เสาตกน้ำมันแม่ตะเคียนทอง

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย ผีกองกอย, 25 กันยายน 2011.

1. ผีกองกอย

ผีกองกอย เป็นที่รู้จักกันดี

16 กันยายน 2011
    เมือผมเจอดีเขามาเอาชีวิตผม
    อันนี้เจอกันในป่าโคราช เสิงสาร เขาใหญ่ ปู่ขึ้นไปกับพระท่าน๕องค์ตอนถึงกลางเขาผ่านดงช้าง มันมีช้างดุมากทางนั้นเขาเรียกมันว่าไอ้ดำงาเก มันมีงาเดียว ดีนะทีไม่ได้เจอมันไม่งั้งคงเเย่แน่ๆๆๆเลยพาพระคุณท่านไปเทียวกันฝึกสมาธิด้วย เเต่ปู่รึ หายาหาว่านไง ใครจะไปนั่งด้วยละหาของก่อนนานมาที เหอๆๆๆๆๆ พอคืนทีสอง เราก้ออกจากเขาจะไปอีกเขาอีกด้านหนึ่งของเขานะ ตอนกลางคืนก็เจอเหมือนเดิม คุณท่านช้าง แม้ๆๆๆๆมันเยอะจริงๆๆๆ ผะผ่าเถอะ เราเลยพักกันใกล้กะมันนะละ เรานอนพักกันนานหลับสนิดศิษย์หามลง เหอๆๆๆๆ อีกตอนกลางดึก ได้ยินเสียงสาวๆๆๆๆมาเรียกว่า อ้ายเจ้าหนาวบ่ ข่อยสิจะทำให้เจ้าหายหนาวเอาบ่ ปู่ก็ฟังมันไป หนาวจะตายห่า มันไม่ได้ร้อนเลยสักแอะ เเล้วจะมากอดให้หายหนาวบ้าเปล่า เธอก็เดินมาพัดให้ นวดให้ เอ้ดีๆๆๆๆๆนวดไป ดีวุ้ยดีเเท้ ส่วนพระท่านนอนหลับหมดเลย สนิดเงียบชิบ เลยว่าจะเรียกสักองค์ให้มาดูไรดีๆๆๆมั่ง ก็อดไป เหอๆๆๆๆ หลับสบายเลยปู่ ตอนเช้าเราก้หุงหาข้าวกับข้าวกินกัน ท่านนั่งรอไปปู่จัดการไว้ให้พร้อมเลย เราก็ออกไปต่อหายาหายุกกันไป
    พระท่านก็กลับมาทีพักนอนพักกัน ไป คืนทีสามปู่เลยนั่งมั่ง ไม่ได้นั่งกะเขาเลยละ มัวแต่หายาคนเดียว ได้ยา กำลังเสือโคร่ง เอ็นอ่อน เพริงเเดง กล้วยป่า เงาะป่า กลิ้งกลางดงเเดง กระจ้อนเน่า กำลังวัวเถลิง กำลังหมีป่า ดีหมีป่าต้น แมลงดาต้น หลายอย่างเลย เอามาต้มถวายพระคุรท่านฉันกัน มันแท้ๆๆๆ เวลาเทียงตรงปู่นั่ง มีษุรุสผู้หนึ่งร่างกายโตมาก เเต่ไม่ใช่คนทีเฝ้าทรัพย์คนนั้นไปเกิดเเล้ว ถือกระบองมาด้วย เเล้วก้มมามองปู่ ว่าเจ้าจะต้องตายในว้นนี้ ข้ามารับตัวเจ้าไปกันเถอะ งงงงงงงงปู่งงงงงง
    คนยังไม่ตายสะหน่อย มารับได้ไง เลยถามมันว่าจะรับไปไน มันบอกปู่ว่ารับไปนรก เขารออยู่ ปู่เลยว่าจะเดินตามเขาไปอยากรู้กันว่านรกอยู่ตรงไนกันแน่ เดียวกลับมาจะได้บอกคนถูก พอจะเดินไป ทันใดนั้นมีเทวดาทั้งหญิงเเละชายลงมาข้างบอกว่า ท่านผู้นี้จะไปกับเจ้าไม่ได้ เขาต้องอยู่ในโลกมนุษย์อีกนาน ถึงชะตาท่านผู้นี้ขาดเราจะมารับท่านเอง
    อมนุษย์ผู้นั้นได้ยินไม่พอใจอย่างมาก โกรธมาก ไม่ได้ ต้องไปกับข้าเท่านั้น เจ้าไม่ต้องมายุ่ง
    เอาแล้วเรื่องเกิด ดิ สงครามเทพกับมารสู้กันแล้ว ผลปรากฏว่าเทพชนะ เมือชนะเเล้ว
    เทพนารีเเละเทพพบุตร บอกปู่ว่า ข้าเเต่ท่านผู้ถือศีล ท่านต้องช่วยมนุษย์อีกมากนะเจ้าค่ะ
    เมื่อถึงเวลาเเล้วตัวข้าน้อยจะมารับท่านผู้ถือศีลไปเอง เเล้วเขาทั้งสองก็หายไปเป็นดวงไฟสว่าง สีงามขึ้นไปบนฟ้าหายไป เช้าพอดี ปู่ก็ออกจากสมาธิพอดี ปู่ลืมตามาว่า เรานี้วันนี้ชะตาขาดเเล้ว เเต่บุญเรายังอยู่มากเบื้องบนเลยส่วเทพลงมาช่วยห้ามไว้ไม่ให้ไปนรกก่อน ถึงว่าสิ น่าจะไปได้ตั้งนานแล้ว เลยอยู่มาจนปัจจุบันนี้ละ นั่งรอนับวันตาย เห้อๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ ไม่ใช่ไรหลอกรอหลานติงๆๆมั่งกะว่าจะไปพร้อมกันไปไน ไปทำบุญสร้างบารมีนะ ไม่ใช่ไรหลอก ล้อหลานเขาเล่นเฉยๆๆๆเห้อๆๆๆๆๆๆๆๆ

2. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    เจริญพร คุณอุบาสกปู่ผู้รอบรู้ อันนี้เป็นเรื่องเกิดก่อนผมบวชที่วัดป่าประมาณ1อาทิตย์ ตาสงวน มูลชารี ตาอ่วมนาทางเข้าวัดป่าขวามือ เเก่เข้ามาในหมู่บ้านหนองผักเเว่น ช่วงประมาณ เที่ยงคืนกำลังจะเดินกลับ ไปทีนาเเกทางเข้าวัดป่าเดินมาได้ประมาณ300เมตร ประมาณเอา ...เห็นเเสงสว่างจ้า เหมือนไฟกำลังไหม้วัดป่า สุขสว่างจ้า (เเก่เล่าให้ฟังในเช้าวันต่อมา) จนเเกคิดว่าไฟไหม้วัดป่าเเล้ว เเก่วิ่งกลับเข้าไปในหมู่บ้านเห็นกันทั้ง2คนเลย เเปลกมาก ทั้งพรางหันมองพรางก็ยังเห็นเป็นคล้ายเเสงไฟ กำลังลุกไหม้ จะไปตามชาวบ้านมาช่วยดับไฟ เรียกได้3-4คน ตรงทางเข้าหมู่บ้านเเสงประหลาดนั้นหายไป...ปู่ช่วยนั่งดูให้หน่อยว่าเเสงที่คนเห็นพร้อมกันทั้ง2คนนั้น คงไม่ตาฝาด พร้อมกันทั้ง2คนเเน่ๆ ...ช่วยอธิบายหรือช่วยเล่าประสบการณ์ ตรงนี้ด้วยปู่ จะรอฟัง
    พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

3. พระจิรวัฒน์ ญาณวโร

พระจิรวัฒน์ ญาณวโร เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาสาธุ คุณปู่ของเเท้ เเสดงว่าจริงๆรู้จักหลวงดี คัมภีโร ตอนสร้างกุฏิกลางป่ายูคาด้วย ส่วนหลวงปู่ลีวัดบ้าน ท่านมรณะภาพอาจารย์ใบเจอวัวเเม่สาวขวิดไปเเล้วปู่...(ข่าวว่าอย่างนั้น) ของเเท้น่ะนิ...เเล้วปู่ไม่เจอวิญญาณที่เเม้เฮี๊ยนวัดป่าบ้านหนองผักเเว่นหรือ... ขนาดอาตมาก่อนบวช ถือศิล8อยู่3เดือนยังเคย หอบสาดเเรนมาเเล้ว โดยส่วนตัวไม่รู้จักกับปู่เลย เเต่ปู่บอกทั้งวัดป่าวัดบ้านสมัยที่ปู่ลียังอยู่
    (หอบเสื่อวิ่ง) ปูเล่าตอนมาหนองผักเเว่นหนอ่ยกีปีมาเเล้ว (รอฟัง)

อนุโมทนาสาธุ ที่สละเวลามาเล่าให้พระลูกหลานได้ฟังกัน ขอบคุณหลายๆเด้อ
    ขอให้อายุยืนได้108ปี สาธุๆ ปู่คงจำวัดป่าเเละวัดบ้านที่ปู่พูดถึง ส่วนงานศพที่เห็นคืองานศพหลวงปู่ลีวัดบ้าน อาตมาร่วมบุญเป็นเจ้าภาพสวดพร้อมคณะสงฆ์ตำบลโพธิ์ทอง เเปลกใจจังว่าปู่เป็นใคร...ห้ามอำกันนะปู่ <!-- google_ad_section_end -->
    <FIELDSET class=fieldset><LEGEND>รูปขนาดเล็ก</LEGEND>[​IMG] [​IMG] [​IMG]

[​IMG] [​IMG] [​IMG]
    </FIELDSET>

4. ผีกองกอย

หลวงพี่ท่านหนึ่งแต่ผมจำชื่อท่านไม่ได้ท่านก็เล่าให้ฟังครับ ตอนไปอยู่บ้านหนองผักเเว่น ทีเเรกทีวัดมันก็ป่าช้าเก่าอยู่เเล้ว อีกตอนเข้าไปอูโมงแล้วกลับมานอน ได้ยินเสียงผู้หญิงมาร้องไห้ คืนเเรกไม่เ็นตัวพอทน คืนทีสองเห็นตัวจะๆๆเลยทท่านรีบขี้นกุฏิเลยครับ มาหาอุ้มลูกมาด้วย ตอนกลางคืนก็ดึงขาอีก ท่านก็กล้วผีอยูเเล้วนะครับ เลยไปใหญ่เลย ตอนเช้าท่านว่าออกจากทีนั้นเลย และมาเจอผมทีสี่บักสีดา วัดข้างสุสานเจ๊กงะ ไปเจอกันทีนั้นท่านเลยเล่าให้ฟัง ผมก็เลยบอกท่านว่าผมเคยผ่านเข้าไปพักนะ อีกทางไปหนองบัวใหญ่อีกทางไปอำเภอ ลืมอีกเวนกรรม รู้เเต่เเยกบักสีดา

5. ผีกองกอย

เมือข้าพเจ้าเจองูใหญ่(เงาท่าน นาคราชชัวๆๆๆเเน่) เรื่องนี้เป็นอุทาหอนได้อย่างดีพวกประเภท
    เรียกท้าทายนาคราช
    ปู่ได้เดินมาถึงอุบล เมือปีพ ศ ๒๕๓๔ มาทีนาจะหลวย เเล้วมาทีศรีเมืองใหมเข้าโขงเจียม ข้ามไปลาว กัน ระหว่างทีเราพักทีริมแม่น้ำโขงเนี้ยละ พระคุณเจ้าท่านได้ปากไม่ดีนะครับ
    ไปเรียกว่า แม่น้ำโขงถ้าคืนนี้มีนาคราชมาหาจะเอาไว้ถ่ายรูปดูถ้านางนาคราชมาจะจีบเลย นั้นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆปากปีจออีกเเล้ว ท่านหนอท่าน กำเวนจริง ปากไม่อยู่สุข
    เอาปากวิ่งหาเสียนหรือไร เราก็พักกัน จนกลางกรต ตอนกลางคืนผ่านไปหนึ่งคืน พอดีเราพักกัน๕คืนนะ พอคืนทีสาม วันพระใหญ่พอดีเลย ตอนกลางคืนเดือนดับ พอเห็นเงากัน ในระหว่างนั้น พระท่านก็ได้ร้องออกมาแบบตกใจสุดขีดวิ่งออกมาทีปู่เลย เรียกว่าปลอบขวัญกันใหญ่เลย จนท่านหายตกใจ แล้วถามท่านว่าเกิดไรขึ้น ท่านก็เล่าว่า อีกตอนสวดมนต์เสร็จเเล้วจะนอนพักหนึ่งเเล้วจะลุกมาทำสมาธิเเต่มองไปเห็นเงา อะไรอย่างหนึ่ง ตอนเเรกคิดว่าลมมันพัดเฉยๆๆๆๆ แต่พอมองดีๆๆๆๆกลับเห็นเป็นเงาดำๆๆมันตัวใหญ่มากเรียกว่าเท่าต้นตาลเลย เป็นงูใหญ่มากไม่เคยเห็นทีไนมากก่อนตอนก็ยังเฉยๆๆๆเเต่มันกลับจะเลือยเข้ากรตท่านเลยแบบกรตท่านเอียงไปข้างหนึ่งแบบท่านจะรัดตัวพระท่าน ท่านเลยกระโดดออกมามองเท่านั้นเอาไฟส่องดู ตัวเขียวเกร็ดเงามากเท่านั้นละร้องตกใจวิ่งมาทีปู่เนี้ยละ ปู้เลยบอกท่านว่า ปากเรานะไม่ดีเลย ทีหลังอย่าไปพูดแบบนั้น อย่าเห็นว่าตัวเองเก่ง คนทีเก่งกว่าเรามีอีกเยอะ ตอนเช้าไปล้างหน้าทีแม่น้ำโขงเเล้วเอามือวางบนแม่น้ำเเล้วขอขมาท่านเสีย ว่าเราล่วงเกินอะไรท่านไว้ เนี้ยละปากปีจออีกท่าน เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ

6. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

ดีที่พญานาคท่านมีเมตตานะคะท่านปู่
    หากเป็นพญานาคที่มิจฉาทิฏฐิ พระท่านคงแย่....

7. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณครับปู่
    มาปูเสื่อรอปู่ครับ

8. ผีกองกอย

วินยานเรล่อน หากินโดยบอกเลขหวย
    ครับ วินยานดวงนี้ได้ หากินของเซ่นต่างโดยการบอกเลขช้าวบ้าน ปูไปเจอเมื่อตอนผ่นศรีสระเกศ ครับ วันหวยจะออกพอดีปู่เเละพระคุณเจ้าห้าองค์หนึ่งโยม
    ได้ผ่านไปเห็นพิธีเซ่นใหญ่โตมาก สร้างความประหลาดใจให้แก่พวกเรามากเเลย เลยเเวะไปดูนิดๆๆๆๆๆ เมื่อชาวบ้านเห็นพอดีอีกเลยถูก นิมนต์พักทีวัดก่อน เพื่ออีกวันจะทำบุญใหญ่กลางหมู่บ้านพอดีเลย ทีวัดพระมีท่านเดียว ปู่เลยว่าเอาไงเอากันละ สบายๆๆๆอยู่เล้วนี้ เลยไปพักทีวัดกัน แต่ไม่วายโดนลองของอีก มันมาตอนกลางคืน เราพักกันตามปกติ ในคืน โดนกันเลยเรียกวานอนไม่ได้เลยทั้งปู่เเละพระท่านด้วย
    มันมาแบบตะปูก่อน ตามโดนกระดูกผีตายโหง เเละตะขาบใหญ่ เเต่เดชะสิ่งศักดิ์สิทธิท่านได้ช่วยเราไว้ เลยเลย ลำพังปู่เองก็เเทบจะไม่ลอดเลย มันมาแบบหลายชุด
    เเสดงว่าคนทำคนนี้เก่งพอตัวเลย เดียวเช้าเจอกัน
    ครับเป็นจริงทีว่าไว้ เขามาถามว่า เจอไรไมเมือคืน เราเลยบอกไปตามความจริง เขาก็เลยบอกว่าท่านเองเเละพระคุณเจ้าชุดนี้เก่งๆๆกันทุกคนเลย ไอ้เรานึกในใจว่าเก่งตายละ โดนเสียจะบ้าอยู่เเล้วละ ก็เลยบอกว่าเจ้าทีท่านช่วยนะ เลยลอดตายไปเท่านั้น ไม่ได้เก่งอะไรเลย เลยถามตอบไปว่าทีเมือวานเขาเอาของไปเซ่นไรกันเห็นมากมายหลายอย่าง
    เขาก็บอกว่า มีเจ้าพ่อบอกเลขเเม่น มาก ถูกกันทั้งหมู่บ้านเลย ถูกติดกันเลย ชาวบ้านเขาเลยนำเครื่องเซ่นไปถวาย ตามทีเห็นนั้นละ ปู่เลยอดสงใสไม่ได้ว่าไม่เห็นสำผัสท่านเลยถ้ามีจริง
    ตอนกลางคืนเลยนั่งสมาธิตรวจดูว่าจะจริงไม พอเห็นในจิตเท่านั้น ร้องออกมาเลยว่า
    ปาดโธ้ เเต่ดวงวินยานดวงหนึ่งเท่านั้น มาให้เลขแล้วได้เครื่องเซ่นกินเท่านั้นเอง
    เลยร้องถามว่าเป็นใครมาจากไนกันถึงมาทำแบบนี้ได้
    เขาก็งงเล็กน้อย เเล้วก็บอกว่าท่านเห็นผมหรือ ปู่ก็ตอบว่าใช่เเล้วละท่าน
    เขาก็บอกว่าผมตายมานานเเล้ว มาจากหมู่ดงช้าง เเล้วซัดเซพเนจรไปทั่วจนมาถึงทีนี้
    เลยอาศัยตายมานานมีฤทธฺิ์ เเล้วบอกเลขหวยกับคนทีนี้ เเล้วเขาก็เอามาให้กินนะครับท่านผู้ทรงศีลผ้าขาว
    ปู่เลยว่า ท่านทำแบบนี้ไม่ดีนักนะ ผิด ไม่ จะทำให้คนบ้าเลขไปมากไม่ทำการงานนั่งเลขหวยกันเฉยๆๆๆๆไม่ทำการงานไรเลย ถ้าเขาถูกก็ดีไป ถ้าเขาผิดก็ด่าสาบเเช่งเราเอา
    เพราะฉะนั้นเลิกเถอะนะ เขาก็รับ เเละบอกว่าจะให้ชาวบ้านเป็นครั้งสุดท้ายเเล้วสอนชาวบ้านไปด้วยว่า อย่างมงายไปมากนัก ดวงเรามีขึ้นลง จะหวังของแบบนี้ไม่ได้มากนักหลอกเอาแบบพอดีๆๆๆ เเล้วเขาก็เสพเครื่องเซ่นเเล้วก็มาอนุโมทนาบุญกับปู่ เพราะอุทิศส่วนกุศลไปให้เขานะครับ

9. ผีกองกอย

เมื่อข้าพเจ้าพบนางตานีภาคนี้ออกจะดูว่าช่วยไรไม่ได้เลยเกิดเมือ่ พ ศ ๒๕๓๖
    ครับอันนี้เจอทีจันทบุรีครับ
    แบบว่าคนนี้นะปลูกกล้วยตานีขายใบกล้วยนะครับ
    เเต่ไม่รู้ทำอีท่าไนนางตานีมาเอาลูกไปอยู่ด้วยตั้งเป็นเดือน

กว่าจะทราบเกิบเสียลูกชายไปนะ ลายนี้ปู่กลับไปบ้านไปเอาผงเเร่เหล็กไหลมาส่งพระท่านนี้กรุงเทพวัดชัยมงคล
    ไปพอดีเจอเขาคนนี้ละออกตามหาลูกชายคนเดียวหามาสิบกว่าวันเเล้ว เลยมาเจอปู่พอดีเลย ก็เลยบอกขอความเมตตาตามหาลูกชายเขาที ไอ้เรามันก็ง่ายอยู่เเล้วเรื่องแบบนี้ถามนางไม้เอาดิ ใกล้บ้านเขานั้นละเดียวก็รู้เองว่าหนีออกจากบ้านหรือหาไปแบบไนจะรู้เรื่องเองละ พอไปเท่านั้นสำรวมจิตถามทีต้นไม้ใหญ่ข้างบ้านเขา ได้คำตอบออกมาว่า
    ถูกนางตานีมาลักเอาตัวไปเป็นสามี
    แน้ๆๆๆๆๆๆๆๆหนอยแน่ อย่างนี้จะต้องโดนตีกันมั่งละ เเล้วก็บอกพ่อเจ้าของลูกชายว่า เขาถูกนางตานีพาเอาตัวไป พ่อเขาเลยว่า ถึงว่าหมู่นี้ลูกชายเขาถึงไม่อยากจะพูดกับเขาเลย ตอนกลางคืนก็ได้ยินเสียงผู้หญิงในห้องนอนพอไปเรียกเปิดออกดูก็ไม่เห็นเลย
    ทั้งๆๆๆทีไม่น่าจะหลบหรือออกไปได้ไวขนาดนี้เลยละ ปู่ว่าจะทำพิธีขอตัวคืนให้คืนนี้
    อีกวันเลยไปทำพิธีให้ เรียกออกมาเลย ไม่มา เรียกออกมาอีกที ไม่ออก น่าโมโหนักเดื้อเกินนักนะ เรียกนางตานีตนอื่นมาให้ไปตามมาที เขาไปตามก็ไม่ยอมออกมาพบหน้าเขาอีก
    ต้องไม้เเข็งเเล้ว น้ำมนต์รดต้นเลยออกครับทั้งคนทั้งผีกระเดนออกมาคนละทางเลย
    เลยสวดว่าด่าใหญ่ ว่าทำแบบนี้ทำไมแม่ตานี มันบาปนะ เรานะไม่ใช่มนุษย์เขานะมนุษย์
    จะอยู่รวมผัวเมียได้ไง นางไม่ตอบจะเล่นงานปู่อีกโดนไม้ตีอีกที ร้องไห้เลย แล้วว่าปู่เจ้าขาอีฉันรักเขามากเจ้าค่ะ อยาพรัดพรากเราออกจากกันเลยนะเจ้าค่ะ
    นี้ละความรัก แม้เเต่ผีกับคน ยังไม่เว้นเลย ปู่ว่าไม่ได้นะ เรานะบำเพ็นมาจนจะเป็นเทพอยู่เเล้วจะมาละโอกาศแบบนี้ทำไม เธอเลยเงียบเเละก็ยอมจากไป แต่ไปแบบโกหกนะ
    พอเช้ามาปู่ก็เข้ากรุงเทพมาสองวันพ่อลูกชายทีถูกนางตานีเอาไปก็ส่งจดหมายมาบอกว่าปู่ว่าลูกชายเสียชีวิตเเล้ว ปู่เลยเขียนตอบไปว่า เขาเเละเธอเคยเป็นผัวเมียกันมาแต่ก่อนจริงเธอเลยมาตามเอาคืนไปต่อ มันเป็นกรรมของเขาทั้งสองปู่ไม่อาจจะช่วยไรได้หลอก
    ก็เเค่ทำให้ออกมาเห็นหน้าลูกชายของเขาเเค่ครั้งสุดท้ายเท่านั้นเองละ

10. ผีกองกอย

ปอบเมือข้าพเจ้าเจอปอบเข้าสิง่คุณยาย
    ครับเรื่องนี้เกิดเมือตอนปู่ได้ยกเลิกการเดินเดินแล้วเรียกว่าจบหนึ่งช่วง พระคุณเจ้าก็เเยกย้ายกันไปเเล้วมาเจอกันใหมในปีน่าครับ
    ปู่ได้กลับลงจากเชียงใหม ลงมาถึงศรีสะเกษ มาส่งพระท่านหลวงพี่น้อยทีบ้านโพร
    ตอนพักทีในหมุ่บ้าน ตอนเข้ามาเจอคุณยายอายุ อายุประมาณ ๗๖ กระโดดเต้นหน้าบ้านตัวเอง ครับเเถวหมู่บ้านนั้นมีเเต่คนแก่หรือเด็กอยู่บ้านมากกว่าคนหนุ่มสาวหรือวัยกลางคนออกไปหางานทำกันหมด
    เลยน้อยทีจะเห็นครับ บังเอิญปู่เข้าไปพร้อมพระคุณเจ้า ไปนั่งนั่งร้านค้าเห็นคุณยายโดดเต้นมันคักแท้เน้อดีหลายแท้โพด แต่ทีไนได้คนกำลังไปตามหลวงพ่ออีกวัดมาไล่ปอบกัน เอาละวะจะได้เห็นพิธีไล่ปอบกันจะๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆงานนี้ละครับเเต่ทีไนได้หลวงพ่อติดกิจนิมนต์ไปต่างจังหวัดอีก โธ๋เอยอดดิ เลยให้หลวงพี่น้อยจัดการเองเลยปู่ยืนเบื้องหลัง เราก็เลยรีบทำน้ำมนต์รดกันใหญ่เลย มันหัวเราะเยอะหลวงพี่น้อย
    ว่าเอาน้ำมารดมันทำไม อือเย็นดี มีอีกไม เเง่วเลย เหอๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆ
    หลวงพี่น้อยเลยมาถามปู่ทำไงดี ปู่เลยบอกว่ามันต้องการไรไปถามมันครับท่าน
    แบบว่าจะดันหลวงพี่หลวงพี่เสียหน่อย งานนี้เเง่วเลย ก็บอกวิชาท่านไปพร้อมเอาเหรียญสะตังรูแท้ๆๆๆนะไปให้ท่านทำพักใหญ่ออกมามาดเทดีเเท้หนอ งานนี้ละ
    พอลดรดไปได้ครึ่งขัน มันร้องใหญ่เลย ว่าเอาน้ำไรมารดมัน ร้อนๆๆๆๆๆๆรดอีกจนมันยอมแพ้ เเล้วเลยถามว่ามาจากไนมารบกวนคนทำไม
    มันก็บอกเห็นยายคนนี้ดวงตกเเละกำลังป่วยเลยเข้าสิงเพื่อจะมาขอกิน
    ดีนะทีเป็นปอบเรร่อน ถ้าคนเล่นของเเล้วกำหรือขลำไม่ได้เป็นปอบมาสิ่งคุณยายแทนตัวนี้ยากเหมือนกันทีจะปราบ เลยบอกว่าไปซะจะทำบุญอุทิศไปให้เขาก็บอกว่าขอเลือดไก่สดกับไก่หนึ่งตัวไก่สุกนะไม่ใช่ไก่ดิบ ถ้ามันขอไก่ดิบจับมัดฝั่งดินเลย พอเอาเขากินจนหมดเเล้วก็ออกไป ปู่เลยให้วิชาท่านไปเลยเพื่อติดตัวไว้ยามเจอแบบนี้ เเต่ต้องใช้จิตช่วยด้วยฝึกฝนให้เก่งๆๆๆๆๆๆเเล้วจะเเจ่มเองครับ
    ไม่รู้ว่าท่านสึกหรือยังนานพอเเละ

11. ติงติง

ท่านปู่คะ ผีปอบคืออะไรคะ....

12. ผีกองกอย

ผีปอบ อันนี้ปูเองก็ยังไม่ค่อยจะรู้ลายอะเอียดเท่าไรหลอกนะผีปอบ
    ว่ากันว่ามีหลายตระกลูนะ
    ผีปอบสายเลือด เป็นปอบเชื้อ ทีถ่ายทอดกันมานานแบบถึงลูกหลานเราในปัจจุบัน
    ผีปอบฟ้า เป็นผีฟ้าทีมีฤิทธิ์เดชมาก จะเข้าคนทรงแล้วรักษา คนอีกที
    ผีปอบของทีคนทำผิดหรือขรำถือของทีครูบาอาจารห้ามไว้ไม่ได้ จำพวกนี้
    มักจะเป็นพวกเล่นอวิชาส่วนมากหรือ เอาวิชามาเล่นมาทำแบบต่างๆๆ เช่นว่า
    เอาสีผึ้งบางอย่างมาใช้ แล้วครูบาอาจารท่านห้าม ผิดลูกเมียหรือห้ามกินของผิดเเช่น กินลาบหรือตับสุก ตับดิบ เป็นต้นนะ แต่สีสีผึ้งธรรมดาเมตตาก็คงไม่เป็นไร
    แต่พวกนี้มักจะเป็นจำอวิชาซะมากครับ ถือไม่ได้เลยเป็นปอบ
    ผีปอบอีกชนิด คือปอบเร่รอนนะ ไม่มีเจ้าของเลื้ยง หรือเอาไปทิ้งเเล้วเกิดเป็นปอบมาเอง โดยวิชาจำพวกอวิชาสายดำ ทำคนให้บ้าให้ตายอะไรต่างจำพวกนี้ละ
    เท่าทีปู่เคยเจอหรือพระท่านบอกให้ฟังก็ไม่แน่ใจว่าจะมีอีกหรือเปล่าครับ

13. person

person Active Member

25 มิถุนายน 2011
    ถ้าปู่อ้วนพอจะมีเวลาว่างช่วยเล่าวิธีการฝึกสมาธิ
    กับประสบการณ์ให้ฟังหน่อยได้ไหมครับ

14. ผีกองกอย

พระธาตุเสร็จมาโปรดในครั้งเเรกในชีวิต
    เรื่องนี้เกิดขึ้นที แม่ฮองสอน ในป่าใหญ่ เราทั้งสามท่านหนึ่งโยมได้เดินหลงเข้าไปในป่าใหญ่เเห่งนี้เรียกว่าหลงเลยทีเดียว ในหุบเขาใหญ่ไม่มีทางออกมาเลย หลงอยู่นานมาก
    เดินไปในป่ารกมากไม่เห็นเดือนตะวันกันเลย เดินแบบมั่วไปเรือยๆๆๆ เจอชาวกระเหรี่ยง
    เยอะ เข้าขออาหารก็ได้พอประทังชีวิตเรากัน เดินไปแทบจะไม่มีเส้นทางในการเดินเลยมึนอยู่นานเราเลยต้องอฐิฐานจิตว่า หากข้าพเจ้าทั้งหมดในทีนี้ต้องมาจบชีวิตลงในทีนี้เเล้วละก็
    ขอให้ตายในสมาธิทีเราทำด้วยเถิดจะได้ไม่ประมาทกัน
    แต่ถ้าเราทั้งหมดยังไม่ถึงเวลา บุญบารมียังมีอยู่ ก็ขอให้ข้าพเจ้าออกจากป่าเเห่งนี้ด้วยเถิด
    เเละคืนนั้นเองประมาณเทื่องคืนเห็นจะได้ ได้มีเเสงสว่างเป็นดวงทีเรียกว่า
    ไม่เคยเห็นทีไนมาก่อนในชีวิตของปู่เลย
    งดงามมาก สว่างมากเเสงออกเหมือนเจ็ดสีเลยละ ออกมาสามดวง มันบอกไม่ถูกเลยว่า
    มันเป็นอะไรแบบทีเรียกว่า ดีใจ เหมือนน้ำตาจะไหล ปิติมากซาบซึ่ง ใจทีเห็น แบบนี้
    เราทั้งหมดเดินตามเขาไป แปบเดียวออกจากเขาลูก ไม่น่าจะเร็วอะไรแบบนี้มาก่อนเลย
    เราพยายามดูให้ชัดๆๆๆอีกว่าคืออะไรกันแน่ ปรากฏว่าท่านคงทราบวาระจิตเรา
    ก็เลยเเสดงตนออกมาเห็นเป็นพระคุณเจ้านั่งอยู่ในดวงแก้วทั้งสามน้ำตาไหลกันหมดเลย เกิดปิติในใจ มาก กราบนมัสการท่าน เเล้วท่านก็เปล่งเสียงออกมาว่า ดูก่อนท่านทั้งหลาย
    ขอให้ปฏิบัติ ธรรมไปตามวาระจิตของพวกท่านแบบนี้เสมอไป เราขออวยพรให้ท่านทั้งสามเเละท่านฤษี จงเฝ้าเพียรปฏิบัติธรรมเพื่อการบรรลุธรรม ตามความสามารถของท่านให้สำเร็จดั่งทีอฐิฐานกันไว้เถิด สาธุ สาธุ สาธุ แล้วจงเฝ้าเพียรปฏิบัติธรรม ในอริยสัจจ์๔ เรื่องของทุกข์ เหตุให้เกิดทุกข์ เเละการดับทุกข์ และข้อปฏิบัติให้ถึงเเห่งการดับทุกข์ ทุกข์ สมุทัย นิโรธ มรรค เเล้วท่านทั้งหลายก็จะเห็นธรรมในกายของตัวท่านเอง
    สาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาาธุสาาาาาาาาาาาาาาาาธุสาาาาาธุ
    แล้วท่านก็เสร็จหายไปในทีปู่ได้กราบท่านจึงรู้ว่าเนี้ยละ
    พระอรหัตสารีริกกธาตุเสร็จมาโปรด
    มีเเรงเเละมีกำลังใจในการปฏิบัติธรรมอีกเยอะเลยละลูกหลาย

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 ตุลาคม 2011
  15. ผีกองกอย

ไปอ่านหน้าที๑ จนสุดท้ายของกระทู้นี้เลยครับ

แล้วจะเข้าใจว่า สมาธิเริ่มต้นแบบไนกัน เริ่มแบบนี้กันซะมากครับ
    นอกจากสายธรรมกายหรือมโมยิทธิเท่านั้นทีไม่ได้เริ่มต้นแบบนี้

16. person

person Active Member

25 มิถุนายน 2011
    ผมไม่เข้าใจอะครับกระทู้นี้ผมก็อ่านจากหน้า 1 สุดท้ายแล้ว
    แล้วจะเข้าใจยังไงอะครับ เพราะกระทู้นี้ปู่เล่าแต่ประสบการณ์ที่เจอผีมาอะครับ

คือผมก็ฝึกนั่งสมาธิภาวนาพุทโธมาหลายเดือนแล้ว ตอนนี้นั่งจิตก็ไม่ค่อยคิดเรื่องอื่นแล้ว(หลุดน้อยมากถ้าเทียบกับตอนแรก) แต่มันรู้สึกเหมือนตันๆไม่ไปก้าวหน้าต่อเลยอะครับ ปู่ช่วยเมตตาชี้แนวทางให้หลานคนนี้ทีนะครับ

17. ผีกองกอย

--ขอโทษทีลูกปู่มันลืมไปไม่ใช่กระทู้นี้ลูก

กระทู้เเจกธาตุกายสิทธิภาค๒ นะลูก บอกเล่าสอนสมาธิตอนเเรกบอกจริตเเก้จริตเราก่อนนะ ไปอ่านดูเลย ปู่ลืมไปไม่ใช่กระทู้นี้ลูก
    บอกเล่าสอนสายวิปัสนาญานไปอ่านศึกษาเลยลูก
    สายนั้นต้องผ่านกันมาก ก่อนจะเข้าฌานหรืออภินญา หรือวิปัสนาญานก็ตามเเต่เถอะ ต้องผ่านแบบนั้นหมดเลยในช่วงแรกๆๆนะครับ
    พอไปกลางของอุปจารสมาธิเเละอัปปนาสมาธิ อันนั้นละจะรู้เลยว่าชอบฌานหรือญานนะ

18. ครึ่งชีวิต

ครึ่งชีวิต เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนา สาธุ ขอรับ.....

19. ติงติง

ท่านปู่ บ้านเราอากาศเริ่มเย็นๆแล้วนะคะ
    สองวันมานี้หลานเห็นไส้เดือนเขาขึ้นมาบนผิวดิน
    และก็มีลมมรสุมตะวันออกเฉียงเหนือพัดมา ฝนตกปรอยๆ
    เป็นสิ่งที่บ่งบอกว่าฤหนาวเริ่มมาเยือนแล้ว
    ท่านปู่ดูแลสุขภาพนะคะ

20. ผีกองกอย

หนาวกายหรือหนาวใจ
    หนาวสิ่งใดหรือจะเท่าหนาวจิต
    หนาวชั่วชีวิตหรือจะเท่าจิตใจเรานั้นหรือ
    หนาวน้อยหรือหนาวใหญ่
    ดั่งจะเท่ากายเราชั่วจิตเราทราม
    หนาวนั้นไม่สำคัญดังเท่ากายเรา
    ผู้ทีเฝ้าพรากเพียรดั่งใจหิน
    หนาวกายเเละหนาวใจไม่สู้ได้
    หนาวไนไนไม่มีเราจะให้หนาว
    จิตใจเราคงหมดหนาว เฝ้ารอคอย ความตายเเค่นั้นเอย

ขอขอบใจนะหลานติงติงทีเป็นห่วง หนาวนี้ก็หนาวแต่กายแต่จิตใจปู่มันกลับหนาวยิ่งกว่านะ
    ใจเย็นๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆๆเเข่งกับความหนาวความร้อนเป็นเพียงเเค่ละลายตัวเราทีจะดับไปในโลกนี้ งงงงงงงงงงงงงงงง