เวลาของเทพมานิมิตร คือใกล้สว่างและเหตุผล

ในห้อง 'การทดลองทางจิต' ตั้งกระทู้โดย WebSnow, 13 กรกฎาคม 2005.

1. WebSnow

WebSnow ผู้ก่อตั้งเว็บพลังจิต ทีมงาน Administrator

กระทู้เรื่องเด่น:
    129
    ผมสังเกตุหลายๆครั้งพบว่า
    เทวดาหรือกุมารทองมักจะมาหา เวลา ตี 4 - 4.30
    บางทีมาเข้าฝันก็เวลาประมาณนี้

ผมสงสัยว่าทำไมเทวดานิยมมาเวลานี้ ?

อาจจะเป็นเพราะว่า

1 เทวดามานิมิตรเพื่อให้คนจำได้ ส่วนมากฝันสุดท้ายคนจะจำได้
    ตอนช่วงเช้าๆๆจะเป็นฝันช่วงสุดท้ายจึงทำให้ง่ายต่อการจดจำฝัน
    2 เวลา ช่วง ตี 4 - 4.30 เป็นเวลาเงียบสงัด ทำให้ไม่มีการรบกวนจากสภาพแวดล้อม...ผมสังเกตุสถิติของเว็ปเหมือนกันพบว่าช่วงนี้เวลาช่วงนี้เป็นเวลาคนเข้าเว็ปน้อยที่สุด

2. ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น

ไก่น้อยหัวใจเวอร์จิ้น Active Member

ส่วนผมเคยมาเตือนก่อนประมาณ 2 นาที พอตื่นขึ้นมาเป็นแบบที่ฝันทุกประการเลย ขนลุก
    และยังมีนิมิตมาให้รับโทรศัพท์ด้วย ตลกดี

3. ไอ้ใบ้

ไอ้ใบ้ เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุญาติเพิ่มเติมนิดครับ น้องชัย ตอนใกล้รุ่ง จะทำให้ความจำของคนที่ฝัน ในเรื่องที่ฝัน ไม่ลืมครับ เสมือนเพิ่งผ่านเหตุการณ์นั้นมา ...

4. รังสี

รังสี บุคคลทั่วไป

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 กันยายน 2011
  5. Pavitta

Pavitta เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2005
    3 ช่วงเช้ามืด จิตนิวรณ์จะตกตะกอน และสงบระงับลงไปมากแล้ว ทำให้การสื่อสารง่าย ชัดเจน และตรงประเด็นครับ
    4 ช่วงเช้ามืด สภาพธาตุภายในกายจะเริ่มปรับเข้าสู่ภาวะสมดุลย์อย่างเต็มที่ ( อาหารถูกย่อยไปหมดแล้ว ระบบการทำงานของอวัยวะต่างๆจะเข้าสู่จุดสมดุลย์เต็มที่ของมัน )

ด้วยเหตุผลทั้งหมดดังกล่าว จึงทำให้ความฝันในช่วงเช้ามืด น่าเชื่อถือมากที่สุดครับ เทพท่านรู้ท่านก็จะเลือกมาสื่อกับเราให้ตรงกับเงื่อนไขทั้ง ๔ ข้อดังกล่าวข้างต้นให้ได้มากที่สุดครับ

6. malaengsab

malaengsab สมาชิกใหม่

แล้วถ้าฝันตอนสายๆ ซัก 8โมงถึง9โมงอะคับ

แบบว่าตื่นสายอะ จะเป็นฝันที่เชื่อได้รึป่าวคับ

7. UFO99

UFO99 เป็นที่รู้จักกันดี

อืมผมฝันบ่อยเหมือนกัน แหะๆ

8. yaring

yaring เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเป็นคนที่นอนตอนกลางวัน นะครับ
    แล้วจะฝันตอนใกล้ๆ ที่จะตื่น
    ผมคิดว่าเรื่องของเวลาไม่น่าที่จะเกี่ยวครับ

9. tum399

tum399 เป็นที่รู้จักกันดี

25 ธันวาคม 2006
    ปรกติจะสวดมนต์เวลา 4.00น.นี่แหละ อาทิตย์ที่แล้วก่อนตื่นนอนมาสวดมนต์ฝันว่าได้เดินป่าแล้วไปเจอถ้ำ เข้าไปในถ้ำพบรอยพระพุทธบาท 2 องค์ ในถ้ำนั้นงดงามมากและรอยพระบาทก็ชัดเจนงดงามเช่นกัน อ้าว!ท่องwebเพลิน ไปล่ะ เลยเวลาตั้งครึ่งชั่วโมง

10. jo7

jo7 สมาชิกใหม่

เคยฝันเหมือนมีคนมาเรียก เรียกให้ตื่น เรียกทีแรกไม่ตื่น เค้าเลยเรียกซ้ำ จึงสะดุ้ง มองรอบห้องไม่มีใครเลย หันไปดูนาฬิกาปรากฏว่า เลยเวลาตื่นไปทำงานปกติประมาณ1ชั่วโมงจึงรีบกระวีกระวาดลุกขึ้นมา...

สิ่งนี้คืออะไร?

11. พระจิตวิณญาณ

พระจิตวิณญาณ Active Member

18 กันยายน 2007
    1.เราเคยฝันส่วนมากจะเป็นตอนตี 4-5 หรือไม่ก็ 6โมงเช้าอ่ะ และเราก็จะได้ทุกเหตุการเหมือนจริงอ่ะ
    2.บางทีเราฝันว่าได้ไปสถานที่ต่างๆที่ไม่ใช่โลกเราด้วยหลายครั้งมาก
    3.ในบางครั้งที่เราไปสถานที่ต่างๆทั้งๆที่ไม่เคยไปมาก่อน แต่กับรู้สึกว่าเคยไปมาแล้ว พอคิดไปคิดมามันเหมือนที่เราเคยฝันเลยบ่อยมากๆ ที่เราเป็นแบบนี้

12. whitenaga

whitenaga เป็นที่รู้จักกันดี

เวลาตื่นแล้วจะเสียงคนพูด ได้ยินตอนใกล้ตื่น จะหมายความว่าไงค่ะ เพราะพอเวลาได้ยิน จะจำคำพูด ของเสียงที่ได้ยินชัดเจนมากๆ ค่ะ

(เคยได้ยินเสียงบอกว่า คนอื่นคิดเหมือนเราเค้าก้อไม่ผิด ก็เก็บเอาประโยคนี้มาคิดทบทวนและเตือนใจตัวเองเสมอๆ ค่ะ)

อีกครั้งเพิ่งได้ยิน เค้าบอกว่า "ไม่ได้ให้มาทำหน้าที่อย่างเดียว" แล้วเค้าก็กราบเรา(เป็นผู้ชาย) ก็เลยงงๆ ว่าหมายความว่าอะไร หน้าที่อะไร แล้วกราบเราทำไม หรือว่าเราคิดมากไปเอง งงจริงๆ

13. whitenaga

ขอแก้หน่อย ได้ยินว่า คนอื่นคิดไม่เหมือนเราเค้าก็ไม่ผิดค่ะ

14. whitenaga

มีอีกครั้งที่ฝันว่าตัวเราเข้าไปอยู่ในเหตุการณ์นั้นจริงๆ เหมือนจริงมาก ภาพชัดมากๆ จนเวลาตื่นยังงงๆ ว่าอ้าวเรานอนอยู่นี่ ในฝัน เราไปสอนเด็กที่ทางสถานที่นั้นเค้าเชิญไป โดยที่เค้าประกาศชื่อเรา (เรียกชื่อเราถูก และเรียกชื่อใหม่ที่เราไปเปลี่ยนมาแล้วเสียด้วย)

เค้าให้ไปสอนเด็กติดยาเสพติด เป็นเด็กวัยรุ่น บางคนก็หน้าแก่อายุ 10 กว่าจนถึงประมาณ 30

ก็สอนอย่างตั้งใจ แปลกดีเป็นความฝันที่จำได้แม่นมากๆๆ

15. nut1319

nut1319 เป็นที่รู้จักกันดี

ไม่เข้าทางว่าฝันนะคะ แต่ตอนเช้าเหมือนกันจำได้เหมือนว่ามีคนมากระซิบเป็นตัวเลข 3 ตัว 2 ตัวบ้างแล้วก็ตรงจริงๆมีประสบปการณ์หลายครั้งค่ะ
    อนุโมทนาสาธุ

16. LiTtLe_ThE_kOp

LiTtLe_ThE_kOp สมาชิก

16 พฤษภาคม 2008
    เคยฝันทั้งๆที่เหมือนรู้สึกตัวตลอดเวลาไหมครับ บางคืนผมเข้านอนจะหลับและรู้สึกตัวทั้งคืนและจะเห็นภาพในบางช่วง แต่แปลกว่าตื่นเช้ามาก็สดชื่นดีครับไม่มีอาการคนนอนไม่หลับเลย ใครเคยเป็นไหมครับ หรือว่าเพราะอะไรเราจึงเป็นแบบนี้ครับ

17. pat_ann17

pat_ann17 Active Member

13 พฤศจิกายน 2008
    เคยฝันเหมือนๆกับทุกท่านที่ได้กล่าวมาเลยค่ะ

ขออนุโมทนาสาธุด้วยนะคะ

18. pat_ann17

pat_ann17 Active Member

13 พฤศจิกายน 2008
    มีใครเคยฝันเห็นเหตุการณ์เดิมๆไหม?คะ และฝันว่าได้เข้าไปในสถานที่เดิมๆ เช่นฝันได้เข้าไปอยู่ในวัดและก็มีงานศพ หรือไม่ก็มีงานมงคลต่างๆในวัดมีผู้คนมากมาย ฝันแบบนี้แทบทุกคืนเลยค่ะ

"อยากรู้ว่าฝันนี้จะบอกอะไรได้บ้างคะ" ใครรู้ช่วยบอกหน่อยได้ไหมคะ

ขอบคุณล่วงหน้านะคะ

19. mongkut

mongkut เป็นที่รู้จักกันดี

21 กันยายน 2008
    ฝันใกล้สว่าง ก็เพราะจิตเราอ่อนแรงที่สุดแล้วนั่นเอง... แทรกง่ายสุด
    แค่นั้น ไม่มีไรมาก

20. อารมณ์สุนทรีย์

อารมณ์สุนทรีย์ เป็นที่รู้จักกันดี

29 กรกฎาคม 2008
    ฝันตอน 10 โมงเช้า

ใช่ฝัน หรือ กังวล