เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    เดี๋ยวผมจบกระทู้นี้ จะเปิดพระนักธรรมแล้วกันครับ เพราะเป็นของดี ราคาถูก หลวงพ่อชอบแจกเด็ก คนเดินขึ้นบันไดวัดมา ขึ้นมาข้างบนก็ถามหาพระนักธรรมแล้วครับ อันนี้ได้ยินเองกับหูครับ เขาว่าวิชานี้เป็นวิชาที่พระท่านท่องเวลาหัดสวดพระปาฏิโมกข์ เพราะพระปาฏิโมกข์ยาวท่องยาก เล่าลือกันว่าบารมีไม่ถึงเป็นบ้าได้ เพราะท่องแล้วไม่เป็นจริงอันแสดงถึงความไม่เคารพ

ในขณะพระสวดปาฏิโมกข์ พระองค์อื่นที่นั่งฟัง แม้จะเป็นหลวงปู่ หลวงพ่อ ขนาดไหนต้องนั่งต่ำกว่า อันนี้จะแสดงให้เห็นถึงความสำคัญของบทปาฏิโมกข์ อันนี้จะเห็นได้ว่า การที่นั่งสูงกว่า พระที่มีอาวุโสกว่าแล้วตัวเองแล้วสวดไม่ได้ อันนี้นี่เองอาจจะทำให้ขั้นเป็นบ้าได้ อันนี้ผมเดาเอาน่ะจ้ะ พูดด้วยความเคารพ ท่านผู้รู้แน่ะนำได้น่ะครับ

การนี้เอง เลยมีคาถาให้ฝึกท่องจำง่าย อันนี้ตามประวัติหลวงพ่อท่องพระปาฏิโมกข์ได้ตอนพรรษาต้นๆแล้วน่ะครับ แล้วท่านเป็นคนความจำดีไม่หลงลืม อาจจะมีคาถานี่อยู่แล้วมาใช้ปลุกเสกพระนักธรรม ทำให้มีสรรพคุณแตกต่างไปจากพระอื่นๆ ผมก็ไม่เคยถามท่าน น่าเสียดายมาก

ส่วนตะกรุดพระลักษ์หน้าทอง เป็นของศูนย์ครับ หลวงพ่อเป็นคนปลุกเสกของง่ายครับ เพราะพลังเหลือล้น เหมือนน้ำล้นเขื่อน ใครมาขอให้เสก ท่านก็เสกให้ ไม่มีทศกัณฑ์ ทำให้เต็มที่เหมือนกันหมด ยกเว้นสังขารเหนื่อยจริงๆ และผมยืนยันว่าของที่ผ่านมือหลวงพ่อ จะเป็นของดีครับ เพราะท่านทำให้อย่างดีทุกครั้ง ถ้าคุณปลัดไม้ได้มาจากที่ๆเชื่อถือได้ ก็ไม่น่ามีอะไรสงสัยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2008
  2. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ได้จากศูนย์ แถว อตก.3ครับ ชอบแหวนนาคเกี้ยวครับสวยดีเลยบูชามารวมตระกรุดมาด้วย

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 7 เมษายน 2008
  3. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    นอกจากพระนักธรรมแล้ว ยังมีพระปัญญาดีด้วยนะครับ ที่ใช้เกี่ยวกับเรื่องเรียน เรื่องสอบนะครับ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

lp30_1[1].jpg ยันต์ใหญ่.jpg

เหรียญหลวงพ่อนุ่มวัดนางใน

ผมขอขั้นรายการนิดเดียวเพื่อเป็นอรรถรส ที่เห็นเป็นเหรียญของหลวงพ่อนุ่มวัดนางในน่ะครับ เป็นเหรียญรุ่นเดียวที่ทันท่าน เนื้ออัลปาก้า ข้างหลังเท่าที่รู้มีสามยันต์ คือยันต์ใหญ่ ยันต์กลางและยันต์เล็ก สวยๆ ราคาหลายหมื่นครับ หายากมากครับ ที่จะขายน่ะตีราคาหายห่วง หลวงพ่อนุ่มเป็นเจ้าคณะอำเภอวิเศษฯ และเป็นพระอุปัชฌาย์หลวงพ่อมี วัดม่วงคัน สหธรรมิกของหลวงพ่อทรงที่มีอายุน้อยกว่าหลวงพ่อทรง หลวงพ่อทรงเคยเล่าว่า ชอบถีบจักรยานไปเที่ยวกันไกลๆ ถึง หลายสิบกิโลถึงสิงห์บุรี ไปบ่อย ( ไปเรียนวิชากัน ) มีสามท่านคือ หลวงพ่อเกรียง วัดวังน้ำเย็น ลูกศิษย์หลวงพ่อทรวง วัดชีปะขาว และหลวงพ่อสด วัดปากน้ำ

สอง ตัวหลวงพ่อเอง สามคือหลวงพ่อมี ทั้งสามท่านสนิทกันมาก และเท่าที่ผมทราบ มีหลวงพ่อเสียน วัดมะนาวหวานอีกรูป

และอีกอย่างที่พวกท่านอาจจะไม่ทราบคือ หลวงพ่อนุ่มเป็นศิษย์อาวุโสของหลวงพ่อเดิม วัดหนองโพครับ หลวงพ่อนุ่ม เคยนิมนต์หลวงพ่อเดิม มานั่งหนักวัดนางใน ( นิมนต์มาเป็นประธานสร้างวัด ) แต่หลวงพ่อเดิม บอกแก่หลวงพ่อนุ่มว่า ท่านเองก็ทำได้แล้ว ท่านบารมีถึง หลวงพ่อนุ่มนำของหลวงพ่อเดิมมาออกหลายอย่างเพื่อสร้างวัด จนสำเร็จ ทำให้คนแถววิเศษฯมีของหลวงพ่อเดิมเช่นมีดหมอเยอะ นักเลงวิเศษฯ รุ่นปู่จะพกมีดหมอหลวงพ่อเดิมไว้ เพราะแทงเข้าทุกคน สามารถล้างอาคมได้หมด ( ยกเว้นท่านเดียวที่ได้ยินมาคือ แทงศิษย์ของหลวงพ่อ แพ วัดกลางราชครู พระยุคเก่าของวิเศษฯ ไม่เข้า อันนี้มีพยานยืนยัน จัดว่าเป็นองค์เดียวที่เคยได้ยินว่า อาคมยันกันกับหลวงพ่อเดิมได้ แต่คนถูกแทงน่ะ เดี้ยง ถึงขั้นไข้ขึ้น แต่ไม่มีบาดแผล) นอกนั้นได้ยินว่าหนังยุ่ยหมด และเมื่อยุ่ยแล้ว จะทำอย่างไรก็ไม่ขลังอีกเป็นการล้างอาคม หลังหลวงพ่อนุ่มเสียไปหลายปี ทางวัดค้นเจอตู้ มีมีดหลวงพ่อเดิมอยู่ในตู้หลงอยู่หลายเล่ม พร้อมทั้งจดหมายว่าให้นำไปคืนวัดหนองโพ ทางวัดจึงต้องนำไปคืนวัดหนองโพ ตามที่หลวงพ่อนุ่มสั่งเสียไว้ คนรุ่นเก่ามีสัจจะน่ะครับ และถ่ายทอดมาถึงศิษย์

นอกจากนั้น หลวงพ่อนุ่มยังเก่งเรื่องเบี้ยแก้ จัดว่าเป็นเครื่องรางหลักของสายอ่างทอง ตามหลวงพ่อพัก วัดโบถส์ หลวงพ่อซำ วัดตลาดใหม่ หลวงพ่อคำ วัดโพธิ์ปล้ำ มีสรรพคุณครบเครื่อง เรื่องเบี้ยนี้ยังมีอีกหลายอาจารย์น่ะครับ ต้องเปิดกระทู้ใหม่ เช่น หลวงพ่อกลุ่ม วัดฝาง หลวงพ่อเล็ก วัดทำนบ หลวงพ่ออ่อน วัดเขียน หลวงพ่อ โปร่ง วัดท่าช้าง ฯลฯ น่าใช้บูชาทั้งนั้น ผมมีเบี้ยของท่านเหล่านี้ ได้โอกาศจะโชว์ทีหลังครับ

การทีหลวงพ่อนุ่มเป็นศิษย์อาวุโสของหลวงพ่อเดิม จะเห็นว่าหลังเหรียญของท่านจะมียันต์ห้าของหลวงพ่อเดิม มาประทับไว้ที่เหรียญรุ่นแรกของท่าน

และถ้าท่านสังเกตุดูหลังเหรียญรุ่นแรกของหลวงพ่อ ทรง จะเห็นว่าหลวงพ่อทรง ลอกยันต์ของหลังเหรียญหลวงพ่อนุ่ม มาประทับไว้ อันนี้แสดงถึงความข้องเกี่ยวของหลวงพ่อนุ่มและหลวงพ่อทรงแน่นอน ไม่งั้นไม่ลอกมาทั้งกระบิ เหมือนหลังเหรียญหลวงพ่อ ชม วัดนางใน ซึ่งเป็นพระยุคต่อมาจาก หลวงพ่อนุ่ม และยังเหมือนกับหลังเหรียญ รุ่น ๒ ของหลวงพ่อ พู วัดดอนรัก ท่านเหล่านี้ต้องมีความเกี่ยวข้องกันแน่นอน ไม่ทางใดก็ทางหนึ่ง

หลวงพ่อทรงรอบรู้หลายวิชา การเขียนยันต์ใหม่ๆหลังเหรียญไม่ใช่เรื่องยากของท่าน แต่การที่ท่านนำยันต์หลวงพ่อ นุ่ม มาไว้ในเหรียญรุ่นแรกของท่าน แสดงถึงสายสัมพันธ์ แน่นอน และวิชาของหลวงพ่อเดิม หลวงพ่อทรงก็เรียนมาจากสายหลวงพ่อนุ่มนี่แหละครับ เพราะท่านบอกผมเองว่า ท่านไม่ทันหลวงพ่อเดิม แต่ เรียนมาจากตำรา แต่ไม่ยอมบอกว่า เรียนมาจากหลวงพ่อนุ่ม อันนี้ถ้าผมมีวาสนา ได้เป็นศิษย์ครอบครูหลวงพ่อทรง ท่านอาจจะบอกก็ได้ครับ แต่ไม่มีวาสนาซ่ะแล้ว ....แหะๆ

เพราะฉนั้นข้อสรุป ยันต์หลังเหรียญบิน คือ ยันต์ของหลวงพ่อเดิม และยันต์หลวงพ่อนุ่มครับ แน่นอนตามหลักฐานที่ปรากฎข้างบนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 30 เมษายน 2019
  5. พี เสาวภา

อักขระหลังเหรียญบิน

ทีนี้ลองมาซูมดูน่ะครับ ลองที่ตัวนะ อักขระ ตัวหนึ่งที่หลวงพ่อทรงใช้ประจำ ในบท นะโมพุทธายะ นะมะพะธะ นะชาลีติ จะเห็นได้ว่าอักขระของหลวงพ่อทรง เป็นอักขระพื้นๆ แบบคณาจารย์ผู้เฒ่ารุ่นเก่าๆ หรือ ปัจจุบัน ที่สูงสุดคืนสู่สามัญ เช่นหลวงพ่อวัดมะขามเต่า ลงแค่ตัวพุ วนๆ หรือบางทีให้พระอื่นลงให้ หรือ หลวงปู่บุญศรี ลงแค่ นะหน้าทองตัวเดียว หรือ มะอะอุ หรือ หลวงพ่อคูณ ลง ยานะ หรือ ยานะยา ฯลฯ แค่ตัวสอง สามตัว แต่สรรพคุณแบบสุดๆ คุ้มตัวได้ เจ็ดย่านน้ำ

เหรียญด้านซ้ายของแท้เหมือนเดิม ตัวอักษรคมชัดลึก โปรดสังเกตุเส้นสายฝนด้วยน่ะครับ มีตลอดหลังเหรียญ

ส่วนเหรียญด้านขวา ของเก็ อักขระ แตกออกเป็นเส้นเขยื้อน ทุกตัว หรือ บล็อคเขยื้อน ตอนปั้มท์ ไม่มีเส้นสายฝน ย้ำน่ะครับ ว่าไม่มีเส้นสายฝน

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2008
  6. panuchon

panuchon เป็นที่รู้จักกันดี

10 กันยายน 2007
    โค๊ตตะโพน หลวงพ่อทรงครับ..

โค๊ตตะโพน หลวงพ่อทรงครับ..
    ผมทุบพลาสติก ออกแล้ว ไปถ่ายภาพมาใหม่..
    เป็น ตัว ท ครับ
    อีกด้าน เป็น ท หยดน้ำ
    เคยเก็บภาพมาฝากกันครับ..
    ขอบคุณพี่มากๆนะครับ ที่ชี้แนะ..

ไฟล์ที่แนบมา:

7. พี เสาวภา

แท้ครับ เป็นโค้ด ท และ ท หยดน้ำ ดีใจด้วยครับ

8. พี เสาวภา

อักขระตัว ธา

อันนี้ขอจับอักขระอีกตัว คือตัวธา ในยันต์ห้า

เหรียญด้านซ้าย ของแท้ ตัวธาชัดเจน คม ชัด โปรดสังเกตุเส้นสายฝนน่ะครับ กรุณาจำให้ได้นะครับ ถ้าจะหาเหรียญบินหลวงพ่อทรง ต้องมีเส้นสายฝนน่ะครับ

ส่วนเหรียญด้านขวาของเก็ อักขระเบลอ ไม่ชัด ไม่มีเส้นสายฝนครับ ผิวก็ไม่ตึง

ถ้าท่านไปตามลายแทงนี้ ไม่พลาดแน่นอน อย่าไปซื้อของเก็ตามเว็บมาน่ะครับ เพราะของแท้น่ะ ราคาเขาตึง ส่วนของเก็น่ะ ราคาล่อใจครับ หรือเผื่อไปเจอฟลุ้กๆ ครับ ...แหะๆ โชคดีครับ

9. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอชมหน่อยครับ พระปัญญาดี

10. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    ภาพพระปัญญาดีครับ

ขนาดไฟล์:
      8.5 KB
      เปิดดู:
      362
      ขนาดไฟล์:
      8.5 KB
      เปิดดู:
      393
      ขนาดไฟล์:
      7.7 KB
      เปิดดู:
      343
  11. patchayas

patchayas เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007
    พระนักธรรมเนื้อผงแบบนี้ดูดีไหมครับ

12. พี เสาวภา

ดีครับ ใช่เลย พิมพ์ที่วัดครับ ภายใต้การดูแลของท่าน จะมีผงที่ท่านเตรียมไว้ตอนว่างๆ หลังท่านเสีย แม่พิมพ์ทำลายแล้ว ที่ท่านนั่งพิมพ์เองก็มี ถ้าว่าง พระจะผสมเนื้อให้ ถ้าหลวงพ่อกดเองจะติดไม่สวย เพราะอายุมากแล้ว บางองค์มี เกศา บางองค์มีตะกรุด หนาบางไม่เท่ากัน แล้วแต่จังหวะ ของพระที่ดูแลการกด แต่รับรองว่าพิมพ์ที่วัดทุกองค์ และผ่านมือหลวงพ่อ

เป็นของเจตนา ทำแจก แต่พอของศูนย์ที่วางออกที่วัดหมด ทางวัดเลยนำพิมพ์นี้มาวาง องค์ล่ะ ประมาณ 2-250 บาท จำไม่ได้เพราะไม่เคยซื้อครับ ขอหลวงพ่อฟรีๆ....แหะๆ

เป็นของที่หลวงพ่อชอบแจกเด็กครับ

สภาพของคุณสวยยินดีด้วยครับ

13. sridoi

sridoi เป็นที่รู้จักกันดี

อัพเดทให้ครับพี่พี
    พระนักธรรมพิมพ์นี้ ลุงกับป้าที่วัดนำมาให้คนบูชาองค์ละ 100 ครับ
    ผมเพิ่งไปมาเมื่อวันจันทร์ที่ 7 เมษานี่เองครับ

14. buddha bless

buddha bless เป็นที่รู้จักกันดี

คิดถึงหลวงพ่อทรงครับ....

15. patchayas

ตัวผมเองรู้จักหลวงพ่อทรงเพราะท่านไปวัดสุทัศน์อธิฐานจิตลงในวัตถุมงคลของหลวงปู่กาหลงด้วย
    จึงได้หาของหลวงพ่อทรงเก็บมาใช้บ้าง ตอนนี้ได้แขวนขึ้นคอของลูกชายอายุ ขวบ 7 เดือน
    พัฒนาการทางสมองว่องใวดี ไม่แต่เฉพาะเรื่องปัญญาดี
    เมื่อคืนนี้ลูกชายจอมซน ชอบเปิดประตูตู้กับข้าวที่เป็นอลูมิเนียม เพื่อจะเอาขวดนมมาให้พ่อชง
    แต่เปิดแรงไปหน่อยสันเหลี่ยมที่คมๆไปกระแทกเข้าหน้าเต็มๆ นึกว่าโดนลูกตาแน่ๆ แต่โชคดีที่โดนตรงเหนือคิ้ว
    แปลกใจเลือดไม่ออกแค่ถลอก หนังหลุดนิดหน่อย คล้ายๆกับเลือดยิ้มประมาณนั้น ผมเองก็บอกไม่ถูกครับ
    ถ้ามีโอกาศดีๆผมและครอบครัวจะไปกราบสังขารหลวงพ่อทรงครับ

16. woottipon

woottipon เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

อยากให้คูณ พี เล่าถึงหลวงปู่บุญศรีด้วยครับ ผมไปกราบสังขารท่านเห็นรูปแล้วท่านผ่องใสมาก

17. มิ่งเมือง

มิ่งเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

ผมเองก็ศรัทธาท่านอยู่มาก ๆ ทีเดียวครับ ไปกราบท่านหลายครั้ง

ผมเจอท่านครั้งแรกตอนที่นำวัตถุมงคลของวัดเขาแร่ ที่จะนำไปแจกทหารภาคใต้ ไปขอเมตตาหลวงปู่ท่านอธิษฐานจิตครับ ผมเข้าไปคนแรก เพราะหลวงพี่เอก ท่านให้ไปดูหลวงปู่หน่อยว่าอยู่มั้ย

ต้องบอกตรง ๆ เลยว่าไม่เคยเจอ ได้แต่เห็นรูปท่านในหนังสือเท่านั้น พอขึ้นศาลาไปเห็นพระชราองค์นึง นั่งฝนเศาดอกไม้ เพื่อที่จะนำมาสร้างมวลสารครับ

พอนิมนต์ท่านมาเสก ปรากฏว่าาไฟในศาลาดับ อากาศร้อนมาก หลวงปู่เองแต่งตัวเรียบร้อยมาก นั่งสงบนิ่งอยู่ร่วมชั่วโมง ทั้ง ๆ ที่อากาศร้อนอบอ้าวมาก ๆ พัดลมไม่มี หน้าต่างไม่ได้เปิด แสดงถึงความมีขันติ และจิตอันเป็นสมาธิอย่างมากครับ

หลังจากนั้นผมก็ไปกราบท่านอยู่ตลอด และสิ่งสำคัญที่เห็นได้บ่อยมากคือ ลูกศิษย์เวลาเช่าวัตถุมงคลอะไรก็จะให้ท่านจารอักขระให้เสมอ หลวงปู่เองไม่เคนปฏิเสธเลยครับ

คิดถึงหลวงปู่มาก ๆ ครับ

18. พี เสาวภา

เรื่องหลวงปู่บุญศรีน่ะครับ ผมตื่นมาเห็นรูปท่านทุกวัน คิดถึงท่านก็ทุกวันครับ

จะเขียนถึงท่านนี่ คงยาวมากครับ เว็บเขาจะว่าเอาน่ะครับ เพราะผมมีประสบการณ์กับท่านเยอะมาก พวกเพื่อนๆผมก็เหมือนกันครับ

19. patchayas

พี่ พี เสาวภา

เท่าที่อ่านเข้าใจว่าพี่คงรู้จักเกจิจังหวัดชัยนาทแยอะเหมือนกัน

พี่พอจะทราบ หลวงพ่อ ผาด วัดไร่ ไหมครับ

ช่วยเล่าให้ฟังหน่อยครับ

ขอบคุณล่วงหน้าเลย

20. พี เสาวภา

หลวงปู่ผาด น่าจะเรียกปู่น่ะครับ เพราะ เก้าสิบกว่าแล้ว อยู่วิเศษฯ จ้ะ ...เเหะๆ ไม่ใช่ชัยนาทน่ะจ้ะ

ตอนพระเดชพระคุณหลวงพ่อทรงตอนอยู่ในวัยหนุ่มใหญ่ เริ่มดัง เพราะคนขึ้นเยอะ อันนี้จะเห็นว่า ท่านเก่งมานานแล้ว เหมือนหลวงพ่ออ่อน สหธรรมิกท่าน ที่บวชด้วยกัน พระ อุปัชฌาย์ เดียวกัน หลวงพ่อชวน วัดยางมณีครับ วัดใกล้กับวัดมอญ ถ้าจำไม่ผิด ก็ขอประทานโทษน่ะครับ ว่าตรงๆ มีการเมืองแบบพระๆ

ท่านหลวงพ่อทรงและหลวงปู่อ่อน ต้องออกจากวัดยางมณีมา หลวงปู่อ่อนท่าน ไปอยู่วัดเขียนมาตลอดจนเป็นเจ้าอาวาส

ส่วนหลวงพ่อทรง ได้ไปอยู่กับหลวงปู่ผาดที่วัดไร่ก่อน ประมาณ หก ปีครับ

ผมเคยไปหาหลวงปู่ผาดท่านทีเดียว พอทราบว่าท่านศึกษามาเยอะตามแบบพระ อ่างทองรุ่นเก่า เป็นลูกศิษย์หลวงพ่อ สด วัดปากน้ำด้วย นอกจากนั้น ไม่ทราบจริงๆครับ ก็อ่านนะโมเหมือนกับพวกท่านนี่แหละ ผมไม่ขอวิจารณ์ในส่วนที่ไม่ทราบและไม่ได้สัมผัสน่ะครับ แต่ตามที่สังเกตุ คนโบราณจะมีวิชาติดตัว และไม่พูดมาก ประเภทเสือซ่อนเล็บครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008