เหรียญหลวงพ่อเปิ่น วัดบางพระรุ่นพิเศษ2519ครับ

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย ปากสมุทร, 12 พฤษภาคม 2011.

1. ปากสมุทร

ปากสมุทร สมาชิกใหม่

พิจารณาให้หน่อยครับ.. ใช่เหรียญรุ่นแรกหรือปล่าวครับ.. แท้ไม่แท้รบกวนด้วยครับ..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2011
  2. ปากสมุทร

เพิ่มรูปครับ..

สวดได้เต็มที่เลยครับ..
    ได้มาจากลุงที่ทำงานด้วยกันอะครับ.. น้อมรับทุกความคิดเห็น.. ขอบคุณครับ..

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 12 พฤษภาคม 2011
  3. phainoy

phainoy สมาชิกใหม่

12 พฤษภาคม 2011
    เก้ครับ...เหมือนจะเป็นเหรียญใหม่นะ...

4. ปากสมุทร

ขอบคุณครับ

ขอบคุณครับ..
    เก๊ยังงัยอะครับ ดูตรงหนัยเหรียญรุ่นนี้มีจุดตายตรงหนัยหรือปล่าวครับ.. ที่ลุงเขายังมีอีกสองเหรียญอะครับเห็นเหรียญนี้สวยสมบูรณ์ดีเลยเลือกเอาเหรียญนี้อะครับมันอยู่ในซองพลาสติกอะที่ซองเขียนว่าที่ระลึกบริจาคทรัพย์ สร้างระฆังใหญ่ ร่วมกับ "หลวงพ่อเปิ่น" วัดบางพระ จ.นครปฐม.. อะครับเลยดูว่าใหม่หรือปล่าวครับ อยากรู้ตำหนิวิธีดูอะครับจาด้ายเอาปัยเปลี่ยนใหม่อะครับ ขอบคุณครับ..

ขนาดไฟล์:
      626.3 KB
      เปิดดู:
      413
  5. pepsi5510

pepsi5510 ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต

เดี๋ยวนี้ทําปลอมได้ดีมากครับ..
    แต่เหรียญนี้เก๊ครับ เอาแค่ 2 จุดหลังเหรียญก็จบครับ.

คําว่า วัด เส้นขาด
    ตัวยันต์ที่วงไว้ ขาดเช่นกันครับ

6. ปากสมุทร

ขอบคุณมากๆครับ

นี่หละครับ..ที่ผมต้องการ แต่..น้อยไปนิสสสอะ.. ขอบคุณมากๆนะครับจริงๆจากจัย..

7. Bigzys

Bigzys Active Member

ตามที่คุณ pepsi กล่าวมาหน้านี้ครับ ผมว่าดูไม่ดีเช่นกันครับ

เหรียญนี้ทำได้เนียนมากครับ แต่มีจุดสังเกตครับตามภาพที่ผมแนบมา

ด้านหน้า

นัยน์ตาท่านเหรียญแท้เม็ดลูกตาจะเหลือกขึ้นด้านบนเล็กน้อย เหรียญไม่แท้จะอู๋กลางเบ้าตา

อันนี้ผมองไม่ชัด รบกวนดูเองนะครับ

หูท่านจะไม่กางแบบนี้ครับและมีชั้นหูด้านในให้เห็นชัด ไหล่ขวาบนมีหลุมร้องลึกกว่านี้

จีวรและสังฆาฏิท่านช่วงกลางทั้งสองจุดจะป็นริ้วบางๆคมไม่หนาเนื้อตันแบบนี้ครับ

คำว่า พิเศษ ตัว ศ ปลายหัวจะดูหนานูนสวยอันนี้เท่าที่ดูมีครับ

คำว่า รุ่น ตัว น ปลายจพนูนหนา ถ้าไม่แท้จะเส้นบาง อันนี้ผมมองไม่เห็น ลองดูเองครับ

มือประสานปลายนิ้วชี้มือขวาจะยาวเหรียวและจรดนิ้วโป้งซ้าย ผมดูว่ายาวเรียวแต่ไม่ถึงนิ้ว

ด้านหลัง ตัวอักษรคมชัดมากครับ แต่บริเวณที่วง คำว่า วัด กับ อักษรขอมคำว่า นะ

มีช่วงขาดกลางตามเส้นที่ขีด อันนี้ไม่มีครับ

หูเสือไม่แหลมจะมน ดวงตาจะเรียวมีหลุมเบ้าตาไม่มีเม็ดแบบในรูป

หางจะไม่ทิ้งดิ่งจะม้วนปมคล้ายตะขอบริเวณที่วงกลมไว้ครับ

ผิดถูกขออภัยครับ

ขนาดไฟล์:
      422.1 KB
      เปิดดู:
      1,707
      ขนาดไฟล์:
      422.6 KB
      เปิดดู:
      1,764
  8. ปากสมุทร

ขอบคุณมากๆครับ

ขอบคุณพี่Bigzysมากๆครับ.. กระจ่างแจ้งขึ้นเยอะเลยครับ.. สรุปเหรียญนี้ย้อนยุคครับ..หะหะ (ปลอบใจตัวเอง..เห้อ)
    เด๋วไปส่องที่เหลือดูเผื่อฟลุ้ค.. มีคัยพอจะรู้บ้างอะครับว่าเหรียญรุ่นนี้สร้างทั้งหมดกี่เหรียญกี่เนื้ออะครับ.. ขอบคุณครับ..

9. saitailoi

saitailoi สมาชิกใหม่

20 พฤศจิกายน 2017
    ดูหน้าท่านก็ไม่ไช้แล้วระครับ