เล่าสู่กันฟัง ประสบการณ์ที่บ้านซอยสายลมของผม

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย pattarawat, 31 ธันวาคม 2006.

1. pattarawat

pattarawat เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2006
    วันนี้ผมได้ไปที่บ้านซอยสายลม ลุยไปทั้งๆ ที่ยังไม่รู้ว่าอยู่ไหน พอดีผมเจอพี่ตั้ม (Tamsak) เมื่อวานนี้ตอนไปพบ อ.ตาที่สาม พี่ตั้มบอกว่าอยู่ตรงพหลฯ ซอย 8 เลยลุยเองครับ ถามคนแถวนั้น เขาก็ชี้ทางให้ครับ

อันดับแรกก็ถวายสังฆทานก่อนเลยตอนเกือบ 11 โมง จากนั้นก็ฝึกมโนฯ กับพี่เล็ก ครั้งแรกของผมก็ตื่นเต้นเล็กน้อยครับ แต่พยายามทำใจให้สบาย วันนี้ความรู้สึกทางใจของผมชัดมาก เพื่อนๆ ที่ได้ฝึกพร้อมกันได้ยกจิตเข้าไปยังนิพพานยกชั้นเลย จิตสงบมาก เสาร์หน้าคงไม่ได้ไปแล้ว เพราะต้องกลับฟิลิปปินส์แล้ว เสียดายนิดหน่อยครับ แต่ไม่เป็นไรครับ ไปฝึกเองต่อยอดของเดิมเอาครับ

เพื่อนๆ ที่ยังไม่ได้ไป พยายามหาโอกาสไปฝึกให้ได้นะครับ ดีมากๆ ครูฝึกน่ารักมากๆ ครับ

2. Nakamura

Nakamura Moderator ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

20 กันยายน 2005
    เมื่อวานได้เจอคุณ pattarawat โดยบังเอิญเช่นกันครับที่บูธ อ.อาชวิน

ยินดีที่ได้พบเจอชาวพลังจิตด้วยกันครับ ^^

เมื่อวานผมก็ไปฝึกมโนครั้งแรกที่บ้านสายลม ไปกับน้องเคน Narinwet ไปตั้งแต่ 11 โมงไปหาอะไรทานกันก่อนที่จะึ้ขึ้นไปฝึกตอนเที่ยง ก็นั่งรอ อ.ฝึกประมาณครึ่งชั่วโมง เริ่มฝึกก็เที่ยงครึ่งะ เริ่มต้นด้วยการเปิดเทปหลวงพ่อ อาราธนาพระรัตนตรัยก่อน หลังจากนั้นก็ให้นั่งสมาธิภาวนา นะมะ (หายใจเข้า) พะธะ (หายใจออก) ประมาณ 10 นาที หลังจากจิตใจสงบแล้ว อ.ฝึก ก็ได้พูดรายละเอียดของการฝึก สภาวะอารมณ์ ของการฝึกมโนมยิทธิ ก็เน้นที่จิตใจเป็นสำคัญ ให้ปล่อยวางร่างกาย ไม่ต้องสนใจร่างกายนี้ ร่างกายเป็นของสกปรก มีเกิด แก่ เจ็บ ตาย ไม่มีใครหลีกหนีพ้นได้ พอตัด (สักกายทิฎฐิ) ได้ ใจก็สบายเบา ไม่มีความลังเลสังสัย ในคุณพระรัตนตรัย (วิจิกิจฉา) ในขณะนั้นศีลของเราบริุสุทธิ์ (สีลัพพตปรามาส) เมื่อเราตัดสังโยชน์ 3 ได้แล้วขณะนี้เราก็ทรงอารมณ์พระโสดาบัน จากนั้นอ.ฝึกก็เชิญพระพุทธเจ้าลงมายังห้องฝึกแล้วก็ให้เราถอดอทิสมานกายไปกราบพระพุทธเจ้า แล้วก็ขอบารมีพระพุทธเจ้าให้พาเราขึ้นไปยังดินแดนนิพพาน ขึ้นไปกราุบพระุพุทธเจ้า พระอรหันต์ คุณพ่อคุณแม่ในอดีตชาติ หลังจากได้เวลาอันพอสมควร ก็ได้กราบลาท่านทั้งหลาย ขอกลับสู่สภาวะเดิม เป็นปกติ แล้วก็ค่อยๆคลายสมาธิออกจากฌาณ ก็รู้สึกเบาสบาย รู้สึกไม่อยากกลับมาเกิดอีก ขอชาตินี้เป็นชาติสุดท้าย พอตายจากร่างกายนี้ไปก็ขอไปนิพพานที่เดียวครับ ^^

3. Supernova

Supernova เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    โมทนาครับพี่ เจริญยิ่งขึ้นทั้งทางโลกและทางธรรมนะครับ
    อิอิ วันเสาร์ผมก็ไป ไปแค่ถวายสังฆทาน ประมาณตอนบ่ายโมง วันอาทิตย์ไปฝึก ญาณ 8 มา ถูกบ้าง ผิดบ้าง เป็นเรื่องปกติ
    และก็ไป หาหลวงพ่อเล็ก ถวายสังฆทานด้วยครับ แล้วก็ฟังท่านเทศน์

4. คุณ 4

คุณ 4 เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2005
    อ่านแล้วชื่นใจจังคับ คนไปฝึกแล้วได้กำลังใจอย่างนี้ หลวงพ่อคงสุขใจมาก ๆ