เหรียญราหูอมจันทร์ ..วัดสุทัศน์ ?

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย tee_tores, 24 มีนาคม 2011.

1. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ใครพอจะมีข้อมูล หรือ รู้ว่าเหรียญแบบนี้ มีปลอม หรือน่าเก็บใหมครับ เห็นอยู่ 1 เหรียญ ส่องๆ ดู เหรียญน่าจะแท้ +เก่า พอควร ส่วนราคาต่ำมาก อยากรู้ครับ

ส่วนภาพยืมมาจากเวบอื่นนะครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. tee_tores

tee_tores กะยิราเจ กะยิราเถนัง สมาชิก Premium

ช่วงนี้ไม่มีพระที่มีๆ นำมาถาม แต่อยากรบกวน ถามๆ เพื่อเป็นความรู้ ครับ

เหรียญหลวงปู่ทวด บัวข้าง ปี 2520 หลวงปู่ดู่

บางภาพเห็นแล้ว ต่างกันเลยอยากรู้ว่า เหรียญในภาพใหนดี ไม่ดี ครับ จุดสังเกตุที่ผมเห็นคือ ด้านหน้า ใต้คำว่า ปู่ จะมีสระอู เกินไปในขอบเหรียญ เหรียญที่ 1 กะ เหรียญ ที่ 2 เหรียญใหนดูดี ครับ

ส่วนภาพขอยืมจากเวบอื่น ต้องขออภัยด้วยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. ธณต

ธณต เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2006
    เอาเป็นคุยกันเล่นนะครับ เหรียญราหู เท่าที่สอบถามพวกๆ ต่างก็ยืนยันว่าเหรียญนี้อายุ
    เกิน 10 ปี พิธีดี แต่ไม่ไปไหนยังพอหาเก็บเช่าได้ในสนามล่าง ทั่วไปราคาประมาณไม่เกิน 1000 บาทยังไม่เคยเห็นของเก๊ ถ้าจะเก็บเพื่ออนาคต ลองคิดดูว่า 10ปีแล้วยังไม่ไปไหนเลย ก็ไม่น่าเก็บเพราะถ้าปั่นก็น่าจะปั่นกันนานแล้ว อีกอย่างวัดสุทัศน์ไม่ใช่ผู้ชำนาญการทางด้านนี้ สังเกตุว่านอกจากพระกริ่งแล้ว ออกอะไรมามักไม่ได้รับความนิยม
    แล้วราหู ก็ออกมาหลังๆก็หลายวัดหลายเนื้อ ถ้าจะเก็บเพื่อใช่ก็เนะนำว่าน่าใช่พระพิธีดี

เรื่องเหรียญหลวงปู่ดู่ ถอยหลังไป 4-5ปีก่อนมีการทำเลียนแบบออกมาแบบน่ากลัวเอามากๆ ถ้าจะเล่นศึกษาให้ดีนะครับเผลอเป็นเลือดอาบเเน่ ลองดูว่ามีกี่พิมพ์นะครับรุ่นนี้
    ผมไม่แน่ใจเอาซะมากๆจริงๆ

4. ตฤณ

ตฤณ เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2009
    ราหูไม่ดีนะครับ ดูเบลอ ๆ

5. tee_tores

ขอบคุณทั้งสองท่าน ครับ เป็นข้อมูลที่ดี เอามากๆ ครับผม ขอบคุณมากจริงๆ

6. tee_tores

เหรียญแรกเค้าว่าจะให้เช่า ห้า พัน ส่วนเหรียญที่สอง 2 พัน ท่านๆ คิดเห็นเป็นอย่างไรคับ