(แจกยาจินดามณี)ตำหรับอาจารย์เทพย์สาริกบุตร จะปิดแจกวันที่ 25 กย.นี้ จองที่หน้า>> 8

ในห้อง 'แจกฟรี แต่มีค่าส่ง' ตั้งกระทู้โดย ยอดบารมี, 14 กรกฎาคม 2013.

?
  1. ชอบ เชื่อ เพราะเป็นของโบราณ

11 vote(s)
    100.0%
  2. เฉยๆ เชื้อครึ่งไม่เชื่อครึ่ง

0 vote(s)
    0.0%
  1. ยอดบารมี

ยอดบารมี เป็นที่รู้จักกันดี

ท่าใคร จอง10ตลับ
    กงจะมอบ เม็ดยาจินดามณี เม็ดเอก ฟรี ราคาบูชา 1,000กว่าบาท(เกลือบสองพัน)ให้ 1เม็ด(ตอนนี้หมดแล้ว กงได้มาจำนวนหนึ่ง)
    บรรจุกล่อง อย่างดี เม็ด ใหญ่ขนาด 7 มม.(โดยประมาณ) ปิดทอง สวยมาก
    กงกำลังจะเปิดบัญชีชมรมกลุ่มยอดบารมีธรรมรักษา ให้เป็นกิจลักษณะน่ะนะ รวบรวมเงินได้จำนวนหนึ่งแระ ร่างระเบียบการเสร็จแระ กำลังจะไปเปิดบัญชี รายได้ร่วมกิจกรรมการกุศลนะลูกนะ แล้วกงจะเอาภาพกิจกรรมมาลงเรื่อยๆ ลูกนะ

ข้อสังเกตุ ของยาวาสนาจินดามณี ไม่ว่าสำนักไหนๆ ถ้าหาก กินไปจะง่วง
    มันเป็นปรกติของยาจินดามณีนะ ตำหรับของหลวงพ่อมนัสก็เหมือนกัน (และตำหรับไหนๆก็แล้วแต่) กินแล้วง่วง ท่าทำมาแล้วง่วง ก็ถูกต้องไม่ปลอมแน่นอน
    เพราะยาจินดามณี มีลักษณะคือ 1 ดำ 2 หอมแรง 3 กินแล้วค่อนข้างง่วง

กงเอาภาพมาลงให้ดูนะ ชุดนี้ พ่อครูปั้นเองกับมือ เป็นเม็ดในฤกดิ์ที่ ทำกันภายในปรำพิธีนะลูก ในภาพน่ะ เขาจองกันยังไม่ทันเสร็จเลย ก็หมดแล้ว กงจองไว้จำนวนหนึ่งลูก ราคาที่วัดให้บูชาทั้งชุดในภาพนี้ 1,912 บาท ตกลงกันที่ ท่าใครเอายาจินดามณีไม่ว่าชุดไหน 10ชุด กงให้ ชุดพิเศษนี้ไป 1 กล่องเลยลูก เอ้าส์แล้วหน่อย หมดแล้วหมดเลยนะลูกหลาน
    ที่สำคัญมีตราประทับลายเซ็น

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      236.6 KB
      เปิดดู:
      149
      ขนาดไฟล์:
      248 KB
      เปิดดู:
      166
      ขนาดไฟล์:
      230.3 KB
      เปิดดู:
      135
      ขนาดไฟล์:
      249.5 KB
      เปิดดู:
      113
      ขนาดไฟล์:
      227.9 KB
      เปิดดู:
      95
      ขนาดไฟล์:
      238.2 KB
      เปิดดู:
      109
      ขนาดไฟล์:
      244.1 KB
      เปิดดู:
      78
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 22 สิงหาคม 2013
  2. SIR2010

SIR2010 เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2010
    ขอจองครับ เม็ดยาจินดามณี เม็ดเอก ฟรี
    1 ชุดแรก(ปฐมโอสถ) 3 ชุด
    2 ชุดสอง(ผงปฐมโอสถ)) 2 ชุด
    3 ชุดสาม(ประยุกต์) 5 ชุด

3. นะโมนมัส

นะโมนมัส เป็นที่รู้จักกันดี

28 มิถุนายน 2012
    โอนมาแล้วแจ้งให้ทราบด้วยนะครับ จะได้จัดส่งให้นะครับผม

4. ยอดบารมี

ขอเอามาลง ให้เห็น กันว่าแบบไหนเป็นแบบไหน
    ชุดหนึ่ง ชุด 3 เม็ด มีเม็ดเอก 1 เม็ดโท 2
    ชุดละ 100 บาท

5. ยอดบารมี

ชุด 2 แบบ ผงนะ บรรจุ ซอง เสร็จ

6. ยอดบารมี

ชุด 3 แบบ ประยุกต์ ของน้องมัสเอาไปปั้นที่โรงงาน รับปั้นลูกกลอน สำหรับรับประทานได้เลย ง่ายและสะดวกแก่คนทานยายากนะ

7. SIR2010

ยังมีเหลือไหมครับ ขอร่วมบุญ กระป๋อง 100 บาท 2 กระป๋อง

8. ยอดบารมี

ส่วน ชุดนี้ แถม(แจกฟรี)ให้สำหรับคนที่จอง ในชุด1-2-3 หรืออะไรก็ได้ในวาสนาจินดามณี 10 ซอง กงให้ไปเลย 1 ชุด

ขนาดไฟล์:
      236.6 KB
      เปิดดู:
      76
      ขนาดไฟล์:
      248 KB
      เปิดดู:
      78
      ขนาดไฟล์:
      230.3 KB
      เปิดดู:
      83
      ขนาดไฟล์:
      249.5 KB
      เปิดดู:
      85
      ขนาดไฟล์:
      227.9 KB
      เปิดดู:
      82
      ขนาดไฟล์:
      238.2 KB
      เปิดดู:
      90
      ขนาดไฟล์:
      244.1 KB
      เปิดดู:
      112
  9. ใส้เดือน

ใส้เดือน เป็นที่รู้จักกันดี

16 กุมภาพันธ์ 2012
    กฤตยภัทธ์ RH180180363TH
    ได้รับแล้วครับ

10. นะโมนมัส

สาธุครับอนุโมทนาบุญร่วมกันกับ อากงนะครับ แล้ว ใบอนุโมทนาบัตรอย่าทิ้งนะพี่ เก็บไว้ให้ดีกง มีอะไร ดีๆ อาจจะเอามาแจก โดยการแลกใบอนุโมทนาบัตร นะครับ ทุกใบที่ออกให้ มีค่าในตัวมันเองนะครับผม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 21 สิงหาคม 2013
  11. SIR2010

โอนเงินแล้ว 1,300.22 บาท เมื่อ 22/8/56 เวลา 9.30 น.
    เข้า ธ.กรุงศรี ชลบุรี และ ส่ง SMS จาก SIR2010
    ที่อยู่ ตาม PM
    โมทนาบุญทั้งปวงครับ

12. ยอดบารมี

รับทรายครับ อนุโมทนาบุญด้วยนะลูก

13. นะโมนมัส

วันนี้ไปส่งของให้เพื่อนสมาชิกครับผม
    สำหรับท่านโอนมาก่อนวันที่ 20 สค. 56
    ส่งให้แล้วนะครับ ตรวจสอบเลย
    สานนท์ RH180181939TH
    ธานินทร์ RH180181942TH
    ปรีชา RH180181956TH
    ภูมิพัฒน์ RH180181960TH
    นวลจันทร์ RH180181973TH
    พยอม RH180181987TH
    ทัศนีย์วรรณ RH180181995TH
    ข็อมูลจาก>>>>>ติดตามตรวจสอบการส่งพัสดุทางไปรษณีย์ ครับผม

ขนาดไฟล์:
      657.9 KB
      เปิดดู:
      79
  14. pana96

pana96 Active Member

pana96
    ได้โอนเงินแล้วครับจำนวน 700.09 บาท
    เข้าบัญชี ธ.กรุ่งศรี (สาขาหาดใหญ่)เลขที่661-1-01918-2
    เวลา 16.12 น.วันที่ 19 ส.ค.2556
    ทางAtm ของ ธ.กรุงไทย
    จากบัญชี กรุงไทยสาขานครนายก
    เลขที่บัญชี 211-1-64699-7
    .ชุดแรกจองรายการที่
    8. น้ำมันเสน่ห์ 1 ขวด
    9. รักยม อ.เปล่ง บุญยืน 1 ขวด
    -เป็นปัจจัย 200 บาท
    ๒.ชุดที่สอง ยาจินดามณี
    -รายการที่1 จำนวน 2 ซอง
    -รายการที่3 จำนวน 3 กระปุก
    -เป็นปัจจัย 500 บาท
    รายละเอียดตามPM

15. ยอดบารมี

อนุโมทนาสาธุนะครับท่าน เอาล่ะสูตรยาแก้ปวดหัวจักรกบาล(ปวดเรื้อรัง-ไมแกรน)
    สูตรนี้ ท่านกล่าวไว้ว่าให้ ให้ใช้ข้าวก้นบาตรพระนะ(ท่ายิ่งมีเชื้อสายกันยิ่งดีเช่นเป็นญาติพี่น้องหรือพ่อ-ตา-ปู่-ลุง เอามาตำป่นผสมกับยาจินดามณี ครึ่งต่อครึ่ง แล้วเอาไปปั้นผสมน้ำผึ้ง ทานวันละ 1-2 เม็ด เม็ดขนาด 6 มิลลิเซ็น อธิฐานกินก่อนนอน เช้ามาจะโล่งไม่มีอาการปวดหัวนะ นอนหลับสบาย กงเอาาลงเป็นวิทยาทาน บอกต่อๆกันไป นะ สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 สิงหาคม 2013
  16. Jindamunee

Jindamunee เป็นที่รู้จักกันดี

6 มิถุนายน 2011
    ถ้าทำแก้โรคภายนอกเช่น เริม งูสวัส ไฟลามทุ่งฯลฯ มีสูตรไหมครับ

17. ยอดบารมี

มีครับ จินดามณี เม็ด ทาน
    แล้วเอาไปบดใส่อีกส่วนไปผสมตามสูตรครับผม
    มันมีกลบทที่มีในตำราเก่าๆ บันทึกไว้ มีหลานรายที่ทำแล้วหาย
    ต้องแบบเรื้อรังนะครับ ท่าเป้นใหม่ๆ แนะนำให้ไปหาหมอ
    หรือไปเป่า ก็สุดแล้วแต่ความเชื่อครับผม

18. ยอดบารมี

จินดามณีมีที่มาแต่โบราณ สืบทอดถอดมาจากตำหรับตำราสมัยพระนาราย์มหาราช

จินดามณีวิชาที่มีกลบท
    จินดามณี (มีความหมายว่า แก้วสารพัดนึก) ดั้งเดิมทีเป็นแบบเรียนภาษาไทย มีเนื้อหาครอบคลุมเรื่อง การใช้สระ พยัญชนะ วรรณยุกต์ การแจกลูก การผันอักษร อักษรศัพท์ อักษรเลข การสะกดการันต์ การแต่งคำประพันธ์ ชนิดต่างๆ และกลบท ปรากฏกลบท อยู่ ๖๐ ชนิด มีทั้งจินดามณี แต่งขึ้นในสมัยอยุธยาตอนกลาง โดยพระโหราธิบดี ในรัชสมัยของสมเด็จพระนารายณ์มหาราช และยังเป็นแบบเรียนเล่มแรกของไทยด้วย และจากการที่จินดามณีของพระโหราธิบดี เป็นแบบเรียนไทยมาก่อนจนเป็นเสมือนสัญลักษณ์ของแบบเรียนไทย ทำให้หนังสือแบบเรียนไทยในยุคต่อมาหลายเล่มใช้ชื่อตามว่า "จินดามณี" เช่นเดียวกัน เช่น จินดามณีฉบับความแปลก จินดามณีครั้งแผ่นดินพระเจ้าบรมโกศ จินดามณีฉบับกรมหลวงวงษาธิราชสนิท จินดามณีฉบับพิมพ์ของหมอสมิท และจินดามณีฉบับพิมพ์ของหมอบรัดเลย์

ผู้แต่ง พระมโหราธิบดี
    คำประพันธ์ เป็นร้อยแก้ว มีตัวอย่างคำประพันธ์ต่างๆ
    วัตถุประสงค์ สมเด็จพระนารายณ์โปรดให้นักปราชญ์แต่งหนังสือเรียนภาษาไทยเพื่อไม่ให้เด็กไทยหันไปเรียนและไปนับถือศาสนาคริสต์
    สาระสำคัญ กล่าวถึงอักษรศัพท์ เป็นคำศัพท์ที่มีเสียงคล้ายๆ กัน วิธีใช้อักษรต่างๆ การผันอักษร กำเนิดตัวอักษร วิธีแต่งคำประพันธ์ชนิดต่าง ๆ
    คุณค่า เป็นตำราเรียนภาษาไทยเล่มแรก เป็นหนังสือค้นคว้าอ้างอิงเกี่ยวกับภาษาไทยที่ดีที่สุด

ภายหลังจึงถูกถอดกลบท เป็นมหาสรพพยาโอสถที่ผู้เรียนเท่านั้นจึงรู้ และเป็นที่หวงแหนแก่ผู้เก็บรักษาหรือผู้ศึกษาเป็นอย่างยิ่ง

๑.กลบท คือลักษณะที่ซับซ้อน เหมือนดั่งค่ายกลที่ซุกซ้อนความหมายอันชวนเป็นปริศนา และถอดถอนออกเป็นหลากหลายเรื่องราวที่เป้นวิชาแต่ละแขนงในภายหลังต่อมา กลบทจินดามณี หากผู้ศึกษาค้นคว้าจริงจะพบว่า จินดามณี เป้นตำหรับที่มาของมหาจินดามณีโอสถที่เลื่องชื่อในปัจจุบัน

กลบท คือ การประดิษฐ์ คิดแต่งคำประพันธ์ ให้มีลักษณะ แปลกไปจากเดิม โดยลักษณะ บังคับเดิม ของคำประพันธ์นั้น ยังคงใช้อยู่ครบถ้วน แต่แต่งเพิ่มเติมขึ้นให้ต้องตามลักษระของกล คำประพันธ์ ที่แต่งเป็น กลได้มีทั้ง โคลง ฉันท์ กาพย์ กลอน และร่าย ซึ่งสามารถแต่งได้เป็น ๒ แบบ คือ แบบกลอักษร และแบบ ซ่อนรูป (เรียกอีกอย่างหนึ่งว่า กลแบบ)

กลบทเป็น เครื่องแสดงสติปัญญา ของกวีในการที่ จะคิดค้น พลิกแพลง กวีนิพนธ์ แบบฉบับ ให้มีลักษณะ เด่นเป็นพิเศษขึ้น โดยการเพิ่ม ลักษณะบังคับต่างๆ และเป็นเครื่อง ลับสมอง ลองปัญญา ในหมู่กวี ด้วยกัน ในการที่จะ พยายาม ถอดรูปกลแบบ ที่ซ่อนไว้ให้สำเร็จ ผลพลอยได้ ก็คือความไพเราะ ของกวีนิพนธ์ แต่ก็มีกลบท อีกจำนวนไม่น้อย ที่ไพเราะสู้ คำประพันธ์ ธรรมดาไม่ได้ เนื่องจาก กวีเพิ่มลักษณะบังคับ ที่ไม่เอื้ออำนวย

มีหลักฐาน เป็นที่เชื่อถือได้ว่า กวีไทยได้แบบอย่าง การแต่งกลบท มาจากอินเดีย ในคัมภีร์ สุโพธาลังการ อันเป็นตำรา อลังการศาสตร์ ฉบับบาลี ที่รวบรวมขึ้น โดยพระสังฆรักขิต ประมาณพุทธศตวรรษที่ ๑๗ และตำรา อลังการศาสตร์ ฉบับสันสกฤต ของวาคภัฏ ที่รวบรวมขึ้น ประมาณ พุทธศตวรรษที่ ๑๘ ล้วนปรากฏ กลวิธีการประพันธ์ ที่มีลักษณะ เหมือนกับกลบท ของไทย

ตำรากลบทของไทย มีอยู่ด้วยกัน ๓ เรื่องคือ

๑. จินดามณี แต่งขึ้นใน สมัยอยุธยา ตอนกลาง ในรัชสมัย สมเด็จพระนารายณ์ มหาราช ผู้แต่งคือ พระโหราธิบดี มีลักษณะ เป็นแบบเรียน ภาษาไทย เนื้อหาประกอบด้วย การใช้สระ พยัญชนะ วรรณยุกต์ การแจกลูก การผันอักษร อักษรศัพท์ อักษรเลข การสะกดการันต์ การแต่งคำประพันธ์ ชนิดต่างๆ และกลบท ปรากฏกลบท อยู่ ๖๐ ชนิด มีทั้ง กลอักษร และกลแบบ

๒. ศิริวิบุลกิตติ์ แต่งในสมัย อยุธยา ตอนปลาย ผู้แต่งคือ หลวงศรีปรีชา (เซ่ง) เนื้อเรื่องนำมาจาก ศิริวิบุลกิตติ์ชาดก แต่งด้วย คำประพันธ์ ประเภทกลอน โดยใช้กลบท ชนิดต่างๆ สลับกันตลอดเรื่อง รวมกลบท ทั้งสิ้น ๘๕ ชนิด มีทั้งที่ซ้ำ และต่างจาก กลบทใน จินดามณี เนื่องจากแต่งโดย ผูกเป็นเรื่องราว กลบทใน ศิริวิบุลกิตติ์ จึงเป็นแบบกลอักษร ทั้งหมด

๓. ประชุมจารึกวัดพระเชตุพน ฯ เกิดขึ้นในสมัย พระบาทสมเด็จ พระนั่งเกล้า เจ้าอยู่หัว รัชกาลที่ ๓ แห่งกรุง รัตนโกสินทร์ พ.ศ. ๒๓๗๕ ทรงปฏิสังขรณ์ วัดพระเชตุพน ฯ และทรงมี พระราชประสงค์ จะให้เป็น แหล่งเล่าเรียน วิชาความรู้ ของมหาชน ไม่เลือกชั้นบรรดาศักดิ์ จึงทรงพระกรุณา โปรดเกล้า ให้รวบรวม เลือกสรร ตำรับตำราต่างๆ โดยตรวจแก้ จากของเดิมบ้าง และประชุม ผู้รู้ให้แต่งขึ้นใหม่บ้าง ทั้งด้าน วรรณคดี โบราณคดี และวิชาอื่นๆ และโปรด ฯ ให้จารึก แผ่นศิลาไว้ ในบริเวณ วัดพระเชตุพน ฯ เมื่อผู้ใดสนใจ วิชาใด ก็สามารถ เล่าเรียนได้จากศิลาจารึกนั้น จารึกวัดพระเชตุพนฯ ได้รับการรวบรวมพิมพ์ เป็นหนังสือขึ้น ครั้งแรก เมื่อ พ.ศ. ๒๔๗๒ เนื้อหาแบ่งเป็น ๒ ประเภท คือ ประเภทร้อยแก้ว และประเภทร้อยกรอง ในแต่ละประเภท ยังแบ่งออกเป็น ๕ หมวด มี หมวดประวัติวัด หมวดวรรณคดี หมวดสุภาษิต หมวดทำเนียบ และหมวดอนามัย ตำรากลบท อยู่ในหมวดวรรณคดี มีทั้งหมด ๙๗ ชนิด มีทั้งกล อักษร และกลแบบ ส่วนใหญ่ ซ้ำกับกลบทใน ศิริวิบุลกิตติ์

ชนิดของกลบท

จำแนกออกเป็นหมวดใหญ่ๆ ได้ ๕ ประเภทคือ

๑. ชนิดบังคับเสียง แบ่งเป็นลักษณะย่อย ๕ อย่างคือ

๑.๑ บังคับเสียงสระ
    ๑.๒ บังคับเสียงพยัญชนะ
    ๑.๓ บังคับเสียงสระและพยัญชนะ
    ๑.๔ บังคับวรรณยุกต์
    ๑.๕ บังคับเสียงสั้น-ยาว, หนักเบา

๒. ชนิดบังคับคำ

๒.๑ ซ้ำคำต้นวรรคในลักษณะกระทู้
    ๒.๒ ซ้ำคำในวรรคเดียวกัน
    ๒.๓ ซ้ำคำข้ามวรรค
    ๒.๔ ซ้ำคำใดคำหนึ่งตลอดบท
    ๒.๕ ซ้ำคำถอยหลังในวรรคเดียวกัน
    ๒.๖ ซ้ำคำถอยหลังข้ามวรรค

๓. ชนิดบังคับทั้งเสียงและคำ

๔. ชนิดบังคับอักขรวิธี

๕. ชนิดบังคับฉันทลักษณ์

๒.กลแบบ
    กลแบบได้แก่ การนำคำประพันธ์ ชนิดใดชนิดหนึ่ง มาวางรูปเสียใหม่ ให้ผิดไปจากเดิม เพื่อให้ผู้อ่านถอด ผู้อ่านจะต้องทราบฉันทลักษณ์ ของคำประพันธ์ ชนิดนั้นๆ จึงจะสามารถ ถอดคำอ่านได้ การซ่อนรูป คำประพันธ์นี้ มี ๒ ลักษณะคือ

๑. เปลี่ยนรูปคำประพันธ์ให้ผิดไปจากเดิม
    ๒. เรียงคำเป็นรูปต่างๆ เช่น เป็นตาราง เป็นรูปดอกไม้ ฯลฯ

กลแบบนี้ จะมีเฉพาะคำประพันธ์ ประเภทโคลงสี่เท่านั้น เนื่องจากเป็นคำประพันธ์ ที่จบบทในตัว สามารถ นำมาวางรูปต่างๆ ได้พอเหมาะ ส่วนคำประพันธ์ ชนิดอื่นๆ ฉันทลักษณ์ไม่เอื้ออำนวย ต่อการนำมาบังคับรูป กลแบบชนิดต่างๆ ที่นำมานี้คัดลอกมาจาก หนังสือ จินดามณี และ ประชุมจารึกวัดพระเชตุพนฯ โดยนำมาจัด หมวดหมู่ใหม่ ตามลักษณะร่วม เพื่อง่ายต่อการศึกษา และทำความเข้าใจ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 31 สิงหาคม 2013
  19. ทิพกะเพชร

ทิพกะเพชร เป็นที่รู้จักกันดี

ยังพอมีแจกอีกไหมค่ะ
    ถ้ามี รบกวน ที่ คุณจุฑามาศ ปราณีทะ 223 ม. 9 ต.หนองอิรุณ อ.บ้านบึง จ.ชลบุรี
    20220 โอนเงิน วันนี้เลยค่ะ ช่วงเย็น ถ้าไม่ทัน พรุ่งนี้เช้านะค่ะ

20. ยอดบารมี

จินดามณีใช่ไหมลูก มีนะหลานสาว เอาสิ กงจะปิดแจกวันที่ 25 กันยา นะ มีบางท่านตุนไว้ก็มี เพราะ หลังจาก นั้นกงจะเอาไปลงเว็ปไซร์จำหน่ายที่นะลูกนะ กระปุกละ 200 แล้ว แต่ตอนนี้ยังแจกไปเรื่อยๆ อยู่นะค๊ะ