แนวทางการสร้างบารมีของข้าพเจ้า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โwธิสัตว์, 9 เมษายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. โwธิสัตว์

โwธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2012
    พระโพธิสัตว์อีกหนึ่งองค์ที่ข้าพเจ้าติดตาม อนุโมทนาร่วมกับทุกกิจกรรมเพื่อเพื่อนมนุษย์ของท่าน ติดตามอนุโมทนาด้วยจิตอันบริสุทธ์ ปิติจะเกิดสูงมากๆ ร้องไห้อนุโมทนาบุญกับท่านทุกๆเรื่องราวความดีของท่าน หากปิติสูง อย่าลืมญาติพี่น้อง เทพ เทวดา เจ้ากรรมนายเวร และเท่าที่จะระลึกได้ แผ่เมตตาต่อให้ท่านเหล่านั้นต่อทันที อานิสงค์จะมากหรือไม่อยู่ที่วาระแห่งปิติ ณ เวลานั้นๆ เป็นอีกทางในการบำเพ็ญเมตตา ลองติดตามพระโพธิสัตว์องค์นี้กันนะครับ สาธุ สาธุ สาธุ ท่านเป็นทางวิริยาธิกะครับ ณ ช่วงวาระแห่งเวลานี้
    http://www.facebook.com/Bhin.fanclub

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      352.7 KB
      เปิดดู:
      97
    แก้ไขครั้งล่าสุด: 15 เมษายน 2013
  2. โwธิสัตว์

โพธิสัตว์แท้ต้องบำเพ็ญตน อุทิศตน บ้างกล่าวบ้างนึกว่าตนคือโพธิสัตว์ แต่หากไร้ซึ่งการ อุทิศ บำเพ็ญ เจริญเมตตา เสียสละ ก็เป็นได้เพียงปุถุชน แต่บางองค์ก็อาจจะยังไม่ถึงวาระแห่งเวลาก็เป็นได้ แต่ส่วนมากมักไม่รอนาน เพราะชีวิตมนุษย์นั้นสั้นนัก และได้เกิดมาในช่วงวาระแห่งเวลาที่พบพุทธศาสนาพร้อมบำเพ็ญตน หาไม่ได้ง่าย ดังนั้นมักไม่รอช้าที่จะลงมาบำเพ็ญตนต่อทันที

3. โwธิสัตว์

ข้าพเจ้าไม่ใช่คนเก่ง ไม่ชอบเรียน เรียนได้เกรดศูนย์ เรียนไม่จบ แต่ข้าพเจ้ากล้าที่จะทำในสิ่งที่คนอื่นไม่ทำ ใช้ประโยชน์ต่อปัจจัยให้เกิดประโยชน์สูงสุด
    ข้าพเจ้าใช้เงินเพียง 650 ในการเช่าโฮสติ้งและโดเมนเนม สร้างเว็ปไซด์ให้พ่อแม่ครูบาอาจารย์องค์หนึ่งสายวัดป่า เป็นที่เคารพต่อประชาชนจำนวนมากแต่สันโดษไม่ชอบเปิดเผยตัวให้เด่งดัง ข้าพเจ้าใช้กล้องถ่ายรูปตัวเดิมเพื่อถ่ายวีดีโอคำสอนของท่านมาเผยแผ่ในยูทูป อัพโหลดซีดีคำสอนเก่าๆของท่านทั้งหมดไว้ให้คนเปิดฟังและโหลดที่เก็บฟรี archive.org และข้อมูลการเรียนรู้ทั้งหมด ข้าพเจ้าผลิตวีดีโอเทศนาธรรมให้ท่านเรื่อยๆ ขับรถไปบ้าง ขี่มอเตอร์ไซด์ไบ้าง ..... จะเห็นได้ว่าลงทุนเพียงนิดเดียวแต่เกิดประโยชน์มากจริงๆ อำนวยความสะดวกให้มนุษย์ได้ฟังธรรมโดยไม่ต้องเดินทางไป สร้างปัญญาให้ผู้อื่น โดยใช้แรงกายแม้ตนจะไม่มีปัญญาพอที่จะสอนใครได้ แต่เป็นการบำเพ็ญที่ไม่ต้องเหนื่อยมาก แต่ต้องมีศัธทาและวิริยะบ้าง
    แต่ข้าพเจ้าไม่เคยยึดติดในพ่อแม่ครูอาจารย์ พระพุทธเจ้าคือสูงสุด พระธรรมคือสูงสุด วาระแห่งเวลาเท่านั้นที่ทำให้ข้าพเจ้าได้มาทำงานธรรมร่วมกับท่าน

4. โwธิสัตว์

ทำไมชีวิตมนุษย์ถึงสั้นนัก ตั้งแต่เกิดมา หากนับเอาตามเวลาแบบที่เขานับๆกันมาเปรียบเทียบ ผมเกิดมาได้เพียง 2 ชั่วโมงกับอีก 20 นาทีกว่าๆเท่านั้น และอีกไม่นานก็ต้องแก่ตายไปทิ้งร่างนี้ พระพุทธเจ้าถึงบอกไม่ให้ประมาทในชีวิต ให้เจริญมรณะสติอยู่ตลอดเวลา เพราะหากคุณประมาท คุณแน่ใจรึว่าในชาติต่อไปคุณจะได้มาเกิดเป็นมนุษย์อีก คุณมั่นใจแค่ไหนว่าคุณจะไม่ไปสู่อบายภูมิ และคุณแน่ใจแค่ไหนว่าถึงได้มาเกิดเป็นมนุษย์ คุณจะมีชีวิตที่สะดวกสบาย .... หากคุณตอบคำถามเหล่านี้ไม่ได้ ก็จงอย่าประมาทในชีวิตเลย เร่งบำเพ็ญตน เจริญเมตตา ภาวนา เพื่อเป็นเครื่องยืนยันว่าจะไม่ตกสู่ภพภูมิที่ต่ำกว่าความเป็นมนุษย์เถิด

5. mabucha

mabucha เป็นที่รู้จักกันดี

25 กุมภาพันธ์ 2013
    พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า..
    ตายจากมนุษย์แล้วจะได้เกิดเป็นมนุษย์อย่าได้หวัง
    ถ้ายังมีความพอใจ..หรือไม่พอใจอยู่.หรือความโลภ
    ความโกรธ..ความหลง.ดังนั้นคนที่ยังไม่ได้เป็นอริยบุคคล
    ตั้งแต่โสดาบันขึ้นไป..พระพุทธเจ้าตรัสไว้ว่า..
    ตายแล้ว99.99ไปนรกหรือไปเกิดเป็นสัตว์เดรัจฉานเหมือนจับไปวาง..

6. โwธิสัตว์

ตอนนี้สถานีวิทยุธรรมะโดนปิดครับ แค้ต้องยอมรับความจริง เพราะสถานีผมเป็นสถานีหลุมดำ ( สถานียังไม่มีใบทดลองออกอากาศ ) แม้จะทำเรื่องไปนานแล้วแต่ก็ยังไม่ได้ ... หลังเปิดมา 3 ปีกว่าๆก็โดนปิดเสียแล้วครับ เดือนกว่าๆแล้วที่ปิด ตอนแรกก็เสียใจเศร้าใจ แต่ใช้ปัญญาหาทางออก ... ผมยอมรับสภาพนี้ครับ คงมีวาสนาทำเพียงเท่านี้ ก็หวังว่าวันนึงจะได้กลับมาออกอากาศใหม่อย่างถูกต้องอีกครั้ง แต่ยังคงทำออนไลน์อยู่เหมือนเดิมเพราะสามารถทำได้และมีคนฟังจำนวนมาก เมื่อคิดแบบนี้ จิตกลับมาผ่องใสกว่าเดิมเสียด้วยซ้ำ ผมเลยตัดความเสียดายในการได้ออกอากาศ มามีปิติดีใจกับสิ่งที่ทำต่อไป ( สถานีวิทยุธรรมะออนไลน์ ) ...
    วันที่ให้ช่างขึ้นไปรื้อตัวส่งลงมาจากยอดเสา ผมร้องไห้ เพราะผมสงสารทหารที่มาทำหน้าที่นี้ 3-4 คน ทำไมเขาต้องมาทำหน้าที่นี้ มายับยั้งการเผยแผ่ธรรมะ มาสร้างกรรมให้ตน แต่ด้วยเป็นผู้ใต้บังคับบัญชาจึงต้องทำ ทหารไม่อยากทำกันหรอกครับ โดยเฉพาะเป็นสถานีวิทยุธรรมะเสียด้วย
    ตอนนี้กำลังจะสร้างสถานที่แสดงธรรมแห่งใหม่ แล้วจะนำข้อมูลมาให้ชมครับ

7. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    แวะมาเป็นกําลังใจให้ค่ะ

8. โwธิสัตว์

เหลือแต่เสา แผงส่งออกอากาศ 4 แผงเอาลงมาเก็บแล้วครับ

9. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ทุกสิ่งทุกอย่างมันก็มาลงเอยที่กฎไตรลักษณ์และโลกธรรม๘นะคะ ตอนนี้ก็เหลืออยู่ที่คุณที่ต้องทํา"ใจ"และก้าวต่อไป สิ่งเหล่านี้แหละที่มันจะทําให้คุณแข็งแกร่งขึ้น ธรรมะสวัสดีค่ะ

10. โwธิสัตว์

ผมไม่ได้ทำใจครับ แต่ผมเลือกที่จะทิ้งความรู้สึกเศร้าเสียงใจนั้น เพราะผมมีทางที่ทำให้จิตผมผ่องใสมากกว่านั้น ตอนนี้จิตผ่องใสมากๆครับ และมีงานอื่นรอแล้ว

11. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

คุณมาถูกทางแล้วครับ ที่ปรับมาทางออนไลน์

12. โwธิสัตว์

ผมเริ่มสถานปฏิบัติธรรมแล้วครับ เนื้อที่ 22 ไร่ ในเมืองใหญ่ โดยงานร่วมกับพระผู้ปฏิบัติดีชอบ รูปที่พักผู้ปฏิบัติธรรม สร้างชุดแรกจำนวน 3 หลัง

13. TheVisionMind

TheVisionMind เป็นที่รู้จักกันดี

ตัวอย่างสถานที่ปฏิบัติธรรมที่แสนเรียบง่าย แต่เต็มไปด้วยคุณค่าเพราะเน้นการปฏิบัติธรรมเป็นสำคัญ

สำนักสงฆ์พุทธธรรมสถาน บุพพาราม

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 สิงหาคม 2015
  14. โwธิสัตว์

ผมใช้เงินในการสร้างเขตปฏิบัติธรรมน้อยมากครับ แต่เกิดประโยชน์สูงสุด ที่พักแบบไม่มีผนังตามแนววัดป่า ของ กับ ค่าแรง หลังละไม่ถึง 7500 บาท ขนาด 1.5x2.4 เมตร และอื่นๆจะทำแบบพอเพียง ตามมีตามเกิด เน้นเพียงการปฏิบัติ ไม่สนให้ใครมาทำบุญ พระอาจารย์ไม่ยุ่งเรื่องเงิน ไม่รับเงิน เน้นให้ธรรมะเท่านั้น โดยท่านคิดเหมือนผม ถ้ามีคนมาทำบุญ ถวายสังฆทาน สะเดาะเคราห์ะ 100 คน ขอเลือกผู้ฏิบัติธรรมจริงจังแค่ 2 คนดีกว่าครับ

15. โwธิสัตว์

แคร่ปฏิบัติธรรมเสร็จแล้ว 3 หลัง ทำห้องน้ำต่อ 3 หลัง จากนั้นขึ้นศาลาปฏิบัติธรรมครับ

16. โwธิสัตว์

ตอนนี้ทำโครงการรถรับส่งคนพิการฟรี ได้สั่งต่อรถแล้ว เสร็จในไม่กี่วันจะนำมาให้ชมครับ เป็นหนึ่งสิ่งที่อยากช่วยเหลือผู้พิการ

17. romanof3

romanof3 Active Member

โมทนาสาธุในบุญทุกบุญของท่านโwธิสัตว์ ผมเชื่อว่าท่านเป็นคนดี และตั้งใจทำความดีเป็นแน่ ผมจะโม้ให้ฟัง ครับ ...อันตัวผมเคยปรารถนาปัจเจกภูมิ ทราบตัวเองตอนอายุ 15 ปี เหตุที่ตนเองทราบนั้นเพราะได้เรียนวิชาพระพุทศาสนา ( เมื่อก่อนไม่มีใครสอน/อยู่โรงเรียนคริสต์ ) จึงได้รู้จักคำว่าพระพุทธเจ้าและพระปัจเจกพุทธเจ้า เท่านั่นละครับความรู้พุ่งขึ้นมาเลย หันไปคุยกับเพื่อนข้างๆว่าสิ่งนี้ยิ่งใหญ่มากนะช่วยให้เรารู้คำตอบของชีวิตได้ // 55+ ไม่มีใครสนใจเลยครับ แม้แต่แม่หรือพ่อ 55+ เค้าว่าผมประสาทเสียไปแล้ว จึงได้รู้อย่างชัดเจนเลยครับว่า เราสอนใครไม่ได้เลย ไปได้เฉพาะตัวตนเราเท่านั้น ( ตั้งแต่เด็กถ้าเกิดเหตุการณ์อะไรสักอย่างเราจะไม่จนมุมเราจะรอด... แต่ถ้าไปกับหมู่คณะเราพาหมู่คณะฉิบหายเลย แต่ถ้าไปคนเดียวเราจะรอดด้วยปัญญาที่เกิดขึ้นเฉพาะหน้าซึ่งหมู่คณะจะไม่เข้าใจการกระทำของเรา ) กำลังใจเต็มเปี่ยมมากครับ ข้อสังเกตุ ตั้งแต่เด็กผมจะยึดมั่นในเรื่องการดำรงตนเป็นคนดีตลอดและตั้งใจมาก ถ้าทำดีจะทำดีตลอด ( แต่ถ้าคิดจะเลวผมตั้งใจว่าจะต้องเลวให้ลงหน้า1หนังสือพิมพ์ให้ได้ เลวเล็กๆน้อยผมไม่ทำ //เป็นความคิดตอนเด็กๆ// )( ไม่รู้จักศีล 5 นะ ) คาบเรียนวิชาพุทธศาสนาต่อมาประมาณ 1 อาทิตย์ หลวงพี่มาสอนเรื่องพระอรหันต์ และสาวกพระพุทธเจ้า ผมยังเฉยๆนะ..ไม่สะเทือนใจ.. พอมาเจอเรื่องหลวงปู่มั่นเท่านั้นละ ความรู้พุ้งมาอีกแล้ว พึ่งจะรู้จักหลวงปู่มั่น ใจมันคิดนี่ยังมีพระอรหันต์ในยุคนี้อีกเหรอ ผมนึกว่าหมดไปตั้งแต่ยุคพุทธกาลแล้ว ( ..กูนี้มันโง่มาก..ควายล้วนๆ ไม่มีวัวผสมเลย... ) และแล้ว การปราถนาปัจเจกภูมิในใจผมยุติลงทันทีครับ และมีความปราถนาแรงกล้าผุดขึ้นมาใหม่ ถ้าในยุคนี้ยังมีพระอรหันต์อยู่จริง เราต้องได้ศึกษาวิธีและต้องบรรลุเป็นพระอรหันต์ให้ได้ในชาตินี้ ( ความคิดเด็ก 15 ปี ที่รู้จักพระพุทธศาสนาครั้งแรก ) ...ใจทิ้งไปเลยครับปัจเจกภูมิ.. จะไปเสียเวลาหาอะไร ..พระพุทธเจ้าหาวิธีมาให้แล้ว ต้องคว้าเอาไว้เพราะย่นระยะเวลาปฏิบัติผมได้มากมายมหาศาลจริงๆ ที่มาเล่านี้ก็เพราะจะบอกว่า ....ผมลาปัจเจกภูมิ เพราะบารมีไม่หนักเน้นพอ ไปเกาะสาวกภูมิในชาตินี้แทน ตั้งแต่นั้นเป็นตนมา เวลาไปไหว้พระทำบุญที่ไหนจะอธิษฐานต่อหน้าพระปฏิมาครับ ว่าข้าพเจ้าจะต้องบรรลุอรหันต์ในชาตินี้ให้ได้ (คิดขึ้นมาเองตอนนั้นยังไม่ได้เจอคำสอนหลวงพ่อฤาษี มันเป็นปัญญาเกิดเฉพาะหน้าครับ เท่าที่จำได้ชัดเจนมี 1. ต้นสาละที่วัดอรุณ และ 2. พระเจ้าเก้าตื้อที่วัดสวนดอก จ. เชียงใหม่ ขอให้ท่านเป็นพยานในการบรรลุอรหันต์ของผมในอนาคต//เมื่อไหร่ไม่รู้แต่ไม่เกินชาตินี้// ) ต่ออีกสักหน่อย เมื่ออายุ เกือบๆ 17 ปี วัยสะรุ่นอย่างนี้ก็ต้องมีหวานใจมีแฟนเป็นธรรมดา ซึ่งเรารักเขามากมีอยู่วันหนึ่งผมนั่งโอบไหลแฟนบนโซฟาดูทีวี แหมมมันช่างสุขขีจิงๆ ใจผมก็สบายๆจึงเอยวาจา กับแฟนว่า รู้ไหมถ้าอนาคตเราแต่งงานกับเธอ เราจะทำงานให้มีเงินเยอะๆ ให้ลูกกับเธอใช้ พอลูกเราโตมีงานทำเราจะยกทุกอย่างให้เธอกับลูกหมด เราจะไปบวช..ไม่สึกตลอดชีวิต ถ้าเป็นคุณหรือผมก็คงคิดว่าโมทนาสาธุดีแล้ว แต่มันไม่ใช่ แฟนผมโกรธมากและตะเบ็งเสียงใส่ผมว่า มึงจะทิ้งกรูเหรอ กรูอุสาห์เลือกคบมึงมีคนมาจีบกรูตั้งเยอะ ( แฟนผมขาวหมวยสูง สเป็กสากลที่ผู้ชายชอบอะครับ ) ......นั่นละครับ ปัญญาผมเกิดทันที ครับ ฉิบหายสิครับ นี้ยังไม่ได้แต่งาน ยังไม่ได้มีลูก แค่คบกันเฉยๆ ยังขนาดนี้ ถ้าเรามีแฟนหรือภรรยาในขนาดคตหมดกันครับ ไม่ได้ออกบวชแน่ๆ สุดท้ายครับ....เลิกลากันไป เพราะเหตุนี้ละครับ ( ในอายุเท่านั้นไม่ใช่ผมไม่มีราคะไม่มีความกำหนัดนะ ผมมี... แต่ถ้าอนาคตผมไม่ได้บวชผมไม่เอาผมเลิก ...เลิกไปโดยดีเพราะเราไม่ได้มีสัมพันธ์ลึกซึ้งทางกายครับ ) ตั้งแต่นั้นจนถึงตอนนี้อยู่คนเดียวสบายใจครับ

ที่เล่าโม้มาทั้งหมดก็เพราะ อยากชื่นชม คุณโwธิสัตว์ครับ ถ้าปราถนาเป็นพระพุทธเจ้าผมขอโมทนาสาธุ เพราะเป็นกันได้ยากจริงๆ ย้ำว่ายากจริงๆ ถ้าบารมีไม่เป็นปรมัต ยังไม่เจอพุทธพยากรณ์ ก็อาจจะลาไปซะก่อนเหมือนผมเพราะใจมันเหนื่อยครับ ไม่ใช่เกิดมาแต่ละชาติจะเจอพระพุทธศาสนาทุกชาติ ดังนั้นชาตินี้ผมคว้ามับไว้เลย..........

ผู้ปราถนาพุทธภูมิกำลังใจต้องสูงมากๆ ครับ โมทนาทุกบุญกับคุณด้วยครับ ..สาธุ

18. โwธิสัตว์

ศาลาปฏิบัติธรรม เฟสแรกขนาดความกว้าง 6x12 เมตร ขึ้นเสาแล้วครับ

19. โwธิสัตว์

ความคืบหน้า

20. โwธิสัตว์

พระอาจารย์ที่มาทำงานธรรมร่วมกันครับ