เหตุผลที่ทำไมเเผนกวัตถุมงคลซอยสายลมชอบทำหน้าดุเเละตะคอกใส่คนที่มาทำบุญ

ในห้อง 'หลวงพ่อฤๅษีลิงดำ' ตั้งกระทู้โดย kaigai, 8 พฤษภาคม 2007.

1. nippitarnit

nippitarnit เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2010
    อนุโมทนาสาธุ สาธุ สาธุ เดี๋ยวก็สลายกันไปหมด.....

สัพเพ สังขารา อะนิจจา สังขารทั้งหลายทั้งปวงไม่เที่ยง

2. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้ยาดอง หลายปีแล้วนะครับ

ผมเองก็รู้สึกว่าจริยาท่านจะแข็งๆอยู่
    แต่ไม่ใช่เรื่องของเรานิ ท่านเป็นอย่างไรก็เรื่องของท่าน
    หน้าที่ของเราคือ จ่ายตังค์รับของ แหะๆ

ผมเคยได้ยินพระรูปหนึ่งท่านสอนนะครับ
    บางคนไปวัด เห็นเขาจอดรถไม่เป็นระเบียบก็บ่น(ในใจหรือออกปาก)
    เห็นหมาขี้ก็บ่น เห็นวัดไม่สะอาดก็ด่า ไปติดเพลก็บ่น
    รถไม่มีที่จอดก็บ่น เจอคนมาขายนก เต่า ปลา ก็บ่น
    ต้องถอดรองเท้าก็บ่น ฝนตกเฉอะแฉะก็บ่น คนเยอะก็บ่น...

มาวัดมาทำอะไร

3. nataphat

nataphat เป็นที่รู้จักกันดี

ป้าที่อยู่ตรงที่พักท่านเจ้าอาวาสดุกว่าคับ

4. Phanudet

Phanudet เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2008
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
  5. sanyalak1

sanyalak1 เป็นที่รู้จักกันดี

บางครั้งเราผิด บางครั้งเขาผิด เราก็คน เขาก็คน ทนทนกันไปนะครับ สงบจิตสงบใจตามธรรมะหลวงพ่อดีกว่านะครับ สบายใจครับ

6. Die another Day

Die another Day เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าไปสนใจครับ
    สิ่งที่ล้นออกมาจากใจ ทะลักออกมาทางสีหน้า ท่าทาง มันเป็นที่สันดานของแต่ละคน
    หลวงพ่อท่านแสนจะดี ถึงหลวงพ่อก็เป็นพอ เราก็ไปทำบุญช่วยเหลือวัดและระลึกถึงคุณครูบาอาจารย์เท่านั้นพอครับ
    โมทนาบุญกับทุกท่าน

7. The Three Jewels

The Three Jewels ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

18 พฤษภาคม 2012
    เคยเข้าไปครั้งหนึ่งค่ะ เป็นวันกลางเดือนมิถุนายน ไม่มีคน เมื่อไปถึงจำได้ว่ายกมือสวัสดีท่านและพูดทักทายอย่างเพราะๆ ท่านผู้ดูแลวัตถุมงคลท่านเมตตามาก เพราะถามคำถามท่านมากมาย ทั้งเรื่องพระบูชา ยาสมุนไพร หนังสือ รูปภาพ ขอให้ท่านช่วยอัญเชิญพระบูชาขนาดใหญ่จากตู้ข้างหลังมาให้ดูอีก 3-4 องค์ (แล้วยังต้องยกทั้งหมดกลับคืนที่อีกรอบเพราะไม่ได้บูชาพระพุทธรูปองค์ใหญ่เลยในวันนั้น) แถมท้ายด้วยคำถามว่าท่านพอจะแนะนำที่เลี่ยมพระดีๆซักแห่งได้หรือไม่ ท่านตอบว่า "โอ๊ยเดี๋ยวนี้หายาก....ต้องไปแถววงเวียนใหญ่"
    เดินวนเลือกหนังสืออยู่ตรงนั้นพร้อมถามคำถามเกือบครึ่งชั่วโมงค่ะ ท่านไม่ได้พูดหวานๆแต่ท่านก็ตอบให้ทุกคำถามค่ะ บางทีท่านก็ตอบแบบห้วนๆสั้นๆ เป็นคำพูดแบบผู้ชายๆ ถ้าท่านห้วนมา เราก็จะอมยิ้ม แลบลิ้นนิดหนึ่ง นึกในใจว่าเราคงล้ำเส้นของท่านแล้วกระมัง ท่านก็คงต้องอดทนกับลูกค้าช่างถามคนนี้เช่นกัน ทั้งๆที่ท่านก็ไม่ใช่ทั้ง "ลูกจ้าง" หรือ "พนักงานขาย" (คิดว่าท่านอาจเป็นเชื้อสายกับท่านเจ้าของบ้านเสียด้วยซ้ำ) เห็นใจท่านด้วยนะคะ เราไปแค่ครึ่งชั่วโมง แต่ท่านต้องอยู่ตรงนั้นทั้งวัน ได้มาอ่านกระทู้นี้แล้วยิ่งซาบซึ้งในความเมตตาของท่านในวันนั้น กราบขอบพระคุณมา ณ ที่นี้ค่ะ

8. pmntr

pmntr เป็นที่รู้จักกันดี

14 กรกฎาคม 2005
    คนที่บ่น ผมว่าตกหมดแหละครับ
    (ผมว่าที่มาบ่นในนี้)
    ไม่ใช่คนที่บ้านหรอกครับ
    ลูกหลวงพ่อประสาอะไร เอาจริยาคนจากภายนอกเป็นตัววัด
    สงสัยไม่เคยเจอหลวงพ่อด่า เข้าใจว่าถ้าเป็นคุณ ๆ คงบอกเลิกศาลาไปแล้ว
    หรือถ้าบอกว่ารับได้ก็แล้วทำไมทำใจเลือกปฏิบัติเล่าครับ
    บอกให้เขาปฏิบัติธรรมอย่างนั้น ปฏิบัติธรรมอย่างนี้
    คุณเอาเวลาไหนมาวิจารณ์ตัวเองกัน นี่เป็นว่าหลายปีแล้ว ก็ไม่มีอะไร
    หวังว่าคนใหม่ ๆ ที่จะไปก็คงพร้อมทำใจรับสภาพ
    เหมือนที่ความเห็นข้างบนใครนะที่ว่า ไปวัด ไปสถานปฏิบัติธรรมเพื่ออะไร รักษาใจตัวหรือไปสงสัยสถานที่
    ไปแล้วก็ไปล้างสิ่งร้าย ๆ ชั่ว ๆ ออกให้หมด เอาให้ใสบริสุทธิ์ได้อย่างพระคุณหลวงพ่อนะครับ

9. mongkolsak

mongkolsak เป็นที่รู้จักกันดี

เงินบูชาจากบ้านสายลม เข้าวัด บำรุงวัด สนับสนุนพระกรรมฐาน ลูกหลานหลวงพ่อทำใจให้เป็นกุศลดีกว่าครับ

ที่อื่นเจ้าหน้าที่ยิ้มแย้มพูดจาไพเราะแต่เงินทำบุญของเราไม่แน่ใจว่าจะเป็นประโยชน์ เป็นอานิสงค์ เต็มเม็ดเต็มหน่วยหรือไม่ครับ

10. Wannachai001

Wannachai001 เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    59
  11. ลูกขุนแผน

ลูกขุนแผน Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2012
    เห็นด้วยครับ...

12. Akornlokudorn

Akornlokudorn Active Member

13 ธันวาคม 2011
    ครั้งแรกที่ไปบ้านสายลมวันเสาร์ขับรถไปด้วยศรัทธาในหลวงพ่อเพราะติดตามอ่านและฟังคำสอนพ่อแทนฟังเพลงมาได้ประมาณปีกว่า ใจจริงอยากเช่าทรายเสก น้ำมันชาตรี พระชานหมาก ยันเกราะเพ็ชร ยาตามตำหรับของหลวงพ่อๆ ก็เจอเหตุการณ์เหมือนเจ้าของกระทู้ครับ คงเกิดจากเพราะผมถามมากเกินไป ผมจึงถอยออกมายืนข้างหน้าห้องใจคิดจะกลับบ้านแล้ว แต่ก็ฉุกคิดว่านี่คงเป็นการลองความเข้มแข็งของจิตใจเราตามที่ฟังหลวงพ่อสอนไว้ในเทป ก็เดินกลับเข้าไปทำภารกิจให้ครบตามที่ตั้งใจไว้ครับ ซึ่งคงเนื่องจากผมทำบุญเยอะในวันนั้น หลังจากได้ของครบแล้วปราดฏว่าน้ำเสียงพี่เขาอ่อนลงครับ ยังไงก็ตามวันนี้ผมไปที่บ้านสายลมอีกครับ ด้วยความรักและคิดถึงหลวงพ่อ:cool:

13. หวังปู้เลี่ยว

หวังปู้เลี่ยว Active Member

ถ้าอยากซื้อพระหรือเครื่องลางของขลัง
    แล้วก็ได้บริการดีๆ ..
    แนะนำ เซเว่นฯ ครับ

ซื้อเสร็จยังเป็นห่วงกลัวเราหิวอีกต่างหาก
    ถามเราถึงหนมจีบซาลาเปาด้วย...

.................................................

จริง ๆ คนที่นับถือแล้วไปซื้อ หรือ ที่ดัดฯเรียกว่า เช่า น่ะ
    จะไม่เกิดปัญหาแบบนี้เลย
    เพราะพระรุ่นไหน ก็รุ่นนั้น

เช่น อยากได้พระหางหมาก ถามดูปีนั้นมีไหม
    ไม่มี งั้นมีปีไหน? ก็เอาปีนั้น ... จบ

แต่ส่วนมากติดในวัตถุมากไป
    ถ้าพระหางหมาก ต้องเอาปีนั้น ในงานนั้น
    พอไม่มี ... แล้วรุ่นที่มีปีไหน ?

ปีนั้นหลวงพ่อทำพระกี่องค์ ? แล้วท่านปลุกเสกนานเปล่า?
    แล้วตรงกับเสาร์ห้าเปล่า? แล้ว...ฯลฯ ????

แบบนี้ก็สมควรโดนตำหนิครับ ...

คือถ้าจะมาแนวไม่เรื่องมากแล้วโดนดุ แบบนี้ก็ค่อยน่าเห็นใจ

แต่ถ้ามาแนวนักเล่นพระ ... ถ้าผมเป็นคนเฝ้า ... ผมก็ด่านะ ...
    เพราะบ้านสายลม จะประมาณว่า เป็นอีกแหล่งที่อำนวยความสะดวก
    ที่พวกเราไม่ต้องไป อุทัยธานี

ไม่ใช่ร้านที่ท่าพระจันทร์ หรือ ศูนย์เช่าพระ
    ที่หากำไรในเชิงพาณิชย์เอาไว้เลี้ยงบริษัท...
    ถ้าแบบนั้น ..ร้านเขาย่อมเซอร์วิส ยิ้มแย้ม อยู่แล้ว..

อย่างที่บอก ไม่ได้ประชดนะครับ
    ซื้อพระ + บริการดี ๆ ยิ้มแย้ม (?)
    เซเว่น สถานเดียวครับ

14. HANUMAN_BUDDHA

HANUMAN_BUDDHA เป็นที่รู้จักกันดี

4 มิถุนายน 2010
    55555 อ่านแล้วฮาเลยครับ ตอนแรกที่ผมไปเช่าพระของหลวงพ่อก็เจอแบบนี้เหมือนกันครับ ตอนนั้นคิดว่า ทำไมป้าเค้าดุจัง พูดจาไม่เพราะเลย หน้าตาก็ไม่ยิ้มแย้มแจ่มใส

แต่พอดีตรงข้างๆมีป้าคนนึงเค้ามาเช่าพระเหมือนกัน ผมก็ลองฟังดูว่าป้าที่เป็นคนขายเค้าจะพูดแบบไหน สรุปครับ ป้าเค้าพูดเพราะแบบคนละคนเลยเสียงที่เปล่งออกมาก็นุ่มๆ คิดดูแล้วผิดกับที่พูดกับผมเมื่อกี้เลย ผมก็เลยลองเอาไปปรับปรุงดู มาอีกคราวผมลองพูดกับป้าเค้าดีๆ ด้วยน้ำเสียงที่อ่ออนนุ่มและมีความเคารพต่อป้าเค้า ผลออกมาคือ ป้าเค้าก็พูดเพราะกลับมาครับ เสียงนุ่มๆ แปลกไปจากที่เคยมาซื้อเมื่อหลายๆครั้งที่ผ่านมา พอถึงตรงนี้ผมก็บางอ้อเลย 555 :cool::cool::cool:

15. ทีฆา

ทีฆา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าผมจำไม่ผิด คำสอนหลวงพ่อคือให้แก้ไขที่ตนเอง ไม่ใช่ไปคิดแก้ไขคนอื่นหรือเพ่งโทษใครนะครับ :d

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กุมภาพันธ์ 2013
  16. ืnoui004

ืnoui004 เป็นที่รู้จักกันดี

9 กุมภาพันธ์ 2007
    โดนมาเหมือนกันครับ ไปครั้งแรก ผมก็หยิบ หนังสือที่ต้องการ แล้วก็ชี้ๆ เอาพระในตู้ แล้วก็จ่ายเงินไม่ได้ถามอะไร ก็ปกติครับ

แต่ไปครั้งที่ สอง คราวนี้ตั้งใจจะไปบูชา รูปยืนหลวงพ่อ องค์ใหญ่ไปให้พี่ชายที่รู้จัก แกนับถือหลวงพ่อมาก คือยังไงก็ต้องไปบูชามาให้แก ครับ แต่พอถามคนเฝ้าเท่านั้นแหล่ะ ถามไปแต่ละ ทีแกสวนกลับมาแบบ เอ่อ พี่ไม่อยากขายก็ปิด บ้านไปเลยดีใหมครับ คือเข้าใจว่าแกคงจะเจอ ลูกค้านิสัยไม่ดีมาเยอะ ก็เลยเหมาว่า ใครมาที่นี่คงจะนิสัยไม่ดี หมด
    แกไม่คิดบ้างเหรอว่าที่เขาถามเพราะเขาไม่รู้ ไม่มีเมตตาธรรมเอาเสียเลย ถ้าวันนั้นผมไม่ได้ตั้งใจไปบูชาเพื่อไปมอบให้พี่ที่ผมเคารพ ผมไม่เอาแน่นอน

ที่แปลกอีกอย่างคือเวลาถาม แกตอบแบบห่วนๆ ใส่อารมณ์ ตลอด แต่พอปิดการขายได้ผมจ่ายปัจจัยให้แกแล้วดูแกท่าทางผ่อนคลาย ขึ้นเยอะเลย งงดีเหมือนกัน

หรือว่าเป็นบทพิสูจน์ศรัทธาของเราจริงๆ ผมก็ได้แต่หยิบของออกมาพร้อมกับข้อสงสัยและเหนื่อยกับบุคลิคของแกจริงๆ ถ้ามาช่วยแล้วลำบากขนาดนี้(จะมา่ช่วยหรือมาทำลายศรัทธาอันนี้ไม่ทราบ) กลับไปอยู่บ้านเลี้ยงหลานเถอะครับ

หลังจากนั้นผมก็แวะเวียนไปบูชาวัตถุมงคล อยู่บ่อยๆ แต่ก็อย่าหวังว่าจะได้ยินคำถามจากผมเลย 55 หน้าที่ของคุณคือหยิบของและรับตังค์จากผมก็พอ

17. ปลาแมว

ปลาแมว เป็นที่รู้จักกันดี

24 มิถุนายน 2009
    ผมก็นับถือหลวงพ่อนะครับ แต่แปลกใจว่าพอมีคนพูดความจริงถึงกริยามารยาทที่ไม่ดีของคนรอบตัวหลวงพ่อ ลูกศิษย์หลวงพ่อ ต้องมีการปกป้องในลักษณะว่า

- อย่าไปเพ่งโทษใคร เพ่งโทษตัวเอง
    - ถึงจะมารยาททรามแต่จิตใจดี (รู้ได้ยังไง??)
    - คนที่บ่นแม่งเลว ตัดสินคนจากภายนอก
    - ทำไมไม่อดทน
    - ฯลฯ

คือคุณก็คน ผมก็คน คนที่ไปที่นั่นก็คน คนที่อยู่ที่นั่นก็คน ความเป็นคนเท่าเทียมกัน มันเอาไปเทียบกับโดนหลวงพ่อด่าได้ยังไง หลวงพ่อถ้าจะมีดุมีอะไรบ้างนั่นก็เพราะความเมตตา แต่คนพวกนั้นคืออารมณ์ล้วน ๆ โทสะจริตล้วน ๆ แล้วทำไมจะต้องอดทนครับ?

สรุปคือถ้าไปที่นั่นก็ต้องก้มหน้าก้มตายอมรับไป?? จะโดนดุด่าดูถูกเหมือนไปขอฟรี (ทั้งที่เสียเงิน) ก็ต้องยอมรับไป?? เป็นการทดสอบตน?? ก็ความเป็นคนเป็นมนุษย์ขี้เหม็นมันมีเท่า ๆ กันเหมือน ๆ กัน แล้วทำไมจะต้องให้อีกฝ่ายดุด่าโขกสับฟรี ๆ ด้วยครับ? ไม่ใช่เพราะไอ้ตรรกะแบบนี้หรอที่ทำให้คนมารยาทเลวบางคนบางกลุ่มได้ใจเรื่อย ๆ อารมณ์แบบเดียวกับพอนึกอะไรไม่ออกก็ขู่ว่า ไม่เชื่ออย่าลบหลู่ แบบนั้นเลยครับ

ศรัทธาได้ นับถือได้ แตไม่ใช่ขาดสติงมงาย ใครมาพูดความจริงหน่อยออกมาสวนกันใหญ่ ผมเชื่อว่าหลวงพ่อท่านไม่ได้สอนให้ศิษย์ (บางกลุ่ม) ขาดเมตตาธรรมกันขนาดนี้แน่ครับ

18. บาบูล

บาบูล Active Member

22 กุมภาพันธ์ 2010
    เคยเจอครั้งแรก แต่คิดว่าธรรมดาเพราะคนเยอะ ครั้งที่ 2 ไป ในใจนึกถึงคำขอขมาของหลวงพ่อตลอดเวลาที่ไปบูชาของท่าน เพราะใจตัวเองไม่ดีตลอดเวลา พี่ที่รับบูชายังใจดีให้เหรียญหลวงพ่อเพิ่มให้อีก มองจิตตัวเองซิว่าคิดดีตลอดเวลาหรือไม่ บางครั้งเราอาจตามจิตเราไม่ทันก็ได้ ส่วนตัวคิดว่าพี่ที่ทำหน้าที่ตามแผนกต่างได้รับอนุญาตจากหลวงพ่อแล้ว จิตของพี่ที่นั้นคงไม่ธรรมดา ประทับใจพี่ทุกแผนกค่ะ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 11 กรกฎาคม 2013
  19. ธราธิป3854

ธราธิป3854 สมาชิก

28 มิถุนายน 2013
    กำหนดสติระลึกรู้ในปัจจุบัน อย่าไปคิดถึงเรื่องอดีต ปล่อยผ่านไป ใครจะดุ ใครจะว่าอะไรเป็นเรื่องของเขา เราห้ามเขาไม่ได้ แต่เราห้ามใจเราได้ ถ้าเรานำไปคิดเราทุกข์ ยิ่งถ้าเราโกรธเขาล่ะก็ จิตเข้าสู่อกุศล เข้าสู่อบายภูมิ ก่อภพ ก่อชาติ ก่อกรรมไม่สิ้นสุด ให้นึกถึงความตั้งใจแรกที่เราจะมาปฏิบัติเพื่อความดี ถ้าเราละได้ ให้อภัยเขาได้ เชื่อว่าเราคือผู้มีเมตตา เป็นพื้นฐานของพรหมวิหาร4 ทานที่กุศลมาก คืออภัยทานนะขอรับ

20. sweetlemonclub

sweetlemonclub Active Member

โดนทดสอบกำลังใจรึปล่าวครับ เพราะหลายคนที่นั่นท่านได้มโนมยิทธิ
    อย่าไปดูถูกเลยนะ
    พวกกำลังศรัทธาน้อยๆมาด้วยความอยากได้
    อานุภาพของดีท่านหรือไม่ได้ม่สนใจธรรมมะ
    ถ้าเป็นลูกศิษย์ท่านจริงโดนแค่นั้น(เขาไม่ได้ด่าพ่อแม่คุณแน่นอน)
    แล้วจะไปสนใจเก็บมาำคิดทำใม
    ผมก็เคยไปทำบุญ บูชาหนังสือธรรมมะ บูชาพระคำข้าว
    ถามนั่นถามนี่มากมายไม่เห็นเขาด่าว่าอะไรเลย
    เขาก็หน้าบึ้งไปอย่างนั้นและ
    ผมก็วัยรุ่นแต่งตัวแบบบ้านๆ ถ้าเขารำคาญจริงผมคงโดนด่าก่อน5555 ถามนั่นถามนี่มากมาย
    เพราะถ้าเขาอยากให้คนทำบุญหรือบูชาของเยอะๆเขาต้องประจบคนดูดีมีฐานะครับ
    แต่ผมก็เห็นโดนหน้าบึ้งบ่นใส่หลายราย อิอิ (คงกลัวของดีอยู่ไม่ครบลูกหลวงพ่อ)
    แล้วคุฯไปที่นั่นกำลังใจคุณอยู่ระดับไหนคิดเอาครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 กรกฎาคม 2013