แนวทางที่ผมฝึกแล้วเห็นผล

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ปัญฺญาวโร, 15 พฤศจิกายน 2012.

1. ปัญฺญาวโร

ปัญฺญาวโร เป็นที่รู้จักกันดี

พรุ่งนี้ต้องขึ้นสวดศพ พึ่งบวชได้แปดวันสงสัยต้องพกโฉนด

2. poppyrose

poppyrose เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงพี่บวชวัดไหนคะ

3. Tamjugg

Tamjugg เป็นที่รู้จักกันดี

กรรมฐานนี้มีคนถึงวิชา3และโลกุตระอภิญญามากมาย เก่งอีกแล้วธรรมชาติ เลิกหาเหาใส่หัวซะที ทุกเท่านั้นที่เกิดจริงๆธรรมชาติ ถ้านายยังไม่ถึงไหนอย่าเพิ่งพล่ามดีกว่าไหม เอะอะมาบอกอวิชาเป็นตัวนำหาอบายให้ตนเปล่าๆถ้าวิธีผมถูกต้อง

กรรมฐานแบบผมคุณทิ้งไป25ปีก่อน แต่กรรมฐานนี้มีคนถึงวิชา3และโลกตระอภิญญามากมาย เก่งอีกแล้วธรรมชาติบอกทิ้งโดยที่ตนยังไม่ถึงไหน

นายธรรมชาติบอกอภิญญาได้จนเบื่อ แต่ ณ บัดนี้ยังเที่ยวพล่ามอยู่เลยเหอะๆ อภิญญาของคุณมันแบบไหนกัน ช่วยคนป่วยรักษาโรคหรือดูของหายได้รึยัง ไม่ใช่ละเมอไปเอง

ญาน ฌานที่เป็นฐานในการทรงอภิญญาคุณรู้แจ้งรึยัง บอกมาได้เบื่ออภิญญา กลับมาได้แล้วนายธรรมชาติ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2013
  4. ปัญฺญาวโร

วัดกลางชูศรีเจริญสุข อัตตมาบวชฉลองวันเกิดหลวงปู่บุดดา ถาวโร

5. ปัญฺญาวโร

หลังจากบวชใด้เกือบสองเดือนอัตตมา ก็ได้ฝึกนั่งสมาธิใหม่ โดยเิ่ริ่มปรับธาตุ คือ การจัดระเบียบร่างกายให้สบายที่สุดขยับจนได้ที่ เมื่อเวลานั่งจะไม่เกิดเวทนากาย สมาธิจะรวมลงที่จิตได้เร็วมาก การนั่งสมาธิโดยไม่ปรับธาุตุก่อนจะเกิด ผลกระทบกับกายมาก เช่น เป็นเหน็บ ตัวร้อน ปวดหัว มึนงง

6. ปัญฺญาวโร

หลังสงกรานต์หลวงพี่ดวลบอกจะให้ไปเขาใหญ่ด้วย ๔๕ วันจัดเต็ม ยังลุ้นอยู่ว่าจะได้ไปจริงหรือปล่าว เพราะรู้สึกว่าจะเป็นการ จัดอบรม วิปัสสนาจารย์ ที่ศูนย์ปฏิบัติธรรม ธรรมโมลี พระที่ไปจะเป็นพระวิปัสสนาจารย์กันหมด แล้วหลวงพี่ดวลจะหนีบอาตมาไปด้วยได้ปล่าว รู้สึกอยากไปมากๆ เพราะเขาเข้มมาก จากตี๔ถึง๔ทุ่ม จะพักกันแค่ทำธุระส่วนตัว,ฉันท์อาหาร,และน้ำปาณะ เท่านั้น จะนั่งกับเดินจงกรมตลอด๔๕วัน

7. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    สาธุ ถ้าได้ฝึกที่ ธรรมโมลี ถือว่าเป็นโอกาสที่ดีครับ

8. ปัญฺญาวโร

การนั่งสมาธิเมื่อจิตเป็นสมาธิดีแล้ว จิตจะปล่อยการตามดูลมแล้วไปจับนิมิตเป็นอารมณ์แทน
    ส่วนมากนิมิตที่เห็นจะเป็นสังขารปรุงแต่งจากสัญญาถ้าเห็นอะไรแปลกๆก็ให้กำหนดเห็นหนอๆ
    ดูสิว่าหายไหมถ้าหายไปก็เป็นนิมิต (ข้อควรระวังถ้าเราหลงเพลินกับนิมิตอยู่อาจเกิดนิมิตที่เรากลัวแทรกเขามา) เมื่อเห็น นิมิตบ่อยๆเข้า บางที่มีเสียงทำเหมือนกันคือยินหนอ ส่วนมากเสียงลวงถ้าเป็นการสทนาเราจะเดาบทสทนาออกเพราะเป็นจิตปรุงขึ้น อายตนะมีอะไรบ้างมันมาหมด กลิ่นบ้าง ปิติบ้าง ถ้าเรากำหนดภาวนาด้วย ยุบหนอพองหนอ จะมีสติดีกว่าไวกว่า

9. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    กราบนมัสการพระคุณเจ้า

โดยปกติแล้วเหมือนจะจัดทุกปีๆละ 1 ครั้งนะเจ้าคะ เมื่อปีที่แล้ว ข้าพเจ้ามีโอกาสได้ถวายผ้าไตรจีวรสังฆาติสองชั้นแด่พระคุณเจ้าองค์หนึ่งที่วัดแห่งหนึ่ง ท่านกล่าวว่าจะไปอบรมวิปัสสนาจารย์ กำหนด 45 วัน หลังจากพระคุณเจ้าองค์นั้นท่านกลับมาแล้ว ท่านก็นำวิธีการปฏิบัติมาเผยแพร่สอนญาติโยมที่วัด พอมีโอกาสได้สนทนาธรรมกับท่าน ท่านกล่าวว่า การอบรมวิปัสสนาจารย์เข้มมาก องค์ไหนทำไม่ได้จะถูกไล่กลับทันที โยมได้อานิสงค์มากนะ เวลากลางคืนอากาศที่นั่นหนาวเย็นมากๆ อาตมาได้จีวรของโยมห่มป้องกันความหนาวเย็นเวลาปฏิบัติ

10. ปัญฺญาวโร

สาธุ...สาธุ ถูกแล้วโยม ที่อาตมารู้มาตรงกัน คือ ถ้ารูปไหนวิปัสสนารั่ว เขาจับแยกเลย สอบอารมณ์ทุกสามวัน อาตมาเองก็กำลังทำการบ้านอยู่ถ้าได้ไปจะได้ไม่โดยไล่กลับ สาธุ...สาธุ

11. จิตวิญญาณ

จิตวิญญาณ เป็นที่รู้จักกันดี

17 สิงหาคม 2008
    นมัสการเจ้าค่ะพระคุณเจ้า

สาธุ เจ้าค่ะ ช่วงที่ข้าพเจ้าไปฝึกกรรมฐาน เดินจงกรมที่วัดนั้น ผู้ปฏิบัติบางท่านนั่งสมาธิแล้วตัวโยกเยก คือแต่ละคนมีอาการไม่เหมือนกันน่ะเจ้าค่ะ พอออกจากสมาธิ ผู้ปฏิบัติก็จะถามอาการที่สงสัย พระคุณเจ้าที่ไปฝึกอบรมพระวิปัสสนาจารย์มา ท่านชี้แนะแล้วท่านกล่าวสั้นๆตอนท้ายว่า ช่วงที่ไปฝึก พระบางรูปที่นั่งสมาธิอยู่ กระโดดวิ่งจากเสาไต่ขึ้นไปจนถึงกลางคาน แล้วกระโดดลงมานั่งสมาธิในท่าเดิม ช่วงอบรม 45 วัน ห้ามพูดคุยเลยเจ้าค่ะ เท่าที่ทราบมาก็มีแค่นี้เจ้าค่ะ

12. ปัญฺญาวโร

เมื่อวานวันที่ ๑๕ มีนา เป็นวันเกิด พอฉันท์เช้าเสร็จก็เข้าศาลาทำวัตรเช้ารูปเดียวต่อหน้าหลวงปู่บุดดา ถาวโร ตอนเพลได้จ้างชาวบ้านทำกับข้าวเลี้ยงพระหมดไป ๑,๕๐๐ บาท

พอวันนี้ตอนหลังจากฉันท์เช้ามีคนเถียงกันเรื่องฝากซื้อสลากกินแบ่งฯ เขาเกิดไไม่อยากได้เลยเอามายัดขายให้ ๒ ใบ ก็เลยเอาไว้ ดันถูกเลขท้าย ๒ ตัวทั้งสองใบ ตั้งใจจะเลี้ยงก๊วยเตี๋ยวพระอีก บุญต่อบุญอิ่มบุญดี

13. newamazing

newamazing เป็นที่รู้จักกันดี

ขอถามครับพระซื้อหวยได้เหรอครับ

14. ปัญฺญาวโร

เขาเถียงกันไม่อยากได้ อาตมาก็เอาเงินโยนแม่ที่ส่งมาเลี้ยงเพลพอมีเหลือซื้อไว้
    ตัดปัญหา เพราะอาตมาปกติเป็นคนใจอ่อน ใครยืมตังค์ไม่เคยได้คืน แล้วที่อาตมาซื้อในตอนแรกนี้เหมือนซื้อความสบายใจมากกว่า เพราะเกิดมาไม่เคยถูกหวยเลยสักครั้งก็คิดว่าไม่ถูกหรอก ซื้อแล้วคนเขาได้เงินคืนจะได้เลิกผิดใจกัน ก็พึ่งจะเคยถูกก็ครั้งแรก แต่ถามว่าซื้อหวยผิดไหมมันก็ผิดนะโยม เป็นอบายมุข แต่เจตนาอาตมาไม่ใช่หวังเงินแต่แรกอยู่แล้วอย่างที่บอก พอรู้ว่าถูกก็ตั้งใจได้มาจะเลี้ยงพระทำบุญอยู่แล้ว ส่วนเรื่องที่เอามาลงเพราะมีเจตนาจะแชร์เรื่องบุญต่อบุญ อาตมาเองก็ลืมกำหนด เพิ่งจะบวชมาก็ ๒ เดือนกว่ายังมีเผลอมีพลาดอยู่ โยมถามมาก็ดีแล้ว สาธุ

15. newamazing

ถามเป็นประเด็นได้พูดคุยครับ ผมอยากแนะนำนะครับ เพศบรรพชิตนั้นเป็นเพศที่สูงส่งมาก ควรศึกษาพระวินัยให้มากครับ ผมขอแนะนำฟังพุทธวจนเกี่ยวกับวินัยที่นี่เลยครับ เพราะสถาบันวิจัยเกี่ยวคำพูดขององค์พระบิดาของเราล้วนๆไม่มีคำอื่นปนครับ กราบด้วยความเคารพอย่างสูงครับ http://watnapp.com/

16. newamazing

เชิญชวนฟังธรรมสดๆในขณะนี้ครับที่http://watnapp.com/ ทุกค่ำวันเสาร์

17. ปัญฺญาวโร

คืนนี้จะลองนั่งโดยอัดวีดีโอไว้ด้วย อยากรู้ว่าเวลาที่ตัวรู้มันรู้สึกนิ่ง แล้วกายนิ่งจริงหรือปล่าว

18. อินทรบุตร

อินทรบุตร เป็นที่รู้จักกันดี

19 มิถุนายน 2012
    นิ่งจริงครับ ทดลองได้โดยลืมตาเข้าระดับฌานนั้นแหละ ตัวจะไม่กระดิกเลยแม้แต่นิดเดียว

19. ปัญฺญาวโร

สึกพระมาหลายเดือนมีสิ่งแปลกใหม่มาเล่าสู่กันฟัง

20. ธรรม-ชาติ

ธรรม-ชาติ เป็นที่รู้จักกันดี

กำลังรอฟัง อยู่ครับ