เวลาไหว้ศาลพระภูมิควรจะต้องกล่าวบทสวดหรืออธิษฐานว่าอย่างไรคะ

ในห้อง 'บทสวดมนต์ - คาถา' ตั้งกระทู้โดย daradora, 16 กันยายน 2012.

1. daradora

daradora เป็นที่รู้จักกันดี

คือว่า ดิฉันอยากจะถวายธูปไหว้ศาลพระภูมิ 9 ดอก ทุกเช้า

และวันพระจะถวายดอกไม้บูชาค่ะ

เลยอยากสอบถามว่า เวลาไหว้จะต้องกล่าวบทสวดอะไรคะ

ขอบคุณค่ะ

2. Piagk3

Piagk3 เป็นที่รู้จักกันดี

นี้เป็นคาถา บูชาพระภูมิ ที่เราใช้สวดบูชาทุกวัน ด้วยธูปสีม่วงเจ็ดดอก พร้อมน้ำชา หรือน้ำเปล่าก็ได้ 3 ถ้วยก่อนสวด ว่า นะโม 3 จบ คาถาว่าดังนี้
    นะโม เม พระภูมิเทวานัง สัพพะเทวาตา สุคะโต อิติจิเต สัตถาเทวานัง สัพพะพันธะนัง อะภิปูชะยามิฯ (ว่า 3 จบ)
    ส่วนเวลาเราถวายเครื่องสังเวย อันมี ข้าว น้ำ หรือสิ่งอื่นที่เรา ต้องการ จะถวายพร้อม ดอกไม้ ธุปเทียน ก็กล่าวคำถวายดังนี้
    นะโม เม พระภูมิเทวานัง ธูปะทีปะ จะปุปผัง สักการะวันทะนัง สูปะพยัญชะนะ สัมปันนัง สาลีนัง สะปะริวารัง อุทะกัง วะรัง อาคัจฉันตุ ปะริภุญชันตุ สัพพะทา หิตายะ สุขายะ สันติ เทวา มะหิทธิกา เตปิ อัมเห อะนุรักขันตุ อาโรคะเยนะ สุเขนะ จะ ฯ จากนั้นเราก็อฐิษฐานตามแต่ปรารถนา