เหรียญหล่อหลวงพ่อไปล่ปี2478

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย deklenpra, 2 มิถุนายน 2010.

1. deklenpra

deklenpra เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2010
    [​IMG][​IMG]

2. deklenpra

deklenpra เป็นที่รู้จักกันดี

25 พฤษภาคม 2010

3. nanodent

nanodent เป็นที่รู้จักกันดี

18 มิถุนายน 2008
    จะเชื่อหรือไม่ว่ายังไม่ใช่ทั้งคู่ครับ...ผิดทั้งพิมพ์และเนื้อครับ...ผมเชื่อว่าต้องมีคนมีของแท้หรือไม่ก็ต้องเคยเห็นของแท้ครับแม้จะน้อยคนก็ตาม...พระเก่า/พระหลักถ้าไม่ใช่นักสะสมรุ่นก่อนสะสมเก็บไว้รับรองว่าเสร็จพวกนั้นครับ...เพราะเขารู้ว่าน้อยคนนักเคยเห็นพระแท้มาก่อนเพราะไม่มีแหล่งพระแท้ให้ศึกษา(พระแท้ขายกันไปหมดตั้งนานแล้วจะหาพระแท้ที่ไหนมาล่ะนอกจากบวชใหม่กันเองครับเรื่องจริงแต่ไม่มีใครเชื่อ)...ผมไม่มีเจตนามาป่วนนะครับแต่อยากให้คนเล่นพระรุ่นใหม่รอบครอบมากขึ้นอย่าเชื่อคนง่ายๆไม่ใช่ใครว่าแท้ก็เชื่อตามเขาไปโดยไม่เคยเห็นพระแท้มาก่อน...แม้ตัวผมท่านก็อย่าเชื่อจนกว่าจะได้เห็นพระแท้ๆนะครับ

4. sscopyprint

sscopyprint สมาชิก

เอาอะไรเป็นมาตรวัด " ว่าไม่แท้ "

ผมก็อยากรู้ และอยากทราบว่าไม่แท้เพราะอะไร
    เอาจุดตรงไหนมาเป็นตัววัด หรือเอาอะไรเป็นมาตรวัด " ว่าไม่แท้ "

อย่าลืมว่า...คนเราทุกคนโดยธรรมชาติแล้ว ย่อมจะบอกของตนเองว่าแท้
    ถ้าคนอื่นมามองก็จะบอกว่าไม่แท้

ดังนั้น จึงอยากได้ความรู้จากผู้รู้บ้างว่า เหรียญ ลพ.ไปล่
    เอาจุดตรงไหนมาเป็นตัววัด หรือเอาอะไรเป็นมาตรวัด "ว่าไม่แท้ "

ด้วยความเคารพทุกท่าน

5. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

แท้แน่หรือครับ

6. bandidsqn401

bandidsqn401 เป็นที่รู้จักกันดี

เอาไว้ดูเทียบกันครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 25 ธันวาคม 2012
  7. hemicuda

hemicuda เป็นที่รู้จักกันดี

ผมมีภาพของแท้มาฝากเช่นกันครับลองเปรียบเทียบกันดู
    เครดิตบอย ท่าพระจันทร์

ไฟล์ที่แนบมา:

8. ros

ros เป็นที่รู้จักกันดี

21 มิถุนายน 2011
    คุณวิทย์คะดิฉันเมล์ไปเพื่อจะให้คุณช่วยดูหลวงพ่อไปล่ให้ก็ไม่เห็นตอบ โทรไปก็ไม่ติด จะทำอย่างไรดีคะ

9. phasongern

phasongern สมาชิก

17 มิถุนายน 2016
    ข้อยุติในการที่จะทราบว่าเหรียญหล่อหลวงพ่อไปล่แท้หรือไม่ คือดังนี้ครับ จะต้องพิสูจน์ให้ได้ว่าเหรียญดังกล่าวที่เราครอบครองอยู่ มีที่มาที่ไปแน่นอน เช่นสมมุติว่าโคตรเง่าของผมสมัยนั้นชื่อนาย ก. อยู่ในระหว่างกำลังทำพิธีหล่อพระหลวงพ่อไปล่ จนกระทั่งเสร็จในพิธีเพื่อบูชาเหรียญ ต่อมานาย ก. ได้ถึงความตายและเหรียญได้ตกทอดมาถึงนาย ข. นาย ค. นาย ง. ตามลำดับโคตรเง่าจนกระทั่งเหรียญหล่อหลวงพ่อไปล่ตกทอดมาถึงผมในปัจจุุบัน เพียงเท่านี้ถ้าเราพิสูจน์ตามหาโคตรเง่าได้ก็ไม่ต้องไปเถียงกันว่าของฉันแท้ ของแกเก๊ เพราะมีคนมาซื้อของฉัน ตำหนิของฉันตรงตามหนังสือเป๊ะเลย ประมาณนี้ครับ และการพิสูจน์เช่นนี้ก็นำไปใช้กับพระสมเด็จวัดระฆังได้เช่นเดียวกันครับ เสียเวลาสักนิดดีกว่ามานั่งถกเถียงกันไม่มีวันสิ้นสุด วินวินกันทั้งสองฝ่าย ข้อความนี้เป็นความคิดเห็นส่วนตัวครับ