เอาบุญไถ่ชีวิต โคกระบือ มาฝากครับ

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย aces, 21 กุมภาพันธ์ 2014.

1. aces

aces เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2010

จริงๆผมทำบุญไปหลายรอบและ แต่ลืมเอามาบอก ^_^

วันนี้ไถ่ไปพันนึงครับ พร้อมบริจาคค่าผักอีกหลายกำ

วัดวชิรธรรมสาธิต
    ซ.สุขุมวิท 101/1 ครับ
    ใกล้อุดมสุข บางนา กรุงเทพ

เท่าที่ดูป้ายประกาศจากทางวัดมา
    มีถึงวันที่ 30 เมษา 57 นะครับ

โดยส่วนตัว ผมคงไปทำเรื่อยๆครับ เพราะใกล้ที่พัก

2. aces

ผมสงสัยอย่างนึงครับ

ทำไมวัวบางตัว แววตาดูเหมือนอาฆาตใครมาเลย ตาแกงกล่ำเชียว
    ลูบหัวเล่นด้วยก็ไม่ได้นะครับนั่น เหมือนระแวงคน

แต่ 3 ตัวตามรูปนี้ แววตาดูเย็น แถมขี้อ้อนให้ลูบหัวเล่นได้ ยังกะเล่นกับหมาเลยครับ

เลยแอบ งง นิดหน่อย

3. sirigul

sirigul เป็นที่รู้จักกันดี

ก็จิตเดิมเค้า เวลาเค้าเป็นมนุษย์ จะเป็นคนขี้โกรธขี้โมโหเจ้าอารมณ์ เจ้าแค้น ไม่เป็นมิตรกับใครง่ายๆ คนบางคนก็มีมิตรสัมพันธ์ดี ทักทายปราศรัย ไม่ถือตัวมาก ตายแล้วจิตเดิมเค้ายังมีอยู่ ถึงได้แสดงออกมา ใครจะมาจับมาลูบมาคลำไม่พอใจ ส่วนทำกรรมไรถึงได้เกิดเป็น วัวควาย นั้นเป็นอีกเรื่อง

4. คุณชัชช์

คุณชัชช์ เป็นที่รู้จักกันดี

13 พฤษภาคม 2011
    ขอร่วมอนุโมทนาบุญในการทำบุญถ่ายชีวิตโคและกระบือในครั้งนี้ด้วยอย่างสูงนะครับ

5. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    อนุโมทนาสาธุบุญครับ ..:cool::cool:

วัวหรือสัตว์ก็มีความรู้สึกนึกคิดไม่ต่างจากคนครับ บางรายอาจถูกทำร้ายมาหรือรู้ว่าตนได้ภัยอันตรายจากคน จึงมีความหวาดระแวงภัยอยู่ ความไว้วางใจย่อมเกิดได้ยาก ท่านจขกท บางทีอาจเพียงพูดปลอบเขาดีๆโดยอยู่ห่างๆ ทำนองว่า ดีใจด้วยนะ บัดนี้เจ้าพ้นอันตรายคือถูกฆ่าแล้ว ขอให้อยู่ดีมีสุขมีอายุยืนนะ...นี้เป็นวจีกรรมที่มีเมตตานำไป เป็นบุญเพิ่มเติมได้อีกนะครับ..

ขอความสุขความเจริญด้วยอายุ วรรณะ สุขะพละและความบริบูรณ์ในโภคะทั้งหลายบังเกิดแก่ท่านด้วยบุญอันประเสริฐที่ท่านปรารภแล้วด้วยดีครับ..

6. Snow

Snow เป็นที่รู้จักกันดี

27 พฤศจิกายน 2005
    อนุโมทนาบุญกับกุศลอันยิ่งใหญ่ในครั้งนี้ค่ัะ

7. aces

ถ้าจะอธิฐาน อุทิศส่วนบุญส่วนกุศลจากการไถ่ชีวิต
    ควรจะต้องพูดอย่างไรให้ได้ผลสูงสุดครับ

เพราะช่วงนี้ญาติๆผมหลายคน ก็สลับกันเข้าออก รพ บ่อย อยู่ครับ

ขอบคุณครับ

8. ddman

ddman เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    ให้ตั้งใจกำหนดจิตให้แน่วแน่ระลึกถึงบุญที่ทำ(ไถ่ชีวิตโค)ด้วยจิตเลื่อมใสยินดีในบุญนั้นแล้ว อธิษฐานว่าด้วยบุญนี้ ขออุทิศแก่ญาติบริวารของข้าพเจ้า ขออานุภาพบุญนี้ปกปักรักษาคุ้มครองให้ท่านเหล่านั้นมีสุขภาพดี หายจากโรคภัยไข้เจ็บทั้งปวง มีแต่ความสุขกายสุขใจตลอดไป ...

หากเป็นไปได้ ให้บอกเล่าเรื่องทำบุญที่เราทำให้ญาติหรือพ่อแม่พี่น้องให้รับทราบและให้เขาอนุโมทนาโดยตรง...เขาเหล่านั้นย่อมมีส่วนในบุญทั้งหลายที่ท่านทำด้วยครับ

อนุโมทนาครับ