เหตุการณ์แปลก

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย jo7, 13 ตุลาคม 2008.

1. jo7

jo7 สมาชิกใหม่

ไม่ทราบว่าเพื่อนๆมีใครเคยเป็นแบบนี้หรือเปล่า

ปกติเป็นคนฝึกตามรู้กายตามรู้จิตค่ะ ก็ทำไปควบคู่กับชีวิตประจำวันไม่มีอะไรน่าแปลกใจ แต่มีอยู่ครั้งนึงตอนนั้นนั่งรถเมล์กลับบ้าน รถติดด้วยค่ะ ก็เลยรู้สึกง่วงนอน ช่วงที่เคลิ้มๆ จำอารมณ์ตอนนั้นไม่ได้ค่ะว่ามันว่างหรืออย่างไร เห็นภาพกระเป๋ารถเมล์เดินมานั่งข้างๆหยิบอะไรในกระเป๋าของเค้าไม่รู้(คือพอดีนั่งเบาะเดี่ยวหน้าสุดค่ะ) เสร็จแล้วตัวเองก็เหมือนสะดุ้งลืมตาขึ้นมาตกใจเหมือนกัน ช่วงเวลาห่างจากที่หลับตาแค่ 3 วินาที กระเป๋ารถเมล์เดินมาทำท่าทางแบบที่เห็นตอนหลับตาเลยค่ะ ตอนนั้นก็ไม่ได้รู้สึกอะไรเพราะไม่รู้ว่ามันคืออะไร แต่เหตุการณ์นี้เคยเกิดขึ้นครั้งนึงตอนสมัยเด็กๆ ตอนนั้นกำลังนั่งสมาธิอยู่ ในขณะที่หลับตาเห็นป้าที่มาจากต่างจังหวัดมาเยี่ยม ป้ากำลังเดินขึ้นบันไดมา พอลืมตาก็เห็นแบบนั้นเลย.....น่าแปลกมั้ยคะ

2. มะหน่อ

มะหน่อ เป็นที่รู้จักกันดี

17 พฤษภาคม 2008
    ขอเสนอความคิดเห็นกลางๆนะขอรับ

มีพระเดชพระคุณท่านหนึ่งท่านกล่าวไว้....ผมเจอบนรถที่สายอีสาน....ท่านบอกกระผมว่า...โยมการปฏิบัติต้องทำต่อเนื่องนะเหมือนทำเชือกที่ยาวไปตลอดหาก...ทำๆหยุดๆแล้วเหมือนเอาเชือกมาต่อกันเป็นปมๆ

ขอให้ท่านเจ้าของกระทู้ปฏิบัติให้ต่อเนื่องด้วยนะขอรับ.......จะเป็นผลมากๆเหมือนดังคำพระท่านกล่าวไว้ขอรับ.....
    ขอกราบขอบพระคุณมากขอรับ

3. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    ปฏิบัติต่อไปเเต่อย่ายึดติดเป็นพอครับ

4. ธาตุ4

ธาตุ4 Active Member

12 ธันวาคม 2008
    ถือว่าได้มาโดยชอบ แต่จงประกอบกิจชอบ ย่อมเป็นบุญบารมีต่อไป เกิดได้ ย่อมดับได้ เป็นธรรมดา ไม่แน่นอน ครับ

อนุโมทนาและเจริญในธรรมครับ