เหรียญบิน หลวงพ่อทรง - แพโบสถ์น้ำ หลวงตา (เล็ก) น. ๑๒๖๕

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย พี เสาวภา, 7 เมษายน 2008.

1. phumiput

phumiput เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

8 พฤศจิกายน 2005
    พิมพ์แบบนี้พวกเซียนพระเขาเรียกว่าพระนักธรรมรุ่น2 ครับ เพราะถ้าเป็นรุ่นแรกกรอบจะมีเม็ดไข่ปลาล้อมรอบอยู่ครับ เนื้อจะเหลืองๆ

2. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

สวัสดีค่ะพี่พี
    กระทู้นี้ได้ความรู้มากๆเลยค่ะพี่ เป็นประโยชน์กับผู้ที่ต้องการหาเหรียญบินของหลวงพ่อค่ะ จะได้ไม่เข้ารกเข้าพง แหะๆ.... ปีใหม่ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

3. สาวปีใหม่

สาวปีใหม่ เป็นที่รู้จักกันดี

พี่พีค่ะ ปีใหม่ขอรบกวนสอบถามเรื่องล็อกเก็ต ของหลวงพ่อทรงหน่อยนะคะ เป็นรูปสีซีเปีย ค่ะ ด้านหลังมีก้านธูปหักแปะไว้ พี่พีพอจะทราบที่มาไหมค่ะว่าออกที่ไหน วัดหรือศูนย์สร้างค่ะ

4. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

21 กุมภาพันธ์ 2008
    ผมเคยเห็นล้อกเก็ตที่หลวงพ่อทำ เป็นล้อกเก็ตหินแบบโหล นั่งเต็มองค์ โครงสแตนเลส อันล่ะร้อยเดียว ผมเก็บไว้หลายอัน นอกจากนั้นไม่ทราบจริงๆครับ ถึงเดาได้ แต่ไม่อยากเดา ไม่อยากมั่วครับ.....แหะๆ

แต่ยืนยันเหมือนเดิม ถ้าผ่านมือหลวงพ่อแล้ว มีเฮแน่นอนครับ

5. MooDam

MooDam เป็นที่รู้จักกันดี

24 กุมภาพันธ์ 2008
    ขอบคุณมากครับ พี่พี

ได้ความรู้อีกเยอะเลยครับ :D

6. patchayas

patchayas เป็นที่รู้จักกันดี

27 กันยายน 2007

ขอบคุณพี่ phumiput ที่แนะนำครับ

แล้วรุ่น 2 นี้ 0 หรือที่วัดทำ ครับ

ผ่านมือหลวงพ่อไหม

7. อาณัติ

อาณัติ เป็นที่รู้จักกันดี

พระนักธรรมรุ่น O สร้าง ผมบูชามาจากวัดหลวงพ่อ ใช้ดีครับ ดีเหมือนที่หลายๆท่านกล่าวถึง
    เหมือนที่พี่พีบอก หากผ่านมือหลวงพ่อดีทุกอย่าง

8. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

ถามเรื่องแหวนนาคเกี้ยวของหลวงพ่อครับ เคยบูชาจาก 0 แถวงามวงศ์วาน ไม่ทราบว่าใครมีคาถาบูชาบ้าง ตอนนั้นเห็นแปลกดีเลยบูชามา ลืมถามคาถาอ่ะ...

9. ปลัดหัวชะมด

ปลัดหัวชะมด เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณ คุณพีมากครับที่เมตตากับผมและลูกๆ กราบขอบพระคุณอีกครั้งครับ

10. พี เสาวภา

พี เสาวภา ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

คำถามนี้ดีครับ ขอตอบที่ได้ยินจากหลวงพ่อ ผมเคยกราบเรียนท่าน เรื่องนี้ เรื่องคาถากำกับของๆท่าน

ท่านตอบว่า ไม่ต้อง ใช้อธิษฐานเอา (ทำสำเร็จแล้ว)

แต่ต้องสวดมนต์ไหว้พระตามปกติ บทอะไรก็ได้ที่คุณถนัด อันนี้ท่านเน้นผมหลายที

เราคนพุทธ มีพ่อแม่ครูบาอาจารย์ เราสวดมนต์ตามปกติใช่ไหมครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 1 มิถุนายน 2008
  11. sakmalai

sakmalai เป็นที่รู้จักกันดี

...เรื่องคาถากำกับของๆท่าน...ท่านตอบว่า ไม่ต้อง ใช้อธิฐานเอา (ทำสำเร็จแล้ว)... ขอบคุณมากครับ...ชัดเจนเลย

12. mangpor175

mangpor175 สมาชิก

คุณพีความรู้เยอะมากเลยคะ

13. พี เสาวภา

อาย....ครับ....แหะๆ

14. มหาโอ๊ต

มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

เรียนถามคุณพีและท่านผู้รู้ว่านี้เป็นตะกรุดอะไรครับ ใช่ตะกรุดเทพรัญจวนหรือเปล่าครับ ยาวประมาณสามนิ้วครึ่ง ดอกเล็กครับ เนื้อทองแดง ตอกตัว ท ตัวเดียวครับ เจ้าของเดิมรับมากับมือของหลวงพ่อเมื่อประมาณ3ปีที่แล้วครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      70.1 KB
      เปิดดู:
      286
      ขนาดไฟล์:
      69.5 KB
      เปิดดู:
      295
  15. พี เสาวภา

เรียนคุณมหาโอ้ต

คนที่คุณน่าจะไปถามมากที่สุดคือคนที่ไปได้มาจากหลวงพ่อน่ะครับ...แหะๆ

อันนี้ไม่ได้ประชดน่ะครับเดี๋ยวเข้าใจผิด เพราะเขาน่าจะได้ยินหลวงพ่อว่าอะไรบ้าง

แต่ถ้าถามผ้ม ผ้ม.......จะวิเคราะห์น่ะครับ ขอดูด้านข้าง ว่าม้วนแน่นหรือไม่ แผ่นทองแดงบางๆ ใช่หรือไม่ ขอดูโค้ดชัดๆด้วยครับ

ทีนี้ถ้าคำตอบคือ

เป็นแผ่นทองแดงบางๆ แบบคล้ายๆทองแดงสังฆภัณฑ์ใช่ไหมครับ แล้วโค้ด ท ตัวเล็กๆ ถ้าใช่ คุณมีตะกรุดแบบเดียวกับที่ กระทู้ก่อนหน้านี้ที่เขียนโดยคุณเทวทูตน่ะครับ ยินดีด้วยน่ะครับ

เพราะเวลาจะพิสูจน์ตะกรุด เทพรัญจวนนี้ ว่าจะเป็นตำนานได้หรือไม่ คุณเทวทูตมาเล่าแบบนี้ ที่หายากอยู่แล้วยิ่งหายากเข้าไปใหญ่ คนที่มีคงไม่ออก หรือ ออก คงไม่ถูกน่ะครับ....แหะๆ ตัวใครตัวมันน่ะครับ

พวกเปรตคงปลอมออกมาอีกเพียบ

ประวัติคือว่า หลังจากตะกรุดเทพรัญจวน ของที่ศูนย์ให้ หมดจากที่วัด คนยังอยากได้เยอะ ทางวัดหาตะกั่วหรือแผ่นโลหะไม่ได้ ผมสันนิฐานว่า พวกนายทุนคงไม่มีใครอยากเอามาให้ เพราะถ้า ทางวัดทำออกมา ก็แข่งกับเขา แย่งตลาดกันน่ะ ว่าง่ายๆ หลวงพ่อเลยไปได้ทองแดง มีทองเหลืองด้วย แบบบางๆ พอหาได้จาก ตลาดต่างจังหวัด

หลวงพ่อจึงให้โยมฆราวาสที่ วิเศษฯ จารให้ ไม่ค่อยมีใครรู้จักโยมคนนี้ หลวงพ่อจะโทรไปตามมาเอง ผมเดาว่าอาจจะเป็นลูกศิษย์หลวงพ่อก็ได้ เพราะจารยันต์ได้ ยิ่งเดาว่าเป็นเทพรัญจวนวิชาเอกแขนงหนึ่งของหลวงพ่อด้วย น่าจะมีส่วนเกี่ยวข้องกับหลวงพ่อน่ะครับ ตะกรุดนี้ทำไม่มาก พราะคงหาโลหะได้แค่นั้น แล้วโค้ด ท ตัวเล็กนี้ อยู่ที่หลวงพ่อน่ะครับ ท่านเอาไว้ที่บ้านหลานท่าน ตอนนี้อยู่ที่ไหนไม่ทราบครับ

ตะกรุดนี้ทำไม่มาก ถ้าได้มากับมือหลวงพ่อ ขึ้นคอ หรือ ขึ้นเอวได้เลยครับ แต่ถ้ามีแบบนี้ออกมาอีก ไม่ได้จากแหล่งที่เชื่อถือได้ ก็วัดดวงน่ะครับ เพราะทำมาน้อยมาก และที่สำคัญ โค้ดยังอยู่ครับ

ช่วงนั้นเป็นช่วงผมเริ่มไปหาหลวงพ่อ แต่ยังไม่สนิทมาก จำได้คนหาเหรียญเต่าเลือน และ ตะกรุดเทพรัญจวนกันเยอะ ผมเลยเอาแผ่นเงินสามแผ่นไปขอท่านลงตะกรุดเทพรัญจวนให้ รอข้ามปีน่ะครับ กว่าจะได้ แหะๆ แต่ท่านไม่ลืมครับ

ตอนหลังจากนั้น ผมมาในยุคที่ผมเริ่มช่วยหลวงพ่อหาแผ่นโลหะมาให้วัดมอญ

เรื่องโลหะจารตะกรุด

พอมาครั้งหนึ่ง ผมมาวัด พระหลวงน้าสมชาย และพระวิโรจน์พึ่งกลับเข้ามาวัด กลับมาจากอยุธยา พึ่งเอาผ้าจีวรออกมาผึ่ง พวกท่านไปหาซื้อแผ่นตะกั่ว ได้ตะกั่วแบบสังฆภัณฑ์ บ่นๆหน้าแห้งๆ ว่าหาแผ่นตะกั่วไม่ได้ ไปถึงอยุธยา จะเอามาจารตะกรุด พอเอามาให้หลวงพ่อดู เป็นตะกั่วดำๆบางๆ เอามาจาร พวกจตุโร หรือดอกเล็กๆ คงพอได้ แต่ถ้ามาจาร เทพรัญจวน หรือ มหาจักรล่ะก็ ยากหน่อย

ผมดูแล้วอดเห็นใจไม่ได้ เลยรับอาสา เพราะจำได้แถวเยาวราชมี เห็นมีเป็นร้านๆ เลยมาตระเวณหาในเวลาว่างๆ พอดีหลวงพ่อ ได้เบอร์โทรมาจากลูกศิษย์ ผมเลยโทรไป ก็ใกล้ๆ กันอยู่ตรงหน้าวัด สัมพันธ์วงศ์ พอดี ผมซื้อมาหลายสิบกิโล ทั้งแบบหนา หน้ากว้างห้านิ้ว ( จารตะกรุดมหาจักร )และแบบบาง หน้ากว้างสามนิ้ว ( จารเทพรัญจวน ) ในตอนนั้นราคา กิโลล่ะ 65 บาท ผมชื้อมาครั้งแรกจำได้ว่า สองพันกว่าบาท ร่วมสามสิบกิโล เขาขายเป็นพับๆ ถ้าหน้ากว้าง ห้านิ้ว ตะกั่วหน้า จะหนักประมาณ สามกิโลกว่าๆต่อหนึ่งพับ จะจารตะกรุดมหาจักรได้ประมาณ ยี่สิบดอก สามพับประมาณ สิบกิโล ผมซื้อตะกั่ว และทองแดงจากตลาดน้อย ไปถวายท่านฟรีตลอดเกือบสามปี ไม่เคยเอาเงินท่านแม้แต่บาทเดียว เอาไปถวายแทบทุกเดือน บางเดือนมากกว่าหนึ่งครั้ง ซื้อจนตะกั่วราคาขึ้นมาเป็น 95 บาทต่อกิโล ( ๖ มิ.ย. ๕๑ - กิโลล่ะ ๑๔๐ บาท โอ้โฮ )

จนหลวงพ่อเริ่มป่วย จนกระทั่งล่ะสังขาร โลหะทั้งหมด ตะกั่ว ทองแดง ทองเหลือง น่าจะประมาณ (น่าจะน่ะครับ ) หนักประมาณพันกิโล เพราะซื้อมาทุกเดือนหลายสิบเที่ยวมาก ผมคำนวนคร่าวๆ ดูน่าจะเป็นตะกรุดประมาณร่วม หก พันกว่าดอก ประมาณน่ะครับ ที่ตอกโค้ดวัด ท และ วศด โลหะนี้ไม่ได้มาจากผม แหล่งเดียวน่ะครับ ยังมีตะกั่ว ทองแดง อลูมินั่ม แปะตั้ง ที่ศิษย์แหล่งอื่นเอามาถวาย รวมๆกันแล้วทั้งหมด หลายพันดอกแน่นอนครับ แค่พระสวัดดิ์องค์เดียวที่จารตะกรุด ผมว่าคงหลายพันดอกในช่วงประมาณสามปีที่ผมรู้จัก และยังมีพระอื่นจารอีก เช่นพระวิโรจน์ พระสายันณ์ ส่วนนี้เป็นส่วนที่จารและทำจากวัดจริงๆน่ะครับ ไม่ใช่ของศูนย์

แต่ขอประทานโทษ ตอนนี้ หาดูสักดอกยังยาก นอกจากของตัวเอง ตามสนาม ตามเว็บ ตะกรุด โค้ดวัดไม่ค่อยมีโผล่มาเลย คนได้ไป คงมีประสบการณ์ เลยเก็บเงียบ หายากจริงๆ

ขอโทษน่ะครับ ตอนนี้หาดูซักดอกยังยากเลยครับ

ไม่ทราบหายไปไหนหมด คนมีไม่ออกครับ ถ้าเขียนเรื่องนี้ต้องอีกกระทู้น่ะครับ แต่เรื่องนี้เขียนแล้วจะมีพวกเสียผลประโยชน์น่ะครับ ถามผมตรงๆเลย น่ะครับ พวกศูนย์น่ะ เขาสร้างของ มาให้หลวงพ่อเสก เขาออกตังค์เอง ยังแบ่งให้วัดบางส่วนมาออก เรียกว่าไม่ได้มาเบียดเบียนหลวงพ่อ แต่ไอ้ส่วนเปรตบางพวกน่ะ ทำของออก โฆษณาขาย แต่มาเก็บตังค์หลวงพ่อไปทำทุนก่อน ของยังไม่มา แต่มาเก็บเงิน ค่าช่าง ค่าของ ค่ากล่อง ไม่ใช่บาท สองบาทน่ะครับ เป็นหมื่น เป็นแสน ไม่ออกเอง ตังค์ตัวเองไม่ควัก แต่มาเอาตังค์หลวงพ่อไปจ่ายช่าง เพื่อจะเอาของมา แล้วจึงมาบอกวัดสร้าง เข้าใจเล่น เข้าใจหากิน ท่านจะเล่นที่เขาโฆษณา ว่าวัดสร้างให้ระวังน่ะครับ

แล้วอีกเรื่อง ผมยืนยันครับ ให้ความจริงปรากฎว่า หลวงพ่อท่านไม่ได้จารตะกรุดเองครับ ท่านแก่แล้วจารเป็นร้อยๆ พันๆดอก ไม่ไหวหรอกครับ ยกเว้นของส่วนตัวที่ไปขอให้ท่านเมตตา แค่ดอกสองดอก ยังรอข้ามปี ยกเว้นขอตรงนั้นจารตรงนั้น ซึ่งคงเป็นอักขระพื้นๆ ไม่ใช่เทพรัญจวนหรือ มหาจักรแน่นอน นอกนั้นแล้วลูกศิษย์จารทั้งหมด ใครทำมาเยอะๆ ก็จารมาเอง ส่วนใครจารผมไม่ทราบ ถ้าเป็นที่วัดมีอยู่ สามท่านที่จารให้หลวงพ่อ ที่วัดถ้าจารแล้ว จะมีการจารปิดมุมโดยหลวงพ่อ อันนี้ดีครับ เพราะฉนั้นใครจารไม่สำคัญมากน่ะครับ แต่ถ้าหลวงพ่อเสก ล่ะหายห่วง ถึงครูท่านแน่นอนครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2008
  16. มหาโอ๊ต

มหาโอ๊ต เป็นที่รู้จักกันดี

ขอขอบคุณ คุณพีและคุณเทวฑูตมากครับ ตามลักษณะที่คุณพีกล่าวมาถูกต้องทุกอย่างเลยครับ ทองแดงบางๆ ตัว ท ตัวเล็กๆครับ ตอนที่ผมบูชามา ผมถามเจ้าของเดิมเขาบอกว่าต้อนนั้น(เมื่อประมาณ3ปีที่แล้ว)เขาเข้าไปบูชาเหรียญเต่าฯลฯ และได้บูชาตะกรุดนี้มาแต่เขาไม่ทราบว่าตะกรุดนี้เรียกว่าตะกรุดอะไร ลืมถามหลวงพ่อ แต่ที่สำคัญเขาบอกว่าตอนนั้นเป็นช่วงที่ทางวัดทำตะกรุดเทพรัญจวนออกมาครับ

17. seata

seata ธานุวัฒน์ พรมจันทร์

เทพรัญจวน

ขอแจมด้วยคนครับ มีสิทธิ์ผ่านมือหลวงพ่อมั้ยไปเช่าที่วัดปลายปีที่แล้วเทพรัญจวน ดอกละ 300 บาท ป้ากับลุงที่ตู้บอกทันหลวงพ่อแต่ผมก็ไม่ค่อยแน่ใจเลยเก็บไว้ที่หิ้งพระไม่กล้าใช้..พี่ๆช่วยแนะนำหน่อยครับว่าดอกนี้โค๊ดแบบนี้ดีหรือไม่ดี วันนั้นได้ตะกรุดไมยราพสะกดทัพพอกพงด้วยดอกหนึ่งกับพระเรียนเก่งองค์หนึ่ง..สาธุขอให้ทันทีเถอะ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      1.6 MB
      เปิดดู:
      453
      ขนาดไฟล์:
      1.9 MB
      เปิดดู:
      453
  18. พี เสาวภา

เรียนตามตรง คำถามแบบนี้อีกหน่อยคงมีมากเรื่อยๆ เพราะของหลวงพ่อคงเป็นที่ต้องการขึ้นเรื่อยๆ จากปากต่อปาก จากประสบการณ์ และ สถานที่ที่คนที่ไม่รู้เรื่องวัตถุมงคลของหลวงพ่อ แต่ศรัทธาหลวงพ่อ จะไปหากันคือที่วัดของหลวงพ่อเอง

และคำถามก็คงเป็นคำถามเผือกร้อน โยนมาให้ผู้ตอบ เพราะผู้ตอบก็คงต้องรับสภาพหลายอย่างเมื่อเป็นคนแปลกหน้าซึ่งกันและกันเหมือนกัน กับคนถาม และคนอ่านโดยทั่วไป

๑) คนทั่วไปคงจะถาม คนตอบเป็นใคร รู้ได้อย่างไร
    ๒) คนตอบมีผลประโยชน์อะไร ขายของหลวงพ่อหรือปล่าว
    ๓) มาปั่นของตัวเองหรือปล่าว เพราะคนที่มาเขียนเรื่องแล้วไม่มีผลประโยชน์ไม่น่าจะมี ....อันนี้น่าห่วง เพราะคนโดยทั่วไปคงระวังตัว และ มองคนแบบแง่ร้ายไว้ก่อน

ฯลฯ ผมลองมาคิดแบบตรรกกะดู ยังมีเหตุผลที่แย้งๆกันหลายอย่าง
    ว่าคนเราจะหาเรื่องมาถูกด่าทำไม แต่บางที ในเหตุผลเหล่านั้น ก็มีสิ่งหนึ่งผุดขึ้นมาชัดเจน .....สิ่งนั้นคือศรัทธาครับ

ให้เวลาและการกระทำ......เป็นเครื่องพิสูจน์ก็แล้วกันครับ

ตอบคุณ seata

ของคุณน่าเป็นห่วงครับ

ถ้าจะตอบให้ชัด ถ้าได้รูปชัดๆ ซูมโค้ดชัดๆครับ ถ้ายิ่งไม่มีโค้ด มีรอยจารตัวหยาบๆ รอยใหญ่ๆ ยิ่งน่าเป็นห่วง ครับ

ของแท้ต้องมีโค้ด ตัว ท และ วศด ครับและอาจจะมีโค้ด ชุด หยดน้ำเพิ่มมาอีก ถ้าหลวงพ่อจารข้างนอก ตัวจะเล็ก คม จารเบา มีเอกลักษณ์

ผมบรรยายแค่นี้ก็แล้วกันครับ

พี 086 322 8619

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 มิถุนายน 2008
  19. พี เสาวภา

พวกเทพน่ะ ลอง 11 มม สักโป้งไหมจ้ะ

20. พี เสาวภา

ด้านในโบถส์ ไม่มีอะไรครับ เพราะไม่กล้าใส่พระประธาน กลัวท่านธุดงค์....แหะๆ

พวกชาวบ้านแถวนั้นแปลกครับ บอกตามตรง เขาไม่ทำอะไรกันอีก ขนาดผู้ว่า มาดู อยากจะทำให้เป็นแหล่งท่องเที่ยวเพราะเป็นของแปลก เขาก็เฉยๆกัน เรื่องมันยาว ผมเล่าแค่นี้แหละ

ส่วนพระเครื่องลางของหลวงปู่ บุญศรี แจกฟรีน่ะจริงครับ ที่ทำขาย มีแต่ของพวกผมที่ทำขาย เพื่อเอาไปสร้างเขื่อน สร้างโบถส์ ทำกันเอง ขายกันเอง ได้เงินมาสร้างโบถส์จนเป็นแบบนั้น แล้วโบถส์นี่เขาถือว่า สร้างไม่เสร็จด้วยคนๆเดียว หลวงปู่เลยให้หยุดไว้แค่นั้น ที่จริงยังแต่ง ต่อไปได้ ส่วนของหมดไปนานแล้ว ใครจะหาก็ตัวใครตัวมันครับ แต่ทราบว่าที่สำนักแม่ชี ประทุม ยังเหลืออยู่ครับ

ต่อมา มีคนเห็นว่า ของท่านทำแล้วขายได้ เลยไปให้ช่างพยุหะ ทำมาเป็นรูปหล่อท่านใส่กล่องมาเสร็จ ทำออกขายบ้างแต่ ...เจ็ง เพราะลืมไปว่า พวกคนซื้อน่ะ พวกผมน่ะเอง...อิอิ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 28 สิงหาคม 2008