รบกวนบอกขั้นตอนแต่ละวิธีเลยนะครับ จะเป็นพระคุณอย่างสูง ถือเป็นธรรมทานนะครับ

10. ภูมิพัฒน์รัตน

ภูมิพัฒน์รัตน เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2007
    ผมมีประสบการณ์เล็กน้อยจะแนะนำครับสำหรับคำถามของคุณวิชาญ
    ถ้าคุณหลับตายังนึกถึงภาพพระ,หรือแก้วใสๆไม่ได้
    รักษาศีล ให้สะอาด กำหนดรู้ลมหายใจเข้าออก สัมผัสปลายจมูก หน้าอก สุดจดบนท้องน้อย ทั้งเข้าและออก ทำใจให้สบายๆ นึกถึงความดีรู้สึก ความสุขที่สุดที่เคยได้รับ ฟังเสียงหลวงพ่อฤาษีฯ ในcdที่คุณได้รับแจก ฟังเรืองสอนก่อนฝึกมโนมยินธิ
    ฝึกบอยๆ คิดว่าไม่เห็นก็ไม่เป็นไร อย่าท้อ และไม่ต้องสงสัย เมื่อไรจะได้ เมื่อไรจะเห็น
    ถึงเวลาเห็นเอง
    ทำแล้วต้องอุทิศบุญกุศลด้วยนะครับ

ขอให้การเจริญพระกรรมฐานของคุณเจริญยิ่งๆขึ้นไป และ เขียนเล่าเป็นกำลังใจให้ผู้มาใหม่ต่อๆกันนะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 กุมภาพันธ์ 2009
  11. Phychez

Phychez สมาชิก

18 กันยายน 2008
    อยากฝึกบ้างต้องทำไงอ่ะคะ ใครสอนได้บ้างอ่า แงๆๆ

12. เสวกะ

เสวกะ Active Member

เป็นเองทีดีจริงๆครับ

13. เสวกะ

เสวกะ Active Member

เป็นเรื่องที่ดีจริงๆครับ

14. KomAon11

KomAon11 เป็นที่รู้จักกันดี

หายไปไหนแล้วเนี่ยพี่หนุ่มป่าว

15. Neo-Freeman

Neo-Freeman Active Member

อนุโมทนาบุญด้วยครับ ทำให้คนฝึกใหม่อย่างผมมีกำลังใจขึ้นอีกมากครับ

16. ผู้หญิงธรรมดา

ผู้หญิงธรรมดา เป็นที่รู้จักกันดี

17. namprighom

namprighom เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังจะไปฝึกต้นเดือนนี้ครับ

ขอให้ได้เห็นอย่างนี้บ้างเถอะ แต่ถ้าไม่ได้ก็ไม่เป็น ก็พยายามกันต่อไป

18. Tongg

Tongg สมาชิก

8 พฤศจิกายน 2010
    อนุโมทนาสาธุด้วยคะ มีประสบการณ์ใหม่ๆก็มาเล่าสู่กันฟังเป็นธรรมทานอีกนะคะ
    ตัวดิฉันเองได้ฝึกมา2-3ครั้งแล้ว แต่ก็ยังไม่เหนภาพชัดเจนเลยคะ

19. อารมณ์ดี

อารมณ์ดี เป็นที่รู้จักกันดี

14 ธันวาคม 2009
    อนุโมทนาบุญกับคุณนักรบ นักรัก เคยฝึกมโนยิทธิ 1 ครั้ง แต่ยังไม่มีไร ตอนนี้ภาวนาพุทโธ และจับภาพพระพุทธเจ้า หลวงพ่อฤาษีลิงดำ หลวงปู่ปาน ก็ มีนิมิตบ้าง แต่ไวมาก ไม่อยากสงสัย เลยไม่สงสัย ก็เกือบ ๆ จะได้ไปดูอะไรอะไรบ้างแล้วแต่ไม่ชัด ไม่เป็นไร ฝึกไปเรื่อย ๆ รู้เองเห็นเองชัดเจน เองดีกว่าเนาะ :boo:

20. camrymax

camrymax นายองครักษ์

2 กุมภาพันธ์ 2010
    อนุโมทนา บุญด้วยนะครับ....ผมนั่งอ่านตั้งแต่ต้นเรื่องมา รู้สึกมีปิติความสุข..มากๆเลย อยู่ๆความรู้สึกก็นิ่งมีสมาธิในการอ่าน...มีความสุขขึ้นมาเฉยเลยๆ ผมเองยังไม่เคยฝึก มโนยิทธิหรอกนะครับ...แต่ตั้งใจมุ่งมั่น..อยู่ รอเวลาว่างเหมาะๆ จะเพียรไป ละครับตอนนี้อยู่ในช่วงฝึกจิตในนิ่งมากๆ นะครับ....

อนุโมทนากับเรื่องที่ได้มาเล่าให้ฟังด้วยนะครับ...