เหรียญไตรมาสหลวงพ่อแพ ปี2512

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย banjerd, 15 พฤษภาคม 2008.

1. banjerd

banjerd สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2007
    รบกวนสายหลวงพ่อแพหน่อยครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

2. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ความเห็นส่วนตัวข้าน้อยซึ่งไม่รู้ถูกเปล่าว่า เหรียญรุ่นไตรมาศนี้ ข้าน้อยชอบน่ะครับ ถ่ายรูปได้คมชัดมากครับ ความคมชัดของพิมพ์ ตัวหนังสือคมชัด เป็นแท่งเหลี่ยมไม่ล้ม ริ้วจีวร ผิวเหรียญตึง ตรงตามลักษณะเหรียญปัมพ์ ถ้าถ่ายด้านข้างมาจะสมบูรณ์กว่านี้ และหูเหรียญด้านหลังก็สำคัญครับ ถ่ายให้ชมด้วย

เหรียญรุ่นนี้ที่บ้านข้าน้อยมีเหรียญหนึ่ง ค่าบูชาไม่สูงนัก แต่พุทธคุณสูงยิ่ง น่าจะยังไม่มีปลอมครับรุ่นนี้ เขาจะไปนิยมรูปเหมือนปัมพ์รุ่น แรก เหรียญหล่อพระพุทธ ปีสองสี่กว่า และสมเด็จทรงไกรเซอร์รุ่นแพพันครับ สมเด็จรุ่นแพพันสวยๆขึ้นหมื่นแล้วครับ รอความเห็นท่านอื่นบ้างครับ...

แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 พฤษภาคม 2008
  3. lekpluto

lekpluto เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2007
    ผมกล้าฟันธงว่า "เก๊" สนิท เหรียญรุ่นนี้มีด้วยกัน ๓ พิมพ์ ครับ และเท่าที่ผมพบเห็นส่วนมากแล้ว จะมีโค๊ดตอกอยู่ข้างหลังทุกเหรียญ และทุกพิมพ์ โชคดีผมมีเหรียญพิมพ์ใหญ่ อยู่ ๒ เหรียญ ต่างสภาพกัน แต่เลี่ยมพลาสติกเอาไว้ ถ้าถ่ายภาพมาให้ชมคงลำบาก เป็นอันว่า ผมขอสแกนจากหนังสือมาให้ชมกันทั้งสามพิมพ์ก็แล้วกัน

อ้อ สำหรับเหรียญรุ่นนี้ เป็นเหรียญที่มีของเก๊มากที่สุด มีมานานแล้วด้วยครับ เพราะประสบการณ์มากเหลือเกิน โดยเฉพาะพิมพ์ใหญ่เท่าที่ผมเห็นมา มีมานานกว่า ๓๐ ปี แล้วครับ

4. นิลศิลป์

นิลศิลป์ เป็นที่รู้จักกันดี

5 กุมภาพันธ์ 2007
    ครับขอบคุณครับพี่เล็ก ที่นำรูปมาให้ดู แสดงว่าผมอาจคะเนผิดไปครับ ดูภาพรวมๆครับ ไม่ชำนาญสายนี้ ถ้าพี่เล็กบอกว่าทำเทียมมานาน 30 ปีแล้ว เป็นความรู้เลยครับพี่ แสดงว่าเขาแกะบล็อคได้ดีนะครับ เหมือนเหรียญหลวงปู่แหวน รุ่น นามชัย อายุครบ 84 ปี ของท่าน คลับคล้ายคลับคลาว่า ภัตราคารนามชัย ขออนุญาติสร้าง ผมได้มา 2 เหรียญสภาพคมชัด มารู้ทีหลังจากหนังสือว่าไม่แท้ครับ

ว่าแต่มีจุดตายไหมครับพี่ดูยังไง และเหรียญไม่ตอกโค๊ตมีไหมครับ ที่บ้านผมมีอยุ่เหรียญหนึ่ง

5. lekpluto

น่าจะมีนะครับ ที่ไม่ตอกโค๊ด แต่น้อยมากครับ ต้องจำใบหน้าหลวงพ่อ จุดตำหนิในพิมพ์ เหมือนการดูเหรียญทั่ว ๆ ไป ถ้ามี ก็ลองถ่ายรูปมาให้สิครับ ผมจะดูจากรูปก่อน ถ้าบอกเก๊ แท้ ได้ ก็จะบอกกัน

เชื่อผมเถอะครับ เหรียญไตรมาส หลวงพ่อแพ ๒๕๑๒ มีเก๊มานานแล้ว ผมได้เหรียญเก๊ มาก่อนที่จะได้เหรียญแท้เสียอีก

6. banjerd

banjerd สมาชิก

3 พฤศจิกายน 2007
    ขอบคุณพี่เล็กครับที่ให้คำแนะนำแสดงว่าผมโดนวัดพิกุลทองหลอกมาซะแล้วเพราะไปเช่าถึงที่วัดยังโดนหลอก

7. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    ออกมานานแล้วครับคุณพ่อผมก็ได้มาบอกพระท่านไปนำมาจากวัดตอนหลวงพ่อเสีย อาจจะทำย้อนพิมพ์ก็ได้ครับ อย่าท้อแท้ครับ สู้ๆๆๆๆๆๆ

8. lekpluto

คุณหน่องครับ ไปปลอบใจน้องเขาอย่างนั้น เขาก็ไม่เข้มแข็ง อดทนสิครับ ไม่มีใครหรอกครับ ที่ไม่โดน "ทุบ" มาก่อน โดนด้วยกันทุกคนแหละ มากบ้างน้อยบ้าง แล้วแต่ปัจจัย และความอยากได้ในพระนั้น ๆ เหรียญหลวงพ่อแพ รุ่นนี้ ผมมี ๒ เหรียญครับ เหรียญหนึ่งสึก แต่อีกเหรียญ สภาพสมบูรณ์เกินร้อย เป็นพิมพ์ใหญ่ และตอกโค๊ดทั้งคู่ จะถ่ายภาพมาให้ดู ก็ติดขัด เพราะเลี่ยมพลาสติก ติดเลนส์เอาไว้ (คือ เลี่ยมมานานมาก) เอาเป็นว่า หากตัดใจได้ที่จะแกะพลาสติกออก ก็จะถ่ายภาพมาให้ชมกัน

9. lekpluto

เหรียญไตรมาส ๒๕๑๒ หลวงพ่อแพ

นำภาพเหรียญแท้ สองสภาพ มาให้พิจารณาเปรียบเทียบครับ

10. pantawan15

pantawan15 สมาชิกใหม่

14 กรกฎาคม 2011
    มาชมเหรียญเก๊ตัวใหม่กัน

เหรียญหน้าตรงนั้นมีมานานแล้วเหรียญตัวนี้เพิ่งมาเมื่อ2-3ปีมานี้

ขนาดไฟล์:
      86.3 KB
      เปิดดู:
      2,676
      ขนาดไฟล์:
      150.5 KB
      เปิดดู:
      1,851
      ขนาดไฟล์:
      87.6 KB
      เปิดดู:
      2,500
      ขนาดไฟล์:
      142.6 KB
      เปิดดู:
      1,822
      ขนาดไฟล์:
      80.6 KB
      เปิดดู:
      2,394
      ขนาดไฟล์:
      134.2 KB
      เปิดดู:
      1,797
      ขนาดไฟล์:
      82.7 KB
      เปิดดู:
      1,876
      ขนาดไฟล์:
      130.2 KB
      เปิดดู:
      1,699
  11. อินโนเซนต์

อินโนเซนต์ Active Member

11 กุมภาพันธ์ 2011
    เข้ามาฟังและขอความรู้ครับ
    ไม่ทราบว่า ปัจจุบัน เหรียญรุ่นนี้ เขาเล่นหากันประมาณเท่าไรครับ

12. ทหารแก่

ทหารแก่ สมาชิกใหม่

17 มิถุนายน 2010
    เหรียญ12หลวงพ่อแพต้องมีโค๊ดคับด้างหลังเหรียญตรงกลางยันพุทธซ้อนคับ

13. um12345

um12345 สมาชิกใหม่