เล่าประสบการณ์ตรง และเทคนิควิธีการฝึกกสิณแสงสว่าง (จนถึงฌานสี่)

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ณฐมณฑ์, 12 ตุลาคม 2004.

1. พีระชล

พีระชล สมาชิกใหม่

23 กันยายน 2010
    ผม พีระชล ช่วยตรวจดูให้ด้วยนะครับ ว่าสามารถฝึกกสินกองใดครับ

2. GoingMarry

GoingMarry เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2010
    อยากรู้เหมือนกันครับ ไม่ถูกทางซักที ฤทธิเดช ครับ

3. H D Playground

H D Playground สมาชิก

นี่ไม่ทราบ จริงจริง จะครับ

เพ่งกสินรูปหลวงปู่ทวดในคอมได้มั้ย

4. surapar

surapar เป็นที่รู้จักกันดี

23 สิงหาคม 2007
    ขอบคุณค่ะ เป็นกระทู้ที่ทำให้อยากฝึกกสิณ เพราะฝึกจับลมหายใจแล้วทำไม่ได้ ไม่นิ่งเลยค่ะ หรือไม่ก็จะหลับไปก่อนแบบไม่รู้ตัวทุกที

เคยอยู่ครั้งหนึ่ง ครั้งเดียวเท่านั้นที่รู้สึกถึงสูญญากาศ คือไม่รับรู้เวลา ไม่รับรู้อะไรเลย เหมือนอยู่ในอวกาศ เหมือนไม่มีตัวตน เสร็จแล้วไปต่อไม่ได้เลย ไม่รู้ว่าต้องทำไงต่อ แล้วเกิดความลังเล ลืมตาขึ้นมาเวลาผ่านไปเป็นชั่วโมงเลย ตั้งแต่นั้นมาก็ทำไม่ได้อีก เฮ้อ เสียดายเหมือนกันค่ะ เพราะความรู้สึกนั้นมันวิเศษ มหัศจรรย์จริงๆ

เลยคิดจะลองเปลี่ยนดู เผื่อจะช่วยเป็นสื่อให้ไปต่อได้ค่ะ

5. taintain

taintain สมาชิก

17 พฤษภาคม 2009
    ฝึกอาโปกสิณอยู่ครับ อุคคนิมิต ที่เกิด แต่ละทีไม่ซ้ำกัน หมายถึงแต่ละวันที่เพ่งกสิณ พอหลับตาเห็นเป็นดวงกลมๆ บางทีสีฟ้า บางทีออกดำๆ ขอบเป็นประกายแสงแสง บางทีเห็นเป็นสีออกเขียว แบบนี้เป็นปกติหรือเปล่า หรือเราต้องเห็นอุคคนิมิตเหมือนเดิมตลอดครับ

6. Ankamang

Ankamang สมาชิกใหม่

25 กันยายน 2009
    อยากทราบว่าผมเหมาะกับกสินอะไรครับ

7. ศิษย์น้อย

ศิษย์น้อย เป็นที่รู้จักกันดี

หากมีบุญ..คงได้กราบท่านเจ้าของกระทู้สักครั้ง..
    เอ.. หรือว่าได้กราบแล้ว แต่ไม่รู้จักว่าเป็นท่านใด?

เห่ๆ..

8. kruoya

kruoya Active Member

15 สิงหาคม 2010
    ผม ชื่อ เจริญชัย อาสาสิงห์ ครับ

ช่วยตรวจสอบให้หน่อยว่าผมเหมาะกับ กสิณ กอง ไหน ขอบคุณ ครับ

9. Sinderking

Sinderking เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าท้อครับ จงฝึกเหมือน พนักงานขยัน ยิ่งฝึกกสิณก็ยิ่งมีแต่ก้าวหน้าทุกวันๆ เพียงแต่เราไม่รู้ตัวเท่านั้น จิตเราจะถูกกสิณเหลาๆๆๆจนคมเฉียบระหว่างนั้นก็จะถูกมารโจมตีทุกรูปแบบ ทั้งขี้เกียจ ง่วง หิว เหนื่อย เจ็บ ท้อ เหมือนพนักงานขยันที่ขยันทำงานทุกวัน เจอเพื่อนแกล้ง บอสดุ แต่หารู้ไม่ว่ายิ่งทำยิ่งได้ครับ พอถึงวันขึ้นเงินเดือน หรือ วันเลื่อนตำแหน่งก็จะภูมิใจกับผลแห่งความขยัน กสิณก็เช่นกัน ยิ่งฝึกยิ่งก้าวหน้า แต่เราไม่รู้ แล้วพอถึงเวลา ก็จะได้นิมิต อันนำไปสู่ฌานได้เอง

10. กรวุฒิ

กรวุฒิ สมาชิก

อนุโทนา สาธุครับ

ผมไม่ค่อยได้สวดมนต์ ก่อนทำสมาธิ จะทำให้ช้าไม๊ครับ

11. ศิษย์พุทโธ

ศิษย์พุทโธ เป็นที่รู้จักกันดี

27 กุมภาพันธ์ 2011
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกๆท่านที่มีความสนใจในการฝึกกสิณด้วยครับ
    ผมชื่อ วีระยุทธ์ นุ่นปาน เกิดวัน พฤหัส ที่ 28 เม.ย. 2526 เวลา 9.00 น. รบกวนช่วยตรวจดูให้ด้วยนะครับว่าผมเหมาะกับกสิณกองใด ขอบคุณครับ

12. ค้นหาญาณ

ค้นหาญาณ สมาชิกใหม่

ผมขอถามผู้รู้หน่อยครับ ขณะนี้ผมกำลังฝึกกสิณแสงสว่างอยู่ครับ
    ช่วงที่ฝึก ผมมักจะติดอยู่ที่ ดวงกสิณแสงสว่าง ชอบเลื่อนหายไป
    พอจะนึกนิมิต นิมิตก็ไม่ปรากฎให้เห็นชัดๆสักที

ผมขอถามท่านผู้รู้หน่อยครับ ว่า เมื่อถึงจุดนี้จะให้ทำอย่างไรต่อไปครับ

13. กระต๊าก

กระต๊าก สมาชิกใหม่

สวัสดีครับ
    ผมฝึกหลับตาจับภาพพระพุทธรูปอยู่ครับ ตอนเเรกจับไม่ได้เลย เเต่ได้ลองจับรูปสมเด็จองค์ปฐมรู้สึกก้าวหน้าไวมากครับ ภาพติดใจมาก จนนึกเห็นเป็นเเก้วใสมีประกายเเสง(นึกเห็นเหมือนตอนนึกถึงพ่อเเม่ครับ) เเต่ผมทรงอารมณ์ไว้ไม่ได้เลยครับ ทุกครั้งที่หายใจเข้าภาพจะหายไป พอจะมีวิธีให้ทรงไว้ให้นานๆมั้ยครับ

14. ลายกนก

ลายกนก Active Member

3 พฤศจิกายน 2010
    รบกวนคุณณฐมณฑ์ช่วยดูให้ผมด้วยนะครับว่าผมเหมาะกับกรรมฐานแบบไหน จริงๆผมฝึกมโนมยิทธิแล้ว เคยทูลถามพระพุทธเจ้าครับว่าเหมาะกับกรรมฐานแบบไหน ท่านก้อตอบว่ามโนมยิทธิ แต่ไม่แน่ใจว่าอุปาทานไปเองหรือเปล่า แต่จากนั้นมาก้อฝึกทิพโสตญาณไม่ได้อีกเลย ต่อมาได้ไปฝึกกสิณแสงสว่างลูกแก้วใสกำหนดที่กลางท้อง ก้อเห็นเป็นลูกแก้วใสประกายเพชร (ไม่แน่ใจว่าเป็นณาน4 หรือเปล่า) จึงไม่แน่ใจว่าตัวเองควรฝึกกรรมฐานแบบไหนดี

15. ราชแสง

ราชแสง Active Member

11 พฤษภาคม 2008
    ขออนุโมทนาสาธุ ด้วยครับ
    ผม นาย สมเกียรติ ราชแสง
    อยากทราบกองกสิณที่ถูกกับจริตของผมครับ
    หรือมีอุปสรรคใดมาขวางไว้ถึงทำให้การฝึกสมาธิไม่ค่อยก้าวหน้า
    รบกวนด้วยนะครับ ไม่ได้ไม่เป็นไรครับ ขอบคุณครับ

16. MaxForright

MaxForright สมาชิกใหม่

25 กรกฎาคม 2010
    สวัสดีครับ ผม ชื่อ กิตติพงศ์ อินมีประเสริฐ เกิดวันที่ 15 มกราคม 2536 ผมรบพี่ตรวจกองกสิณที่เหมาะกับตัวผมด้วยครับรูสึกว่าไม่ค่อยก้าวหน้าเลยครับรบกวนด้วยนะครับ ขอบพระคุณมากครับ

17. dutchanee

dutchanee เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2011
    ขออนุโมทนาค่ะ เพิ่งจะเป็นสมาชิกเมื่อกี้นี้เอง ปกติทำสมาธิอยู่ อยากลองกสิณดูค่ะช่วยตรวจให้ได้มั้ยคะว่าดิฉันเหมาะกับกสิณใด ดรรชนี ปันทะตัน ค่ะ ทำพลังจักราเพ่งไปที่กลางกระหม่อม แต่มาปวดตรงตาที่สามค่ะ อยากได้คำแนะนำมากๆค่ะ

18. Bhutan

Bhutan เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2008
    เรียน สมาชิกใหม่ทุกท่าน
    เจ้าของกระทู้ คุณณฐมณฑ์ น่าจะไม่ได้ตอบกระทู้นี้นานแล้วนะครับ
    แต่ในเวปพลังจิต ยังมีคนเก่งๆ อีกมากที่จะช่วยชี้แนะเพื่อนๆได้
    ปล. แต่กระทู้นี้ เป็นกระทู้ที่ดีมาก ต้องดันซะหน่อย
    ขออนุโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยครับ

19. dutchanee

แล้วเราจะติดต่อเจ้าของกระทู้ได้ยังไงคะ

20. dutchanee

แปลกจัง เมื่อคืนเข้าห้องน้ำ ใกล้รุ่งจิตยังเป็นสมาธิหลังจากเมื่อคืนนั่งได้นาน แล้วก้อมีเสียงเข้าหูมาว่า อาโปกสิน เดี๋ยวจะเข้าไปหาถ้าไม่มีแสดงว่าเราคิดไปเองหรือคิดมาก ถ้ามีเราจะลองทำดู