เรื่องเด่น เล่าเรื่องเมืองโลกทิพย์

ในห้อง 'จักรวาลคู่ขนาน' ตั้งกระทู้โดย &เมฆา, 16 มกราคม 2017.

1. &เมฆา

&เมฆา เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    เลยสะพานจะมีนาคียืนถืออาวุธ อาวุธนั้น คือหอก เมื่อผู้เล่ากำหนดจิตเคลื่อนไปใกล้ๆ เพื่อที่จะผ่านเข้าไป ทหารยามสองคนนั้นก็เอาหอกห้ามไม่ให้ผู้เล่าผ่านเข้าไปได้ โดยบอกว่า วังนาคินทร์เป็นสถานที่ต้องห้าม แต่ผู้เล่าก็ตอบกลับไปว่า แค่อยากมาแวะชมบุญบารมีของผู้ครองนคร

2. CCottoNN

CCottoNN Active Member

22 ธันวาคม 2016
    อ่านแล้วสุขใจ..อย่างบอกไม่ถูก^^ เล่าให้ฟังบ่อยๆน่ะค่ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไป ติดตามอยู่ค่ะ

3. &เมฆา

1
    ผู้เล่าเลยสวดมนต์ในภวังค์ในสภาวะทิพย์ ด้วยบท พุทธบารมี ในขณะยืนอยู่ตรงหน้า ปากทางเข้านั้นเอง
    เมื่อผู้เล่าสวดมนต์เสร็จ ทหารยามนั้น ก็โบกมือให้ผู้เล่าผ่านเข้าไปในเมืองนาคินทร์นั้นได้

4. &เมฆา

1
    ในภพภูมิของมนุษย์ คำชะโนด หรือวังนาคินทร์ในโลกทิพย์ จะมีทางเดินที่ทำด้วยปูนซีเมนต์ ไปยังจุดต่างๆ เช่น ต้นมะเดื่อยักษ์ แต่ในสภาวะโลกทิพย์ วังนาคินทร์ จะมีกำแพงเมืองสีใสๆออกเหลืองอ่อนๆ ล้อมรอบ ทางเข้าจะอยู่ตรงต้นมะเดื่อยักษ์ และ มีทางอีกทางตรงบ่อน้ำ ซึ่งตรงนี้ทางเข้านั้นจะมีประตูที่ทำด้วยแก้วผลึกสะท้อนแววาว บ่งบอกว่า เป็นทางของผู้ครองเมืองเท่านั้น

5. เกล็ดดาว

เกล็ดดาว เป็นที่รู้จักกันดี

12 สิงหาคม 2014
    IMG_1119.JPG สวัสดีค่ะ คุณเมฆา
    ขอรบกวนคุณช่วยดูความเป็นโลกทิพย์ของสถานที่
    แห่งนี้ ให้ด้วยนะคะ หวังว่าคุณคงให้ความช่วยเหลือ
    ขอขอบพระคุณมากค่ะ:)

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      382.9 KB
      เปิดดู:
      291
      ขนาดไฟล์:
      619.2 KB
      เปิดดู:
      308
  6. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวี
    มีพญานาคสองตน อาศัยอยู่ ดั่งในรูปภาพครับ เป็นพญานาคที่อยู่เป็นคู่
    คือ มีนาคี กับนาคา อดีตเคยเป็นคู่ครองกันมาก่อน แต่ปัจจุบันตกลงปลงใจ
    จะปฏิบัติธรรม ไม่เสพสังวาลย์กันอีกต่อไป

7. &เมฆา

1
    วัดนี้น่าจะมีการปฏิบัติธรรม บางครั้งผู้ที่มาปฏิบัติธรรม อาจจะได้ยินเสียงของพญานาค
    โดยพญานาคอาจจะเลียนแบบเสียงต่างๆ ในยามค่ำคืน เพื่อแสดงฤทธิ์ว่า
    สถานที่แห่งนี้ในโลกทิพย์ เป็นอาศรมของตนเองครับ

8. เกล็ดดาว

ขอบคุณมากค่ะ
    แล้วที่เค้าเล่ากันว่าเป็นเมืองพญานาค
    จริงไหมคะ แล้วเมืองมีลักษณะแบบไหน
    อยากรู้จัง ถ้าขอให้ดู แล้วเล่าให้อ่านบ้าง
    คงไม่รบกวนคุณเมฆาจนมากเกินไปนะคะ (แห่ะ แห่ะ)

9. &เมฆา

1
    ตอบคุณสิริเทวี
    วิมานทิพย์เป็นลักษณะคล้ายๆโบสถ์ มีเสาสูงเหมือนเสาโรมัน มีสีเหลืองจางๆ
    ทางเข้าก็ในรูปนั่นแหละครับ
    ปกติถ้าพญานาคจะออกมาในภพภูมิมนุษย์ต้องแปลงกายเป็นงูครับ
    ซึ่งรูเท่านั้นก็เพียงพอครับ

10. เกล็ดดาว

วัดนี้จะมีคนมาปฎิบัติธรรม นุ่งขาวห่มขาว บ่อยๆค่ะ
    บางวันหลวงพ่อก็จะพาขึ้นไปทำวัตรเย็นบนยอดเขา
    บริเวณที่มีถ้ำ ซึ่งปากถ้ำได้ถูกดินถล่มมาปิดแล้วค่ะ
    บางคนมีความเชื่อว่า เคยเป็นพญานาคที่เมืองนี้
    ก็จะนำรูปปั้นพญานาค มาตั้งไว้ค่ะ

11. เกล็ดดาว

คนที่ไปวัดนี้ จะเคยเห็นงูบ่อยๆค่ะ งูเหลือมบ้าง งูอื่นๆ บ้าง บางคนเห็นงูจงอาง ชูคอสูงเท่ารถปิ๊กอัพ เค้ากลัว แล้วไม่ไปวัดนี้อีกเลย ส่วนเราก็เคยเห็นบ้างค่ะ อยู่ข้างทาง มีครั้งนึง กลับจากงานร่วมบุญที่วัดตอนค่ำๆ พอขับรถออกมานอกวัดได้ระยะหนึ่ง ก็มีงูเลื้อยตัดหน้ารถ ข้ามถนนไปค่ะ จอดดูเค้าเลื้อยข้ามถนนดูเพลินดีค่ะ เลื้อยแบบพลิ้วๆๆ สีดำสลับเหลืองกระทบกับไฟรถ เลยดูสวยงามแปลกตาดีค่ะ

12. CCottoNN

คุณเมฆาค่ะ..มีเรื่องจะรบกวนหน่อยค่ะ ด้วยความอยากรู้ว่าตัวเอง มีความเกี่ยวข้องอะไรกับพญานาคหรือป่าว คุณเมฆา พอจะล่วงรู้ หรือดูให้หน่อยได้หรือป่าวค่ะ ถ้าไม่เป็นการรบกวนจนเกินไปค่ะ

13. &เมฆา

1
    ตอบคุณCCottoNN
    เดิมชื่อ บุษษามินตรา เป็นพญานาคในท้องทะเล
    ทำให้เมื่อได้มณีนาคาหรือ สื่อจากบาดาลก็จะฝันถึง
    ลองสวดมนต์บทสั้นๆว่า
    นิสสัง กะยังโส โขโนภะคะวา
    อธิษฐานอุปปะบารมีสัมปันโน
    อาจจะฝันหรือนิมิต เรื่องราวในอดีตที่ผ่านมาครับ

14. CCottoNN

ขอบคุณมากๆคร้า.. ที่เมตตา ดูให้และยังแนะนำ..หนทาง ตอนนี้ได้ได้สิ่งที่คุณเมฆาบอกมาแล้วโดยบังเอิญประมาณ1ถึง2 ปี แล้วมีนิมิตฝันแปลกๆ จะลองไปทำดูน่ะค่ะ ขอบคุณอีกครั้งคร้า^^

15. &เมฆา

1
    ตอบคุณ สิริเทวี
    สถานที่แห่งนี้ เป็นเมืองบาดาลครับ แต่เป็นเมืองบาดาลประเภท เมืองลูกหลวง
    ถ้าเทียบกับภพภูมิมนุษย์น่าจะเรียกว่า เมืองชายแดนครับ คือมีขึ้นตรงกับเมืองหลวงอีกที
    เมืองบาดาลแห่งนี้ มีผู้ปกครอง นามว่า จรัญพาที
    สีของพญานาคเป็นสีน้ำตาล เหมือน ดั่งในรูป
    สถานที่แห่งนี้ น่าจะมีการทำบุญ ทำทาน โดยพญานาคน่าจะดลจิตดลใจ
    ให้ผู้คนที่นับถือ พากันทำบุญตักบาตร
    เพราะ พญานาคที่อยู่เมืองชายแดน ต้องเฝ้าระวังอาณาเขต
    เมื่อมนุษย์คนใด พามณีนาคาหรือสื่อต่างๆจากบาดาล ของที่อื่น
    เข้ามาในอาณาเขต ก็อาจจะแสดงฤทธิ์ให้ประจักษ์ก็เป็นได้ครับ

16. สมิง สมิง สมิง

สมิง สมิง สมิง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอติดตามด้วยคนนะครับ เืมืองบาดาลน่าติดตามครับ

17. TriKun

TriKun เป็นที่รู้จักกันดี

12 มิถุนายน 2007
    สวัสดีครับคุณเมฆา

อยากจะรบกวนสอบถามคุณเมฆาน่ะครับ ในเรื่องความฝันประมาณเมื่อ 2 ปีกว่าๆที่ผ่านมาแล้ว
    คืนหนึ่งผมฝันว่า ผมได้เจอพญานาคตัวใหญ่มากในบ้านของผมน่ะครับ
    แล้วพญานาคตนนั้นก็พยายามจะเข้ามาหาผม แต่ในความฝันรู้สึกว่าเค้าไม่ได้จะมาทำร้ายนะครับ
    เพียงแต่อยากจะเข้ามาหา แต่ด้วยขนาดตัวที่ใหญ่มากทำให้ผมกลัว เลยพยามถอยห่างครับ
    พญานาคตนนั้นเค้าก็พันตัวขึ้นไปบนต้นไม้ในบ้าน แล้วก็แผ่พังพานออกมาใหญ่มากครับ
    จากนั้นก็เลื้อยลงมาเพื่อจะพยายามเข้ามาหาผมอีก ผมก็วิ่งหนีขึ้นบนหลังคาบ้าน
    คราวนี้พญานาคตนนั้นเลยเนรมิตตัวเองให้ใหญ่ขึ้นเท่าบ้านผมเลยครับ แล้วก็พันตัวรอบบ้านของผมเลย
    นี่คือความฝันของผมเมื่อ 2 ปีกว่าๆ ที่ผ่านมาครับ ซึ่งทำให้ผมรู้สึกสงสัยและคาใจมาจนถึงตอนนี้
    ว่าความฝันนี้จะบอกผมว่าอะไรครับ.....

18. เกล็ดดาว

วันที่เรานำดวงแก้วสารพัดนึกสีขาวใส ไปไว้ที่ศาลาพญานาค บริเวณปากถ้ำบนยอดเขา ซึ่งสภาพอากาศในสัปดาห์นั้นจะมืดครึ้ม ไม่มีแสงแดด (ประมาณช่วงที่ฝนตกและน้ำท่วมภาคใต้ค่ะ) แต่วันที่เราอัญเชิญดวงแก้วขึ้นยอดเขา แสงแดดจ้าในวันนั้นวันเดียวค่ะ แล้วเมฆก็จะมีรูปร่างสวยงามแปลกตาค่ะ แบบนี้แสดงว่าพญานาคมีความยินดีหรือปล่าวหนอ?

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      276.9 KB
      เปิดดู:
      163
      ขนาดไฟล์:
      181.4 KB
      เปิดดู:
      162
      ขนาดไฟล์:
      330.1 KB
      เปิดดู:
      158
  19. CCottoNN

ปูเสื่อรอคุณเมฆาอยู่น่ะคร้า อย่าลืมมาเล่าสู่กันฟังอีกน๊าคร้า...อ่านแล้วสุขใจ^^ตลอด..บอกไม่ถูก

20. &เมฆา

1
    ตอบคุณ Trikun
    มีพญานาคมาจากสถานที่ในรูปมาหาคุณครับ อาจจะเคยสัมพันธ์กันมาก่อนครับ เช่น คุณอาจจะเคารพนับถือ ศรัทธาอะไรทำนองนี้ครับ นาดูน.jpg