แค่ขยับซากสัตว์ออกจากริมทางก็มีอานิสงค์

ในห้อง 'บุญ-อานิสงส์การทำบุญ' ตั้งกระทู้โดย พญายา, 21 มีนาคม 2015.

1. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    [​IMG]เจ้าแมวเหลืองตัวนี้อาจเป็นชาติสุดท้ายของมัน
    หากเราผ่านไปเจอซากสัตว์ แล้วมีจิตเมตตา เชื่อกันว่า แค่ขยับออกจากทางเดินของคน เอาดินแค่ก้อนเดียวมากลบไว้ หรือเอากิ่งไม้แค่กิ่งเดียว ก็มีอานิสงค์แล้ว หากสามารถฝังดินกลบได้ก็ดี อย่างน้อยก็เป็นปุ๋ยให้แก่พืชต่อไป
    [​IMG]ที่เห็นแดงๆไม่ใช่ลิ้นนะ แต่เป็นเลือดของเขา
    [​IMG]ช่วยได้แค่นี้ ตัวนี้เจอที่ริมทางหลวง จขกท.เองก็เกือบโดนรถยนต์ที่วิ่งตามหลังมาเฉี่ยวเอา นับว่าบุญเรายังมี
    สวัสดี

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 มีนาคม 2015
  2. วิจิตร

วิจิตร เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ จากอานิสงค๋ของการทำความดี ขอให้คุณประสพแต่ความสุขความเจริญตลอดไป

3. Tewadhama

Tewadhama เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ..ผมก็เคยทำครับ..และแผ่เมตตาให้ด้วย

4. yeepun

yeepun เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    นับถือจิตใจเมตตาและละเอียดอ่อนของคุณมากๆ
    ขอให้คุณมีแต่ความสุขความเจริญตลอดไป

5. singhol

singhol เป็นที่รู้จักกันดี

13 กรกฎาคม 2009
    ยอดเยี่ยมครับ

6. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    อืมม์ ไม่เคยฝังศพให้สัตว์ยากไร้อ่ะครับ แต่มีประสบการณ์ปรับภพภูมิส่งดวงวิญญาณเต่าตัวใหญ่ มันถูกรถเหยียบกระดองแตก ซึ่งพอดีขี่จักรยานผ่าน ไส้ของมันไหลทะลักและเลือดอาบท่วมตัว ไอ้เราก็คิดว่าน่าจะตายแล้ว พอสวดบทจักรพรรดิ์ไปได้นิดเดียว มันก็ผงกงกหัว 2-3 ครั้ง ซึ่งผมว่าแปลกมาก เพราะตอนแรกผมก็ยืนดูอยู่ใกล้ๆ มันไม่ขยับร่างกายสักนิด พอสวดไปได้นิดหน่อย มันก็ผงกหัวเลย แต่ผมก็ไม่ได้ทำศพมันน่ะ เจอกี่ตัวก็ไม่เคย โดยส่วนมากจะส่งให้อย่างเดียว

7. boy thanawat

boy thanawat เป็นที่รู้จักกันดี

15 สิงหาคม 2014
    ผมนะครับ เคยมีแมวมาตายในสวนบ้านของผม ผมก็จัดการฝั่งศพให้และแผ่เมตตาครับ

8. deity

deity เป็นที่รู้จักกันดี

อานิสงส์ของการฝังศพให้สัตว์มีอะไรบ้างครับ

9. พญายา

พญายา เป็นที่รู้จักกันดี

27 ธันวาคม 2012
    ขอบคุณสำหรับทุกคำแนะนำ เท่าที่เจอคือมักจะได้รับความเมตตาจากบริวารของเรา และอาจจะมีโชค ตามกำลังบุญ

10. marasri

marasri เป็นที่รู้จักกันดี

29 พฤษภาคม 2009
    ขอโมทนาบุญด้วยกับทุกท่านนะคะ ตอนนี้ใจยังไม่กล้าพอ

11. LovePig

LovePig เป็นที่รู้จักกันดี

หยิบไปทิ้งที่ถังขยะ จะเป็นบาปรึป่าวครับ

12. คนชานเมือง

คนชานเมือง เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2009