เรื่องเด่น เวลาว่างก็ใช้ พุทโธ ถ้าจะใช้มโนมยิทธิก็ใช้ นะมะพะธะ โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย Apinya Smabut, 29 สิงหาคม 2017.

1. Apinya Smabut

Apinya Smabut นิพพานังสุขัง นิพพานเป็นสุขอย่างยิ่ง

19 มิถุนายน 2014
    กระทู้เรื่องเด่น:
    16

เวลาว่างก็ใช้ พุทโธ ถ้าจะใช้มโนมยิทธิก็ใช้ นะมะพะธะ

ผู้ถาม : "กราบเท้าหลวงพ่อที่เคารพอย่างสูง คือว่าเกี่ยวกับเรื่องสมาธินี่ผมโชคดี ทำมาด้วยตนเองเป็นเวลา ๒ ปีแล้ว โดยการอ่านหนังสือบ้าง ฟังวิทยุบ้าง ดูโทรทัศน์บ้าง โดยใช้คำภาวนาว่า พุทโธ แต่ว่าไม่ได้รู้ไม่ได้เห็นอะไรเลย แม้แต่นิมิตเล็ก ๆ น้อย ๆ ก็ไม่ได้ กระผมตั้งใจว่าจะมาฝึกมโนมยิทธิ เลิก พุทโธ โดยมาใช้ นะมะพะธะ จะมีทางเป็นไปได้ไหมครับ ?"

หลวงพ่อ : "เดี๋ยวก่อน...ขอตอบก่อน พวกที่ใช้ นะมะพะธะ เขาไม่ได้เลิก พุทโธ หรอกนะ ในช่วงที่เขาไม่ได้ใช้มโนมยิทธิ เขาก็ใช้ พุทโธ เวลาจะใช้มโนมยิทธิเขาก็ใช้ นะมะพะธะ คือ "นะมะพะธะ" เป็นของพระพุทธเจ้าท่าน

อย่าไปเลิกนะ ถ้าเลิก "พุทโธ" ล่ะซวย..! พุทโธ ก็คือพระพุทธเจ้า นะมะพะธะ เป็นคาถาบทหนึ่งในธาตุ ๔ ของกรรมฐาน ๔๐ ที่พระพุทธเจ้าทรงสอนบอกคาถาบทนี้เอาไว้ใช้เป็นกำลังในการฝึกมโนมยิทธิ ถ้าลืมเจ้าของเก่า คือ พระพุทธเจ้า...ก็เจ๊ง..!

ก็เป็นอันว่า จะมาฝึกมโนมยิทธิก็มาฝึกแต่อย่าทิ้ง "พุทโธ" ว่าง ๆ ก็ใช้ "พุทโธ" แบบสบาย ๆ เวลาจะใช้มโนมยิทธิเราก็ใช้ "นะมะพะธะ" ก็มีหลาย ๆ อย่าง มีทั้งขา มีทั้งรถ "พุทโธ" เหมือนมีขามีแขน "นะมะพะธะ" เหมือนมีรถนั่งอย่างดี เป็นเครื่องบินก็ได้"

โดย หลวงพ่อพระราชพรหมยาน วัดท่าซุง
    ตอบปัญหาธรรม ฉบับพิเศษ เล่ม ๑๐

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      101.1 KB
      เปิดดู:
      433
    แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 29 สิงหาคม 2017
  2. Bigsun

Bigsun สมาชิก

กราบสาธุๆๆ

Loading...