เหตุไฉน..พวกท่านยังติดอาการจิต-สมาธิ-จนหลงเสียเวลากันจนบัดนี้-หยุดเถิด

ในห้อง 'อภิญญา - สมาธิ' ตั้งกระทู้โดย เราโตมาคนละแบบ, 16 มกราคม 2017.

1. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ก็จริงของท่านนะ เขามาถกธรรม เพื่อให้กิเลสผุดหัวขึ้นมาครับ จะได้กุดหัวมันทิ้ง...:rolleyes:

2. Tboon

Tboon เป็นที่รู้จักกันดี

ความจริงคุณสับสนเริ่มต้นกระทู้มาได้น่าสนใจทีเดียว แต่ถ้ามาดูตอนนี้.. (มันไม่เที่ยงเนอะ) ผมแค่จะมาบอกว่า ความคิดเห็นมันเป็นทุกข์ครับ ความเห็นใครเราก็เป็นแค่กรอบความคิดของคนๆนั้นเท่านั้น ส่วนความจริงจะเป็นยังไง นั้นอีกเรื่อง ทำยังไงถึงจะเข้าถึงความจริงอันนั้นได้ นี่แหละสำคัญ สังขารเป็นทุกข์ครับ พระพุทธองค์ตรัสไว้แล้วครับ “สังขารทั้งหลายไม่เที่ยงหนอ มีอันเกิดขึ้นและเสื่อมไปเป็นธรรมดา บังเกิดขึ้นแล้วย่อมดับไป การเข้าไปสงบระงับสังขารเหล่านั้นเสียได้เป็นความสุข"

3. เราโตมาคนละแบบ

เราโตมาคนละแบบ Active Member

ก่อนที่เราจะรู้ว่า สังขารไม่เที่ยง..เราจะถูกทำร้าย สาหัส นานเท่าไหร่ครับจนกว่าจะรู้ เราต้องรู้ก่อนว่าสังขารสร้าง สุข-ทุกข์ อะไรให้เรา การจะไปเห็นปรมัตถ์ ถึงความไม่เที่ยงนั้น สัญญา สมมุติ นี้ทำร้ายเราตลอดเวลา จนตาย..
    ถ้าเราตัดมัน เรียนรู้มันพร้อมกันไปด้วยกับการจะเข้าถึงความไม่เที่ยงของมัน ก็มีแต่กำไรนะครับ ตัดมันด้วยวงจรปฏิจจฯล เราจะได้ความรู้รอบ รู้ลึกกับคำว่าสังขาร-มันทำร้ายเรานานนนนน...มากี่ภพชาติแล้วครับ คุณ TBOON ขอบคุณที่ยังจำกันได้ สวัสดีปีใหม่ครับ ขอให้เจริญในธรรม