แขวนพระอะไรดี

ในห้อง 'วิธีดูพระเครื่อง-เครื่องรางของขลัง' ตั้งกระทู้โดย phissanu, 4 มีนาคม 2009.

1. phissanu

phissanu Active Member

ต้องขออภัยท่านผู้รู้จริง และผู้ไม่รู้จริง ๆ แบบผม ถามว่า "เราจะแขวนพระอะไรดี" มีหลาย ๆ ท่านผู้รู้จริง ๆ ก็ไม่ฟันธงตอบว่าคุณเกิดวันนั้นวันนี้ให้แขวนพระนั้นพระนี้ กลับตอบว่าแล้วแต่ศัทธรา นับถือ แขวนไว้เตือนสติ ฯลฯ ผมจึงอยากให้ท่านผู้รู้ ซึ่งเป็นกูรู ช่วยตอบแบบฟันธงไปเลยว่าใครควรแขวนพระอะไร เพราะมีหลาย ๆ หลวงพ่อที่เราศัทธรา นับถือ หากจะนิมนต์ท่านแขวนทั้งหมดก็หลายกิโลอยู่ จึงอยากให้ท่านผู้รู้จริง ๆ ตอบแบบชัดเจน เห็นภาพ หรือตอบแบบให้แคบ ๆ ลงมา มีตัวเลือกน้อย ๆ แบบรักพี่ เสียดายพ่ออะไรแบบนี้ครับ

2. อดุลย์ เมธีกุล

อดุลย์ เมธีกุล เป็นที่รู้จักกันดี

17 กันยายน 2007
    คุณศรัทธาหลวงพ่อท่านใด ก็คล้องท่านนั้นครับ สักพักเราจะเบื่อ เราก็คล้องที่เราศรัทธา

องค์ใหม่อีก ก็จะเป็นเช่นนี้ไปเรื่อยๆ เพราะว่าใจเรานั้นรักง่ายหน่ายเร็ว เป็นเช่นนั้นจริง

ลองฟังเพื่อนท่านอื่นดูบ้างครับ ลักษณะจะคล้ายๆกันหมด

3. GoonS

GoonS เป็นที่รู้จักกันดี

เหมือนกันคับหุๆ เเต่มันก็เเล้วเเต่ศรัทธาจริงๆ เเต่ผมก็ศรัทธาไปหมด

ไม่รูจะทำยังไงดี

เอาพระเครื่องครูบาคำเป็งมาดูดพลังให้หมดเเล้วห้อยอันเดียวได้เปล่า

อยากรู้จังอันนี้เป็นความคิดมั่วๆของผมนะเเต่อยากรู้เหมือนกัน

4. ปทุมธานี

ปทุมธานี ยอมไม่ทำดีกว่าทำร้ายคนอื่น

13 กุมภาพันธ์ 2007
    พระยังรักง่ายหน่ายเร็ว และอย่างอื่นป๋าหน่อง รักง่ายหน่ายเร็วเหมือนกันหรือเปล่าครับ คุณ NONG CASANOVA ตัวพ่อเลยครับ

5. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008

เป็นเหมือนกันครับ ทำให้ต้องหาเช่า หามาเก็บสะสมไว้เรื่อยๆ อิอิ
    แต่ถ้าเกิดประสบการณ์กับตัวเองในด้านต่างๆก็จะอาราธนาท่านเฉพาะกิจครับ

6. เฮียปอ ตำมะลัง

เฮียปอ ตำมะลัง ทุกสิ่งจบสิ้นลงด้วยความตาย วุ่นวายทำไม ผู้สนับสนุนพิเศษ

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    แขวนพระห้อยพระ ที่ได้จาก คุณพ่อคุณแม่ ซิครับดี...^^

.

7. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    อย่างแรก แขวนพระที่เรามีก่อนครับผม ดีแน่ๆ [​IMG]

อย่างต่อไป เลือกหาพระเครื่องหรือเกจิอาจารย์ที่เราศรัทธา องค์ไหนก้ได้ครับผมที่ดูแล้วถูกโฉลกกัน และข้อสำคัญ เรามีกะตังค์ซื้อได้โดยไม่เดือดร้อน

ยิ่งองค์ไหนที่ได้มากับมือครูบาอาจารย์ล่ะก็ เอาองค์นั้นเลยครับผม[​IMG]

8. ส้มฟัก

ส้มฟัก เป็นที่รู้จักกันดี

15 พฤศจิกายน 2006
    จริงๆแล้ว ผมเองก็มีเปลี่ยนพระเครื่องที่แขวนอาราธนาเหมือนกันครับผม น่าจะคล้ายๆกันทุกท่าน [​IMG]

แต่ที่ไม่เคยห่างเลยก็มีของหลวงปู่เรือง เขาสามยอดครับผม และเบี้ยแก้หลวงปู่เจือ สองสำนักนี้มีเปลี่ยนองค์ไปเรื่อยๆ เบี้ยก็แขวนสลับกันหลายลูกแต่ไม่เคยเปลี่ยนออกมาเป็นสิบปีแล้วครับผม

ที่เปลี่ยนกันอาราธนาบ้างก็อย่างเช่นหลวงปู่คำบุ , หลวงพ่อประสิทธิ์วัดป่าหมู่ใหม่ , หลวงพ่อทรงวัดศาลาดิน , หลวงตามหาบัว , หลวงปู่เจี๊ยะ จุนโท

ถ้ามีพระเครื่องของท่านที่ผมกล่าวถึง ลองแขวนดูนะครับ ทั้งหมดท่านให้พลังในทางเย็นใจครับผม

9. พระอนิจจัง

พระอนิจจัง เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2009
    องค์ไหนก็ได้ ที่แขวนแล้วรู้สึกเชื่อมั่น รู้สึกดี รู้สึกพอ เท่านั้นเอง แล้วทุกอย่างจะดีเอง

พระดีทุกองค์เหมือนกันอยู่ที่เรา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 4 มีนาคม 2009
  10. อย่าลืมฉัน

อย่าลืมฉัน เป็นที่รู้จักกันดี

ใช่เลยครับ ฟันเฟิร์ม อิอิ ;aa26

11. ZeusInw

ZeusInw เป็นที่รู้จักกันดี

22 กรกฎาคม 2007
    ผมก้อว่างั้นอะ

แต่ผมก้อ ห้อย พระหางหมาก กะพระคำข้าว ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำ

ละก้อ พระพุทธเจ้าแกะ เป็น มรกต ละก้อ พระธาตุอีก พระโมคคัลลานะ พระสารีบุตร
    พระพุทธเจ้าองค์ปัจจุบัน ละก้อ ของ ละก้อ แก้วจักรพรรดิ์ ใส่เป็นสแตนเลส
    ที่เค้าทำใส่ตระกรุด ละก้อ เรียงเป็นลำดับ ใช้สำลี คั่นไว้ งบน้อยคับ เหอ ๆ

ถูกม่ายถูกไม่รู้อะคับ

รู้แต่พระหนักมาก

ละก้อ เขี้ยวหมูตันอีก อันนึง ยังไม่ได้ทดสอบว่าแท้รึเปล่า 555+

12. thipwanh

thipwanh เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

13. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

ยืนยันตามที่คุณอดุลย์ว่าไว้ คือองค์ไหนสวย องค์ไหนชอบก็แขวนผลัดเปลี่ยนกันเรื่อยไป

แต่เท่าที่สำรวจดูจะถูกโฉลกกับพระของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

ดังนั้นจึงมีพระของท่านยืนพื้นติดตัวและแขวนองค์อื่นๆที่ชอบไปด้วยเช่นกัน

14. เมตตาวิหารี

เมตตาวิหารี เป็นที่รู้จักกันดี

21 ธันวาคม 2008

บุญรักษาครับ

แนะนำนิสส นะครับ

แขวนพระแขวนตะกรุด ห้ามบ่นว่าหนัก ครับ

อนุโมทนา สาธุการครับ

15. พระหลวงพ่อ

พระหลวงพ่อ เป็นที่รู้จักกันดี

ต้องถามก่อนครับว่าชอบพุทธคุณแนวไหน เย็น โภคทรัพย์ เมตตามหานิยม คงกระพันชาตรี แคล้วคลาด หรือนิรันตราย พอตอบตัวเองได้แล้วก็จะเลือกได้ง่ายขึ้นเช่น

ถ้านิรันตราย โภคทรัพย์ ก็อาจบูชา หลวงปู่ทวดวัดช้างไห้ปีไหนก็ได้ หลวงพ่อโสธร

ถ้าคงกระพันชาตรีพวกยิงไม่ออกฟันไม่เข้าก็ พระหลวงพ่อกวยวัดโฆษิตาราม พระหลวงพ่อนอวัดกลางท่าเรือ หลวงพ่อเปิ่นวัดบางพระ หลวงพ่ออั้นวัดพระญาติ อาจารย์นำวัดดอนศาลา หลวงพ่อจงวัดหน้าต่างนอก

ที่สำคัญก็ควรต้องรู้ประวัติท่านบ้าง เคารพนับถือท่านด้วยความจริงใจ และปฏิบัติตามคำสอนของท่าน

ขอให้ศิษย์เจออาจารย์ครับ

16. rattanasak

rattanasak เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    ขออนุญาตแสดงความคิดเห็นด้วยครับ ผมคิดว่าถ้าพี่ phissanu<SCRIPT type=text/javascript> vbmenu_register("postmenu_1936881", true); </SCRIPT> มีพระเยอะ(ไม่เก๊นะครับ) แล้วก็มีพุทธคุณครบในทุกๆด้าน ก็ให้เลือก พระที่มีพุทธคุณเด่นกันคนละด้าน เช่นเดียวกับพระเบญจภาคี ไงครับ ซักห้าองค์ ก็พอครับ แต่รอคำตอบอาจารย์ผมก่อน พี่ visutto กับ พี่นิลศิลป์ น่าจะให้คำแนะนำที่ดีได้ครับ

17. กำธร นครปฐม

กำธร นครปฐม เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2007
    อย่างที่พี่อดุลย์ว่าไว้นั่นแหละครับ คนเรานั้นรักง่ายหน่ายเร็วครับ ตัวผมเองก็แขวนหลายหลวงพ่อ บางทีก็สลับกัน (เป็นอย่างที่พี่อดุลย์ว่าไวครับ) แต่ที่ขาดไม่ได้เลยก็คือหลวงปู่ดู่ วัดสะแก เพราะเคยมีประสบการณ์ครับ ตอนสมัยเตี่ยยังอยู่ เคยบอกไว้ให้แขวนองค์เดียวพอ แขวนมากหนักคอ ทำให้จิตใจเราไม่มั่นคง

18. Beer1469

Beer1469 เป็นที่รู้จักกันดี

ลองสังเกตตัวเองดูน่ะครับว่าคล้องพระองค์ไหนแล้วเรารู้สึกดี รู้สึกมั่นใจ พระแต่ล่ะองค์จะไม่เหมือนกันครับ (ความคิดและประสบการณ์ของผมนะ) ตัวเราเองจะรู้สึกได้ครับ ว่าคล้องแล้วรู้สึกยังไง ลองคล้องดูนะครับ

19. ราเมง

ราเมง เป็นที่รู้จักกันดี

14 สิงหาคม 2008
    ชอบองค์ไหนใส่องค์นั้นก้อแล้วกันครับ

20. burnt

burnt Active Member

ลองแขวนพระที่เราศรัทธา หรือที่พ่อแม่ให้มาดูครับ ถ้าแขวนแล้วเรารู้สึกดีก็ใช้เป็นพระคู่กายได้ครับ ส่วนตัวผมจะแขวนพระของท่านเจ้าคุณนรฯ เป็นหลักครับ คิดว่าหลายๆ ท่านก็คงจะรู้ถึงกิตติคุณของพระเครื่องที่ท่านอธิษฐานจิตดีครับ