เรื่องเด่น เล่าเรื่องเมืองโลกทิพย์

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย &เมฆา, 16 มกราคม 2017.

1. ศุทธนุช

ศุทธนุช สมาชิกใหม่

เรียนถามคุณเมฆาค่ะ
    สมัครสมาชิกเวปนี้ ด้วยความตั้งใจ อยากทราบเกี่ยวกับความฝันนี้โดยเฉพาะเลยค่ะ
    สักประมาณ 5 ปีก่อน ดิฉันฝันเห็นงูตัวใหญ่สีดำ ตัวใหญ่มากจริงๆ นอนขดแผ่พังพาน อยู่หน้าประตูบ้าน ขนาดใหญ่เท่าประตูบ้านเลยค่ะ แต่ดูเหมือนเขาจะเข้ามาในบ้านไม่ได้ ฉันก็ไม่กล้าออกไป ก่อนจากไป เขาได้มอบแหวน หรืออัญมณี หรือจี้ อันนี้ก็ไม่ใคร่จะจำได้แล้ว แต่เห็นติดตาว่าเป็นอัญมณีสีแดงฉาน ก่อนจะกลายร่างเป็นบุรุษ ผิวดำ คาดผ้าคล้ายสไบสีแดงตรงบ่าซ้าย นุ่งโจงสีแดง เครื่องทรงสีทอง ทั้งสังวาล มงกุฏ เดินลงไปทางแหล่งน้ำที่อยู่ใกล้กับตัวบ้าน ซึงตอนนี้ เป็นเพียงลำห้วยเล็กๆ หากแต่ เมื่อก่อน คนรุ่นก่อนๆ เล่ากันปากต่อปากว่า ลำห้วยสายนี้ น้ำท่วมหัวช้าง แม้จะแล้งขนาดไหน น้ำในลำห้วยนี้ไม่เคยเหือดแห้ง รบกวน คุณเมฆา สละเวลา ช่วยชี้แนะค่ะ ว่าความฝันที่ว่ามานี้ หมายถึงเหตุใด ขอบพระคุณล่วงหน้าค่ะ

2. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    หายไปไหนนานจังครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 กรกฎาคม 2017
  3. 

 สมาชิกใหม่

21 กุมภาพันธ์ 2016
    ขออภัยที่ตอบช้าครับ พระปฐมฤกษ์ ปฐมพรหม คณะลูกศิษย์จัดสร้างถวายครูบาอาจารย์ครับ อธิษฐานจิตโดยหลวงตาม้า และเกจิทางภาคเหนือครับ
    IMG_0473.JPG IMG_0300.JPG IMG_0321.JPG

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 เมษายน 2017
  4. Chakarinat

Chakarinat เป็นที่รู้จักกันดี

ผมพอรู้ว่าตัวเองมีบุญสัมพันธ์กับนาคมาก่อน เพราะถ้ามีเรื่องเกี่ยวกับนาคก็จะสนใจเป็นพิเศษ
    ขอสอบถามหน่อยนะครับ
    1.จะต้องบูชาพญานาคองค์ไหนเป็นพิเศษหรือเปล่าครับ (ถ้าเอ่ยชื่อไม่ได้ก็ไม่เป็นไรครับ เพราะพญานาคบางองค์ท่านก็ไม่อยากให้เอ่ยชื่อ)
    2.ต้องหาอะไรมาบูชาเพิ่มเติมอีกหรือเปล่าครับ
    3.มีบทอธิษฐาน หรือ คำบูชา หรือ บทสวดอะไร หรือ วิธีการบูชา แนะนำหรือเปล่าครับ

ขอบพระคุณครับ

5. beer1360

beer1360 เป็นที่รู้จักกันดี

กราบขออนุโมนาอาจารย์เมฆาครับ ที่เล่าเรื่องโลกทิพตามสถานที่ต่างๆ ส่วนตัวเชื่อเรื่องโลกทิพย์ ครั้งเมื่อได้ไปเชียงใหม่ ตอนไปไหว้พระที่ดอยสุเทพ ก็รู้สึกผูกพันกับพ่อขุนเมงราย ที่อยู่ในวัดในดอยสุเทพ ระหว่างที่นอนในเชียงใหม่ก็ฝัน ในมินิตมีคนมาหาแต่งกายโบราณ มาพาเที่ยว ไป ณที่แห่งหนึ่ง จำได้เพียงเขาบอกว่าเพื่อนกลับมาแล้วหรอ แต่ระหว่างความฝันตื่นมากลับจำเรื่องราวความฝันช่วงที่เขาพาเที่ยวไม่ได้ โลกทิพย์เป็นอะไรที่น่าสนใจมากจริงๆครับ

6. sathadhum

sathadhum สมาชิก

23 กุมภาพันธ์ 2017
    1
    เจ้าของกระทู้หายตัว...

7. ทอนเงิน

1
    หายไปนานเลยครับอิอิ

8. ทอนเงิน

1
    เงียบไปจะ3เดือนละครับตอนนี้เข้าพรรษาแล้วนะครับอาจารย์เมฆา

9. วีธากานต์ รุ่งสัมฤทธิ์

วีธากานต์ รุ่งสัมฤทธิ์ สมาชิกใหม่

ดิฉันรบกวนถามคุณเมฆาหน่อยได้ไหมคะ ว่าดิฉันเคยมีส่วนเกี่ยวข้องกับชาวโลกทิพย์หรือพญานาคบ้างไหมคะ (ดิฉันเพียงอยากรู้ไว้เท่านั้นค่ะ ไม่ได้ยึดติดใดๆ เพียงรู้ไว้เพื่อเป็นแรงบันดาลใจในการใช้ชีวิต) ก่อนอื่นต้องขออภัยคุณเมฆาก่อนเลยค่ะที่รบกวน

ขอบคุณค่ะ

ไฟล์ที่แนบมา:

10. ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ

ใต้สรวงสวรรค์ ตรีเอกภาพ สมาชิกใหม่

อย่างน้อย การท่องนิมิตก็เป็นความสุขอย่างหนึ่งที่ทำให้เรามีความสุขสมาธิก็ทำให้เรามีความสุข ทำให้สมาธิทำให้ร่างกายของเรามีความสุขชั่วคู่ และก็เป็นความสุขที่ดี

11. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    1

12. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

51
    โลกทิพย์ ภาค 1 ( บทนำ )

โลกทิพย์ ภาค 1 ( ตอนที่ 1 )

โลกทิพย์ ภาค 1 ( ตอนที่ 2 )

หากสนใจเรื่องโลกทิพย์ ฟัง clip ข้างบนเหล่านี้ได้เช่นกันครับ อนุโมทนาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 17 ธันวาคม 2022