เหรียญรุ่นแรกหลวงพ่ออยู่ วัดบางหัวเสือ

ในห้อง 'ประสบการณ์ เรื่องเล่า' ตั้งกระทู้โดย ช่างวูด, 28 เมษายน 2017.

1. ช่างวูด

ช่างวูด สมาชิกใหม่

กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    พุูดถึงเรื่องสายเหนียวก็หนีไม่พ้นพระพื้นที่บ้านผมอีกแหละครับ วันนี้ผมจะเล่าเกี่ยวกับประสบการ์ณวัตถุมงคลของหลวงพ่ออยู่แห่งวัดบางหัวเสือถ้าให้เล่าประวัติท่านยาวแน่นอนครับพี่น้อง ผมจะเล่าเรื่องประวัติของเหรียญรุ่นนี้และกันครับ เหรียญหลวงพ่ออยู่ วัดบางหัวเสือเป็นเหรียญรุ่นแรกและเป็นรุ่นสุดท้ายของท่านเพราะเหรียญรุ่นนี้สร้างขึ้นเนื่องในงานพระราชทานเพลิงศพ ท่านได้มรณะภาพลงเมื่อวันที่9ม.ค.2505 ถึงเเหรียญรุ่นนี้จะไม่ทันท่านแต่คนพื้นที่และนักสะสมพระเครื่องมักหาติดตัวและไม่ค่อยปล่อยให้ใครบูชา พระรุ่นนี้หนักไปทางคงกระพันชาตรีคลาดแคล้ว ประสบการ์ณที่ผมเคยได้ยินมาว่ามีคนแขวนพระหลวงพ่ออยู่โดนปืน357ยิงจนตกสะพานแต่กับลุกขึ้นได้น่าอัศจรรย์ใจ เรื่องที่2คนพื้นที่เล่าให้ผมฟังว่าเพื่อนแกสมัยรุ่นๆไปเที่ยวงานวัดมีเรื่องเอามีดฟันกันเพื่ิอนแกโดนมีดจามที่หัวไม่เป็นอะไรแค่ผมร่วงตรงที่โดนฟัน ส่วนใหญ่วัตถุมงคลของท่านสมัยนี้อยู่กับคนพื้นซะส่วนใหญ่ เรื่องที่3ผมได้ยินเค้าล่ำลือกันว่าเกจิที่มาปลุกเสกพระรุ่นนี้มีอยู่รูปหนึ่งนั่งประลำพิธีปลุกเสกไม่ได้พระรูปนนี้พูดขึ้นว่า นั่งไม่ได้ท่านนั่งทับอยู่(ท่านหมายถึงหลวงพ่ออยู่นั่งทับที่อยู่) แสดงว่าในพิธีลืมจัดที่ไว้อีกที่นึงที่ให้ท่านปลุกเสกด้วย ผมได้ฟังแล้วขนลุกเลยครับ..เหรียญรุ่นนี้ก็เหมือนมีท่านนั่งปลุกเสกด้วยแหละครับ ทิ้งท้าย..ท่านเป็นเกจิอีกรูปที่ได้รับเชิญไปปลุกเสกพระพิธีอินโดจีนในยุคสงครามโลกครั้งที่2อีกด้วย

ไฟล์ที่แนบมา: