แนวทางการสร้างบารมีของข้าพเจ้า

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย โwธิสัตว์, 9 เมษายน 2013.

แท็ก: แก้ไข
  1. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    ถามครับทำไมอยากเป็นโพธิสัตว์

2. animejanai

animejanai เป็นที่รู้จักกันดี

27 กรกฎาคม 2005
    กรรม ดีเลย์ซ้ำลบก็ดีครับ

3. โwธิสัตว์

โwธิสัตว์ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2012
    พระพุทธรูป ณ ศาลาปฏิบัติธรรมครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

4. โwธิสัตว์

งานแรกของสถานธรรม ปฏิบัติธรรม 3-5 ธันวาคม เป็นการลองระบบจัดการและการสอน ก่อนจะมีปฏิบัติทุกเสาร์อาทิตย์ครับ

5. Veeravit

Veeravit เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤศจิกายน 2012
    ขออนุโมธนาครับ :cool:

6. โwธิสัตว์

งานวันแรกผ่านพ้นไปได้ด้วยดีครับ ไม่ได้บอกใครมาก และไม่ได้ประชาสัมพันธ์ เพราะคิดว่าจะพร้อมมากกว่านี้ประมาณเดือนหน้าพร้อมที่พักผู้ปฏิบัติอีกจำนวนหนึ่ง เมื่อวานมีผู้ปฏิบัติ 7 ท่าน วันนี้ คงสิบกว่าท่าน และวันที่ 5 อาจจะถึง 20 ท่านครับ

7. zipp

zipp เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤศจิกายน 2012
    บอกสถานที่ได้ไหมครับ

8. โwธิสัตว์

งานปฏิบัติธรรมวันและคืนที่ ๒

9. โwธิสัตว์

สร้างที่พักผู้ปฏิบัติเพิ่ม 4 ห้อง นอนได้ 4-8 ท่านครับ และสร้างห้องใหญ่นอนได้ 8-10 ท่านต่อ

10. โwธิสัตว์

ห้องพักผู้ปฏิบัติธรรม 4 ห้องแรกของผู้หญิงเสร็จแล้วครับ เหลือแค่ทาสี ศาลาพ่อแม่พี่ชายผมเป็นเจ้าภาพออกเงินปูพื้นศาลาให้ 175 ตรม
    และบรรยากาศยามก่อนค่ำครับ

11. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

6 พฤศจิกายน 2015
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1
    ตั้งสำนักคงจะลำบากมาก ขอให้ประสบความสำเร็จ
    นะครับ ตามหาโพธิญาณให้ได้ อย่าละเสียก่อนนะครับ
    ผมเองเป็นเป็นแค่อุบาสกขอเป็นกำลังใจให้นะครับ

พระโพธิสัตว์ลงมาเกิดในยุคนี้กันมาก เพื่อสืบอายุพระศาสนา
    และต่อยอดบารมีขอตัวเองด้วย

ผมเองก็กำลังรอสอบบารมีเล็กอยู่(ธรรมิกราชโพธิญาณ)
    เป็นของเด็กนะครับ

ถ้าเป็นของผู้ใหญ่เขาเรียก พระสัมมาสัมโพธิญาณ
    ถ้าเป็นของเด็กเขาเรียกว่าธรรมิกราชโพธิญาณ

ตอนนี้กำลังลุ้นอยู่ว่าใครจะสอบผ่าน(กำลังสนุกครับ)

12. GenerationXXX

GenerationXXX เป็นที่รู้จักกันดี

15 มิถุนายน 2005
    ช่วยกันรักษาความถูกต้องกันด้วยบ้างก็ดีครับ "ธรรมิกราชโพธิญาณ" ถ้าจะอุปมาเปรียบเทียบระดับชั้นอะไรแบบนี้ ใช้คำอื่น ๆ ก็ได้นะครับ อย่าเพิ่มเติม ดัดแปลง อะไรที่ความหมายเดิม มันไม่มี ยิ่งกับพระพุทธเจ้าด้วยจะกลายเป็นปรามาสเอาได้ ถ้าจะใช้ในประโยคเป็นชื่อก็คงไม่เป็นอะไร แต่การอุปมาเองแบบนี้จะมีโทษมากกว่านะครับ

การบำเพ็ญบารมีของพุทธภูมิในแต่ละชาติ แต่ละคนเอามาเทียบกันไม่ได้เลยครับ บางคนบารมีเข้มมาก แต่ลงมาเพื่อศึกษาเฉพาะด้าน สร้างบารมีเฉพาะด้านก็มีอยู่เยอะ พอทำเสร็จก็จะไปเลย(ตาย)หรืออยู่ต่ออย่างไรก็แล้วแต่เจ้าตัว จะเหมาเอาว่าถ้าบารมีเยอะแล้วต้องทำโน่นนี่เยอะแยะ บางทีมันไม่ใช่

ถ้าถามว่าจะรู้ได้อย่างไร ท่านไหนบำเพ็ญบารมีมามากน้อยแค่ไหน ตอบแบบจริงๆ ตรงๆ คือ ไม่อาจทราบได้ ได้แต่เพียงสังเกตจริยาพฤติกรรมกันในระยะเวลานึง ถึงจะพอประมาณได้ว่าคนนี้สร้างบารมีมาระดับไหนแล้ว ถ้าประเภทเห็นปุ๊บปั๊บฟันธงได้เลย ทำมาเท่าไหร่ ระดับไหน ส่วนใหญ่และส่วนมากจะมั่วและผิดง่ายมาก

ส่วนเรื่องบททดสอบ ในช่วงชีวิตๆ นึงที่ลงมาเกิด อย่างไรเสียจะต้องเจอด่านทดสอบหลัก ที่เรียกว่าเป็นโจทย์หลักเลยก็ได้จะมีเพียงเรื่องเดียว และหนักหน่วงมาก ต้องวัดชี้เป็นชี้ตายด้วยชีวิตเลย อันนี้เป็นเกณฑ์ปกติเลยครับ ในแต่ละชาติที่ลงมาบำเพ็ญบารมี จะต้องมีแบบนี้เสมอ ไม่งั้นถ้าแค่ลงมาแล้วทำบุญเจริญภาวนาเฉยๆ ไม่ต้องพระโพธิญาณก็ได้ สาวกก็ทำแบบนี้ แต่ถ้าจะเป็นอาจารย์สอนเขา มันต้องลุยเอาทุกอย่าง

พูดเอาไว้เผื่อพุทธภูมิท่านอื่น อ่านมาเจอ จะได้เตือนสติผู้ที่ยังบารมีไม่เข้มแข็งมากนัก เดี๋ยวจะคิดเปรียบเทียบตัวเองกับคนอื่นที่เขาประกาศความดีกันลักษณะนี้ แล้วมานึกน้อยเนื้อต่ำใจอะไรก็แล้วแต่ว่าไม่มีโอกาสทำได้อย่างเขา

ในฐานะที่ผมผู้ปรารถนาพระโพธิญาณและปรารถนาจะเป็นองค์สุดท้ายของทั้งหมด ก็ขอสนับสนุนและอนุโมทนาทุกความตั้งใจในการปรารถนาพระโพธิญาณของพุทธภูมิทุกๆ ท่าน ขอให้ทุกท่านถึงซึ่งพระโพธิญาณสมความปรารถนาในอนาคตกาลทุกท่านเทอญ

13. โwธิสัตว์

ผมไม่ได้อยากเป็นโพธิสัตว์ครับ ทุกสิ่งสร้างมาจากการสะสม
    ในช่วงต้นของชีวิตผมมิได้ทราบเสียด้วย จนถึงปัจจุบันผมก็ไม่ได้มีความปราถนาจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต ก็เคยสงสัยอยู่เหมือนกันว่าชีวิตเรามาแนวทางนี้ ทำอะไรเพื่อผู้อื่น ดูแลพระพุทธศาสนา แต่ทำไมเราไม่มีความต้องการจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคตเลย จนมาทราบจากพ่อแม่ครูอาจารย์ และข้อมูลต่างๆว่าพุทธภูมิจะไม่มีแม้ความต้องการจะเป็นพระพุทธเจ้าในอนาคต .... ตามที่บอกว่าปัจจุบันก็ยังคงมีความรู้สึกเฉยๆ ไม่ทำอะไรเพื่อความอยากเป็นพระพุทธเจ้า แต่ทำด้วยการสงเคราห์ะผู้อื่น ดูแลพระศาสนา ทำไปเพราะรู้ว่ามันเป็นหน้าที่ แต่ไม่มีความอยากครับ

ข้อสำคัญสำหรับผู้ที่บอกว่าต้องการเป็นพุทธภูมิในอนาคตนะครับ มิใช่แค่ปราถนา ไม่ใช่แค่หวัง แต่ต้องทำครับ ต้องทำแบบที่ผมทำหรือมากกว่า หวังๆๆๆ ปฏิบัติอย่างเดียวไม่พอครับ ต้องสละทั้งตัวทั้งใจลงมาทำงานเพื่อผู้อื่น ....

ปัจจุบันผมก็เป็นแค่มนุษย์ขี้เหม็นธรรมดาคนหนึ่งเท่านั้นครับ มิเคยหลงไปกว่านี้ แต่มีหน้าที่อะไรมากมายกว่าคนปกติมากเท่านั้นเอง แม้คนรอบข้างมากมายจะมองว่าผมเป็นพุทธภูมิ และถามผมมากมายว่าผมปราถนาเป็นพระพุทธเจ้าไหม ผมก็ตอบตามความรู้สึกจริงๆครับว่า " เฉยๆครับ ไม่ได้ปราถนา รู้แต่ว่ามาทำงาน มาสะสมบุญสร้างบารมี "

14. โwธิสัตว์

เจตนาแต่แรกเลยคือไม่ต้องการเปิดเผยตัว กลัวจะว่าเป็นการอวดอ้างหวังผลประโยชน์ต่างๆครับ แต่ยังไงผมก็ไม่รับบริจาคใดๆอยู่ดี ยกเว้นผู้ที่มาปฏิบัติธรรมที่สวน อยากร่วมค่าไฟ ค่าอาหาร ก็จะรับครับ แต่จะไม่รับทางเนทหรือรับเงินให้ไปสร้างอะไรต่างๆครับ เพราะจะใช้ทุนส่วนตัวทั้งหมด

ยังไงหากต้องการทราบสถานที่ ขอให้ส่งข้อความมานะครับ จะขอบอกทางข้อความนะครับ

15. choksila58

choksila58 เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2012
    1
    ..ขอร่วมอนุโมทนาสาธุด้วยคร๊าบ ทำไปเถอะความดี อย่าไปอิจฉาหมั่นไส้กัน เราไม่มีโอกาสได้ทำเหมือนเค้าแต่ร่วมอนุโมทนายินดี เราก้อพลอยได้บุญร่วมไปกับเค้า..

มันจะไปได้ไกลถึงไหนเป็นอีกเรื่องอย่าใส่ใจมากมาย แต่ที่แน่ๆทำดีได้ดีแน่นอนมีแต่ความสุขทั้งปัจจุบันอนาคต ต่างจากความเลวมีแต่ทุกข์ยากลำบาก

16. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
    สิ่ง-นิสัย ที่ชีวิตทั้งหลายถูกโปรแกรมโดยไม่รู้ตัว คือ ความอยาก มีตัณหานำไป ด้วยใจเร่าร้อน
    ยิ่งมาบำเพ็ญฯ ก็จะเอายอด ถึงยอด อย่างเร็วๆ ไม่สร้างฐานให้มั่นคงจนเป็นนิสัย อุปนิสัยให้
    ติดดวงจิตดวงใจจนทำอัตโนมัติ ไม่ต้องให้สิ่งแวดล้อมมาบงการ ชักนำ ก็ทำออกมาเอง

ผู้ที่ทำออกมาเองโดยไม่ถูกสภาพแวดล้อมบงการ ชักนำ คือ ได้สร้างฐานมามากไม่น้อยเลย
    ด้วยมีฉันทะในมหาเมตตากรุณาต่อสรรพชีวิต ที่ออกมาจากจิตส่วนลึก

อนุโมทนากับทุกบุญกุศลคุณความดีสัมมาทิฐิล้วนๆของทุกชีวิตที่มีกำลังจะรื้อขนสรรพชีวิตได้ในอนาคต และในระหว่างทาง สาธุ

แก้ไขครั้งล่าสุดโดยผู้ดูแล: 19 ธันวาคม 2015
  17. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    1,003
  18. กล่องไม้ขีดไฟ

กล่องไม้ขีดไฟ เป็นที่รู้จักกันดี

1
    ครับ ขอบคุณที่เตือนครับ แค่มาให้กำลังจากเด็กน้อยก็เท่านั้น
    ปรารถนาเป็นองค์สุดคงลำบากมากนะครับ
    ขอให้สมประสงค์นะครับ กับองค์สุดท้าย

19. กล่องไม้ขีดไฟ

1
    สาธุครับ ของจริง ต้องเฉยๆ
    ของปลอมต้องยิ่งใหญ่...

20. โwธิสัตว์

ผมก็แค่มนุษย์ขี้เหม็น ที่มาสะสมบารมีเท่านั้นครับ