เหตุเกิดขณะทำสมาธิ

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย หนูกบ, 1 พฤษภาคม 2009.

1. หนูกบ

หนูกบ Active Member

สวัสดีพี่ๆ ทุกคน หนูเป็นน้องใหม่ที่เพิ่งจาเริ่มหัดนั่งสมาธิ แต่ว่าเมื่อเช้ามีเหตุการณ์ที่ทำให้หนูตกใจมากๆ คือว่า ในตอนเช้าหนูจะฟังเทปเกี่ยวกับการทำสมาธิ แล้วหนูก็กำลังลมหายใจเข้าออกตาม ซักครู่หนูรู้สึกเมื่อมีแสงสว่าง(ใหญ่มาก) วิ่งเข้าใส่ตัวหนู จนทำให้หนูตกใจ แต่ก็ยังสามารถกำหนดรู้ว่า ตกใจหนอ อยากรู้จังค่ะว่าเมื่อเช้าเกิดอะไรขึ้น รบกวนผู้รู้ช่วยแนะนำหน่อยนะค่ะ

2. มาจากดิน

มาจากดิน เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    10
    หนูปฏิบัติถูกแล้ว ตกใจก็กำหนดจิตว่าตงใจ เป็นยังไง รู้สึกอย่างไร ทั้งทางกายทางใจ กำหนดตามที่มันเป็น
    เรื่องแสง (นิมิต) บ่งว่าจิตเริ่มมีสมาธิแล้วแต่ยังอ่อนๆอยู่

ไปดูโยคีผู้ทำการภาวนาเกิดนิมิตหลากหลาย กำหนดเสียด้วยหากเกิดแสงพุ่งมาอีก "เห็นหนอๆๆ" เพื่อตัดวงจรไม่ให้สังขารปรุงแต่งต่อเนิ่นนานอีก

สภาวธรรม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010
  3. กิดากร

กิดากร เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2007
    คิดว่าเป็นนิมิตของอาณาปา นะครับ ของผมจะเป็นก้อนแดง ๆ วิ่งออก แต่อย่าไปสนใจน่ะครับ มันเป็นของไม่ดี เป็นเพียงเครื่องแสดงว่าจิตมันเริ่มรวมตัวเท่านั้นเอง หรือจะนิมิตเห็นอะไรก็สักแต่ว่าเห็น หรือบางทีได้ยินอะไรที่ไม่เคยได้ยินก็อย่าไปสนใจ ทำกำลังใจไว้อย่างนี้ แต่แน่นอนผู้ฝึกใหม่มันละความอยากรู้ อยากเห็นไม่ได้ แต่ต้องทำกำลังใจไว้อย่างที่บอก

- ควรไปฟังเทปที่หลวงพ่อฤาษีท่านสอนเกี่ยวกับอาณาปานะครับ ท่านอธิบายได้เข้าใจง่ายดี แต่ควรระลึกเอาไว้ด้วยว่า การฝึกกรรมฐานควรฝึกแบบคนโง่ อย่าทำตัวเป็นคนรู้มากเหมือนแก้วน้ำที่มันเต็มอยู่เสมอ เพราะคนนั้นจะเป็นอาภัพบุคคล และอย่าไปยึดติดกับตำรามากไป เพราะจริตคนไม่เหมือนกัน ตำรามันเป็นเพียงแนวทางชี้ให้เราเดินเท่านั้น เช่น หลวงพ่อฤาษีสอนบางตอนว่า จะเกิดปีติ 5 อย่าง ของผมมันไม่เกิด หรือเกิดเร็วจนไม่รู้ตัวก็ไม่รู้ แต่ณาน 1-4 ผมก็เคยทำได้นิ (โปรดอย่าคิดว่าผมเป็นผู้ทรงณาน หรือเป็นผู้วิเศษนะ กำลังใจผมยังไม่ดีถึงขนาดนั้น เป็นเพียงความฉาบฉวยเท่านั้น ได้บ้างไม่ได้บ้าง ณานโลกีย์ก็งี้แหล่ะ และณานโลกีย์ เป็นสิ่งที่มนุษย์ทุกคนในโลกสามารถมีได้ หลวงพ่อฤาษีท่านบอก แต่ขอยืนยันว่าผลการปฏิบัติมันมีอยู่จริง) แต่ผมก็ฝึกตามแนวทางของท่านจนเห็นผลหลายอย่าง กรรมฐานจะเอาดีหรือไม่ดีได้ เพราะกำลังใจตัวเดียวเองครับ ถ้าจะจับประเด็นที่หลวงพ่อฤาษีท่านสอน ผมก็เห็นว่าท่านสอนเกี่ยวกับกำลังใจตัวเดียวเองที่จะเอาดีได้

- ขออนุโมทนากับนักปฏิบัติใหม่ทุกท่าน เห็นนักปฏิบัติใหม่ ๆ ก็นึกถึงตัวเองเมื่อ 2 ปีก่อนผมก็หัดจากในเว็บนี้แหล่ะ เรียนรู้และแลกเปลี่ยนประสบการณ์จากที่นี่แหล่ะ ขอให้มีกำลังใจที่จะทำต่อไปก็แล้วกัน **ตักน้ำใส่ตุ่มวันละขันเดียวมันก็เต็ม** ลองไปฟังหลวงพ่อสอนจากอาณาปาจากในเว็บนี้ก็ได้ อย่ามัวเสียเวลาถามแล้วรอคำตอบจากคนอื่นเลยครับ ไปฟัง ลองทำ แล้วจะรู้เอง หรือลองไปฟังหลวงพ่อสอนที่เว็บพระรัตนตรัยก็ได้ มีให้เลือกฟังเยอะดี http://www.praruttanatri.com/listen.php

แก้ไขครั้งล่าสุด: 3 สิงหาคม 2010