เหตุการแปลกๆตอนนั่งสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย phongen2531, 14 มกราคม 2014.

1. phongen2531

phongen2531 เป็นที่รู้จักกันดี

26 ธันวาคม 2012
    ผมนั่งสมาธิตอน 22.51 ผมก็เริ่มนั่งเวลานี้แล้วผมก็บริกรรมพุทโธ ไปเรื่อยประมาณสัก1 นาทีหรืออาจจะไม่ถึง แต่พอลืมตาขึ้นมาดูนาฬิกา มัน 22.54 ผ่านไปได้ไง 3 นาทีผมงงมาก ทั้งๆที่ผมแทบจะนับลมหายใจเข้าออกได้เลยว่ากี่ครั้ง
    ผมตกใจมาก คับ ทั้งที่ผมนั่งสมาธิได้ไม่ถึง 1 นาทีแล้วออกจากสมาธิ แต่เวลามันกลับเดินไป 3 นาที อันนี้ผมฟันธงว่ามันเป็นแบบนี้จิงๆ ไม่ทราบว่าเหตุการณ์แบบนี้มันคืออะไรคับ

2. Saber

Saber เป็นที่รู้จักกันดี

8 มิถุนายน 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    19
    นั่งใหม่ทำใหม่ ถ่ายวิดิโอจับเวลาดูนะครับ จขกท

จะได้รู้ว่า ตัวเองไม่ตรงเวลาเอง หรือว่าอะไรกันแน่ อิอิ

.

3. mik501

mik501 Active Member

16 พฤศจิกายน 2009
    เกรียนมาก

4. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

ผมนั่งสมาธิตอน 22.51 ผมก็เริ่มนั่งเวลานี้แล้วผมก็บริกรรมพุทโธ ไปเรื่อยประมาณสัก1 นาทีหรืออาจจะไม่ถึง แต่พอลืมตาขึ้นมาดูนาฬิกา มัน 22.54 ผ่านไปได้ไง 3 นาทีผมงงมาก

+++ ตอนคุณ "เริ่มตั้งใจนั่ง" ก็เริ่มเข้า "อิริยาบทนั่ง" เหลือบไปมองนาฬิกา ได้ 22.51 แล้วก็ "หลับตา"(y)

+++ หลังจาก "หลับตา" แล้ว จิตมันยังมี "อารัมภบท" ต่อเนื่องออกไปอีก นิดหน่อย ตรงนี้บางคนเขาเรียกว่า "ไหว้ครูนาน หรือ รำนาน" คือ "ยังอ้อยอิ่งอะไรอยู่ในใจ" นั่นแหละ เพียงแต่ว่า "ตรงนี้ไม่ได้นับเวลาไปด้วย" หลังจาก "รำจบแล้ว" (อารัมภบท) จึงตัดใจเข้าสมาธิ;ปรบมือ

+++ เข้าสมาธิแบบ "แทบจะนับลมหายใจเข้าออกได้เลยว่ากี่ครั้ง" ไม่ถึง 1 นาทีแล้วออกจากสมาธิ เหลือบตามองนาฬิกา ได้ 22.54 ผ่านไปได้ไง 3 นาทีhello8

ทั้งๆที่ผมแทบจะนับลมหายใจเข้าออกได้เลยว่ากี่ครั้ง ผมตกใจมาก คับ ทั้งที่ผมนั่งสมาธิได้ไม่ถึง 1 นาทีแล้วออกจากสมาธิ แต่เวลามันกลับเดินไป 3 นาที อันนี้ผมฟันธงว่ามันเป็นแบบนี้จิงๆ ไม่ทราบว่าเหตุการณ์แบบนี้มันคืออะไรคับ

+++ ครับมั่นใจว่า "ที่คุณเล่ามาเป็นความจริงทั้งหมด" แต่เหตุการณ์แบบนี้คือ คุณใช้เวลากับ "อารัมภบท (รำ) ทางจิต" นานไปหน่อย (รำนาน) แต่ลืมนับเวลา รำ ไปด้วย

+++ ทุกอย่างจริงหมดครับ เพียงแต่ลืมเวลาในการ "รำ" ไปเท่านั้นเอง(deejai)