แก้กรรมด้วยสติ หนังสือเล่มแรกของโลก

ในห้อง 'พุทธศาสนา และ ธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย sct, 15 ธันวาคม 2010.

1. sct

sct สมาชิกใหม่

30 ธันวาคม 2006
    ผมชื่อ พิศิษฐ์ นะครับ เป็นผู้จัดพิมพ์หนังสือธรรมะ แจกจ่ายเป็นธรรมทานมาแล้วหลายเรื่อง เช่น การ์ตูนธรรมะ เหตุต้นผลกรรม ฯลฯ ตอนนี้กำลังจะพิมพ์หนังสือเล่มใหม่ ชื่อเรื่องว่า "กรรม" แก้ได้ด้วย "สติ" ซึ่งผมกำลังรวบรวมเรื่องจริงจากหลายๆท่าน ที่มีประสบการณ์การผ่านเหตุการณ์ร้ายแรงมาได้ด้วยสติ ยกตัวอย่างเช่น
    ตัวผมเองมักจะทำงานจนลืมตัว กลั้นปัสสาวะไว้ จนเป็นเหตุให้กรวยไตและกระเพาะปัสสาวะอักเสบ ต้องทนทุกข์กับการปัสสวะแล้วปวดแสบปวดร้อนมากๆบริเวณท่อปัสสาวะ เป็นอยู่นานเป็นอาทิตย์ เมื่อหายดีแล้ว หลังจากนั้นผมพยายามกำหนดสติเวลาทำงานเสมอ เมื่อรู้สึกปวดปัสสาวะ ก็รู้ตัวรวดเร็วกว่าเมื่อก่อนมาก ก็จะหยุดทำงานแล้วไปปัสสาวะทันที ซึ่งหากผมยังคงทำงานเหมือนเดิมโดยที่กลั้นปัสสาวะไว้โดยไม่รู้ตัว (ขาดสติ) ผมก็คงจะต้องเป็นโรคกำเพาะปัสสาวะอักเสบ และกรวยไตอักเสบอีกครั้ง นั้นคือผมต้องชดใช้กรรมอีกครั้ง แต่หากผมกำหนดสติเสมอๆ ผมก็จะพ้นจากกกรรมนั้นๆมาได้
    จึงขอเชิญชวนทุกท่านที่มีประสบการณ์จริงๆ จากการรอดจากอุบัติเหตุ หรือเรื่องไม่ดีทั้งหลาย ที่คิดว่าเกิดจากการตั้งสตินั่นเองจึงรอดกรรมนั้นๆมาได้ ช่วยส่งเรื่องราวมาที่กระทู้นี้ หรือส่งมาที่เมล์ sctcard@hotmail.com นะครับ หากเป็นไปได้อยากจะขอชื่อจริง นามสกุลจริง ที่อยู่ที่ติดต่อได้ เพื่อให้หนังสือเล่มนี้มีหลักฐานอ้างอิงชัดเจน ไม่ได้เขียนขึ้นมาอย่างมั่วๆ หรือยกเมฆมาเขียนนะครับ
    เมื่อรวบรวมเรื่องเสร็จ แล้วตีพิมพ์ขึ้นมาแล้ว ผมจะส่งหนังสือกลับไปให้ทุกท่านเป็นการขอบคุณครับ (หนังสือนี้ได้จัดพิมพ์แน่นอนครับ เพราะผมเป็นโรงพิมพ์เองครับ)
    ผมเป็นสมาชิกเวบนี้อยู่แล้ว ต้องการดูรายละเอียดของผมเพิ่มเติมเพื่อความสบายใจของท่านเอง ก็ลองดูประวัติในเวบได้นะครับ
    ขอขอบพระคุณทุกท่านล่วงหน้า และขออนุโมทนาผลบุญที่จะเกิดจากหนังสือเล่มนี้แก่ทุกท่านด้วยครับ ขอบคุณครับ
    พิศิษฐ์ ชวนะสุนทรพจน์
    <!-- google_ad_section_end -->

2. จิตปรุง

จิตปรุง เป็นที่รู้จักกันดี

22 มิถุนายน 2010
    อนุโมทนากับธรรมทานของท่านในครั้งนี้ด้วยค่ะ
    เจริญในธรรมค่ะ