เล่าสู่กันฟัง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย bpisut, 26 กรกฎาคม 2015.

1. bpisut

bpisut Active Member

สวัสดีครับ ทุกท่าน
    วันนี้ ผมมีเรื่องมาเล่าให้ฟัง เผื่อท่านใด ทราบความหมายก็จะขอบคุณมากครับ คือ สายวันนี้ ผมนั่งสมาธิ (ซึ่งปกติไม่ค่อยได้นั่งแบบจริงจังมานานแล้ว) พอกำหนดจิตให้นิ่ง แต่มีสติตามรู้ความคิดต่าง ๆ ไม่ได้บริกรรมอะไร จิตคิดอะไรก็ตามรู้ไป สักพักก็เห็นนิมิต มีพระจีนรูปหนึ่ง แต่งกายคล้ายพระถั่งซัมจั๋ง ใส่หมวกสีขาว ห่มจีวรสีขาว ขริบลายเส้นสีทอง มีแสงสว่างออกจากกาย นั่งสมาธิอยู่บนหน้าผาที่ยื่นแหลมเข้าไปในอากาศ ข้างหน้าเป็นเหวลึก ผมมองจากด้านหลัง จึงไม่เห็นหน้าท่าน แต่ความรุ้สึกว่า ท่านยังหนุ่มอยู่ ก็ดูท่านไปสักพักใหญ่ กะว่า จะมีอะไรเกิดขึ้น แต่ก็ไม่มีอะไร จนท่านหายไป...
    ตรงนี้จะเป็นนิมิต บอกอะไรไหมครับ