++ แนะนำพระที่มีพุทธคุณครบให้หน่อยครับ ++

ในห้อง 'กระทู้เก่า' ตั้งกระทู้โดย BlueBlur, 23 ธันวาคม 2008.

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้
  1. BlueBlur

BlueBlur เป็นที่รู้จักกันดี

26 มิถุนายน 2008
    อยากจะนำไว้บูชาติดตัวครับ เพราะผมชอบห้อยเดี่ยว อยากได้แบบครอบคลุมนะครับ จะเป็นพระกรุ หรือพระเกจิ ก็ได้ครับ ขอบพระคุณครับ

2. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

หลวงปู่สี หลวงปู่ละมัย หลวงปู่สรวง หลวงปู่หมุน หลวงปู่เทพโลกอุดร หลวงปู่ขาวพุทธรักขิตโต หลวงปู่มั่น หลวงปู่คำพันธ์ หลวงปู่กอง หลวงปู่โต หลวงปู่ทวด หลวงปู่ศุข หลวงพ่อเงิน ทั้งนี้ดีทั้งนั้นสุดยอกมากๆ

3. chattrg

chattrg เป็นที่รู้จักกันดี

18 สิงหาคม 2007
    หลวงปู่ทวด
    หลวงปู่ดู่
    หลวงพ่อฤาษี
    สมเด็จวัดระฆัง

4. Reliquiae

Reliquiae เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2006
    ถ้าจะห้อยเดี่ยว ผมแนะนำ พระ ๒๕ ศตวรรษ ครับ ราคายังไม่แพง และยังพอหาได้อยู่ครับ

5. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    ขออภัยนะครับ

สำหรับ หลวงปู่ทวด ผมว่าไม่ครบนะครับ

อย่างน้อยท่านก็ไม่ชอบการพนัน

การจะได้โภคทรัพย์สำหรับ หลวงปู่ทวด ต้องอาบเหงื่อเท่านั้นครับ

ส่วน สมเด็จฯ ก็มักจะเป็น เมตตา ค้าขาย มากกว่าที่จะเป็น คงกระพันนะครับ

เอากันจริงๆ ผมก็ตามหาอยู่เหมือนกัน ที่ว่าครบ ครอบจักรวาล

เท่าที่ได้ลองจากประสบการณ์จริง ก็จะเป็นของ หลวงปู่สรวง ครับ

แต่ติดตรงที่ว่า จะออกบู๊มากกว่าด้านอื่นเท่านั้นเอง

6. Specialized

Specialized ผู้ดูแลเว็บบอร์ด ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

21 กุมภาพันธ์ 2006
    กระทู้เรื่องเด่น:
    23
    พระเก่าพระแท้ครับ ดีที่สุด

ไตรสรณคมณ์ ไงครับ

7. ปีกาจู

ปีกาจู สมาชิก

หลวงปู่ดู่ หลวงพ่อกวย หลวงปู่แสวง วัดสว่างภพ ถ้าไม่อยากเสี่ยงกับของปลอมก็แนะนำหลวงปู่แสวงไปบูชาที่วัดได้รับรองว่าดีจริง

8. ซักวันจะคิดออก

ซักวันจะคิดออก เป็นที่รู้จักกันดี

16 สิงหาคม 2007
    พระคู่บ้านคู่เมืองครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2008
  9. Shinray01

Shinray01 เป็นที่รู้จักกันดี

ผมขอเพิ่มนะครับหลวงพ่อฤาษีลิงดำ
    และหลวงปู่ดู่พระโพธิสัตว์ครับ

10. thawatchaids

thawatchaids เป็นที่รู้จักกันดี

15 กุมภาพันธ์ 2006
    ส่วนตัวผมขอแนะนำ พระพิมพ์โลกอุดร ใช้ได้ทุกพิมพ์ ครับ

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      2 MB
      เปิดดู:
      2,772
  11. ศนิวาร

ศนิวาร เป็นที่รู้จักกันดี

พระคำข้าว , พระหางหมาก ของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ

ครบทุกทางทั้งเมตตา แคล้วคลาด โชคลาภ ค้าขาย

พระคำข้าวเด่นทางโชคลาภแต่อย่างอื่นก็มีครบ พระหางหมากเด่นทางเจรจาแต่อย่างอื่นก็มีครบ

ส่วนมหาอุดและคงกระพันหลวงพ่อไม่รับรอง ท่านว่าแล้วแต่บุพกรรมของแต่ละบุคคลครับ แต่มีลูกศิษย์ที่ห้อยพระคำข้าวแล้วถูกลอบยิงปืนไม่ลั่นก็มี ถูกยิงไม่เข้าก็มี

12. Liverpat

Liverpat เป็นที่รู้จักกันดี

20 สิงหาคม 2008
    เห็นด้วยกับน้องบอยครับ

พระอะไรก็สู้ไม่ได้ครับ

13. Tuumm

Tuumm เป็นที่รู้จักกันดี

3 มิถุนายน 2008
    แนะเหรียญของวันเกิดของหลวงพ่อฤาษีลิงดำครับ ผมห้อยเดี่ยวอยู่ครับ ออกบู๊นิดๆ นึง แต่เรื่องโชคลาภและการทำมาหากินไม่ต้องห่วงเลยครับ สุดยอด นอกจากนี้หลวงพ่อท่านยังบอกอานุภาพของเหรียญวันเกิดท่านเอาไว้อีก ดังนี้ครับ
    ๑. ป้องกันอันตรายffice:eek:ffice" /><O:p></O:p>
    ๒. ผู้ทำคุณไสยมาจะย้อนกลับไปหาเจ้าของ<O:p></O:p>
    ๓. ศัตรูทำอันตรายยาก<O:p></O:p>
    ๔. เมื่อปลุกเสกเสมอ อย่าแช่งคนอื่น เพราะจะเป็นไปตามนั้น <O:p></O:p>
    ๕. ทำน้ำมนต์ กินคลอดบุตรง่าย และรักษาโรค<O:p></O:p>
    ๖. ติดตัวไว้จะไม่มีอันตรายจากยาพิษ เมื่อบังเอิญกินยาพิษเข้าไป จะมีอาการมึนงงราว 1 ชั่วโมง แล้วจะหายไปเอง<O:p></O:p>
    ๗. เมตตามหานิยม<O:p></O:p>
    ๘. กันรังสีต่าง ๆ <O:p></O:p>
    ๙. กันโรคระบาดถ้ามีโรคระบาดเกิดขึ้นให้ใส่บาตรอุทิศกุศลให้ท่านท้าวมหาชมภูแล้วจะพ้นภัย เหรียญนี้ ๑ องค์คุ้มกันได้ทั้งบ้าน <O:p></O:p>

14. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    พระที่ว่ามามีพุทธคุณครบถ้วนแน่นอน

แต่ต้องเข้าใจด้วยว่าบุคคลที่มาถาม ไม่ใช่พระอริยเจ้า (หรือเป็นแล้วก็ไม่ทราบ อนุมานไว้ก่อนว่ายังไม่เป็น) ดังนั้นจึงไม่สามารถห้อยพระไตรสรณคมณ์ได้ทุกเวลา

ท่านที่มาถามต้องการห้อยพระติดตัวเพียงองค์เดียว แต่มีพุทธคุณครบ ให้แนะนำผมคงแนะนำเช่นเดียวกับคุณบีครับ พระ 25 พุทธศตวรรษ ราคายังไม่แพงมากครับ

15. กะหล่ำปลี

กะหล่ำปลี เป็นที่รู้จักกันดี

28 สิงหาคม 2006
    http://palungjit.org/showthread.php?t=153255

ถาม :
    (คุยเรื่องการแขวนพระ)

ตอบ : เป็นเรื่องจำเป็นเสียด้วยซ้ำไป เพราะว่าถ้าสมาธิของเราไม่ดี ไม่สามารถจะทรงอารมณ์อยู่ได้ตลอดเวลา โอกาสที่จะพลาดให้ อันตรายเข้ามาทำเราได้มันมีอยู่ เพราะฉะนั้นการพกพระอยู่กับตัว ถึงเวลาเช้าภาวนาให้พระอยู่กับตัว ภาวนาให้ท่านคุ้มครอง ท่านจะรักษาเราได้ตลอด ตัวเราเผลอได้ แต่พรหมหรือเทวดาท่านไม่เผลออยู่แล้ว

ถาม : ตอนเช้านี้ควรจะตื่นสักกี่โมง ?

ตอบ : ตีสามตีสี่ก็ได้แล้วแต่เราถนัด แต่อย่าตื่นสายมาก ถ้าตื่นสายมากกิเลสมันตื่นก่อนก็ฟุ้งซ่านมาก ตื่นก่อนกิเลสนั่นแหละดี ภาวนาจนอารมณ์ใจทรงตัว รัก โลภ โกรธ หลง มันก็เยินไปเสียแล้ว โดนดับไปชั่วคราวก็สบายไปทั้งวัน แต่ถ้ากิเลสตื่นก่อนก็มีเรื่องแน่งานนี้ ฟุ้งซ่านไปทั้งวัน รักษาอารมณ์ใจให้ดี ถ้ารักษาอารมณ์ใจไม่เป็น มันจะเป็นโทษแก่ตัวเรา เรื่องของหนังสือก็ดี วิทยุโทรทัศน์ก็ดี หนังสือพิมพ์ก็ดี อ่านได้ แต่ว่า ต้องรักษาอารมณ์ใจตัวเองให้เป็น รักษาไม่เป็นก็เหมือนรู้ว่าอาหารมันไม่ดี แต่ก็กิน ก็เจ็บบ้าง แสบท้องบ้าง

สนทนากับพระเล็ก สุธมฺปญฺโญ
    เดือนพฤษภาคม ๒๕๔๕
    ณ บ้านอนุสาวรีย์ฯ

16. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    เรื่องพุทธคุณครบทุกด้านผมคิดว่าหาพระพิธีใหญ่พุทธาภิเษกเป็นหมู่น่าจะเหมาะครับ เช่น

พิธี 25 พุทธศตวรรษ - พระเครื่องพิธี 25 พุทธศตวรรษเป็นหนึ่งในของดีราคาถูกครับ ถ้ายังไม่มีและต้องหาใหม่ตามร้าน แนะนำเนื้อชินตะกั่วนะครับ เนื้อดินหลีกเลี่ยงได้เลยครับ

พิธีจักรพรรดิ์ จังหวัดพิษณุโลก - พระกริ่งนเรศวรวังจันทร์ ราคาค่อนข้างสูงแล้ว พระพิมพ์อื่นๆที่ราคาย่อมเยาก็ยังหาได้อยู่ครับ

พิธีระดับจังหวัดเช่น
    จังหวัดสุรินทร์ - กริ่งจอมสุรินทร์, เหรียญจอมสุรินทร์
    จังหวัดอุบลฯ - กริ่งศรีอุบล, เหรียญพระเจ้าใหญ่อินทร์แปลง, เหรียญพระแก้วบุษราคัม
    จังหวัดอื่นๆผมยังไมได้ศึกษาครับ

พิธีวัดพระแก้ว
    เป็นอีกหนึ่งในพระพิธีใหญ่ที่น่าเชื่อถือครับ มีหลายปีด้วย ราคาไม่แพงครับ

อื่นๆถ้านึกออกจะมาเพิ่มเติมให้นะครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 23 ธันวาคม 2008
  17. Liverpat

ที่พุธมณฆลยังมีให้บูชาอยู่หรือเปล่าครับ

ขอบคุณมากครับ

18. ฉันทปาโล

ฉันทปาโล เป็นที่รู้จักกันดี

18 กรกฎาคม 2007
    พระสูตร ลพ.ผินะ วัดสนมลาวครับ
    (กระทู้หนึ่งเดียว ตลอดกาล ในห้องประสบการณ์,เรื่องเล่า ลองศึกษาดูนะครับ )

19. Jirang

Jirang เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2005
    ได้ยินว่ามีครับ เมื่อประมาณปีที่แล้วธนาคารออมสินก็ให้จองบูชานะครับ
    และได้ยินมาว่าที่วัดไหนจำไม่ได้ ตอนนี้ก็เอาออกมาให้บูชา

เนื้อชินตะกั่วที่นิยม (แพงหน่อย) คือพิมพ์มีเข็มครับ
    เหรียญอาร์ม นิยม พิมพ์แขนโต
    เนื้อดิน นิยม เนื้อแร่

แต่จริงๆผมว่าพิมพ์ไหนๆก็ดีเหมือนกันหมด สังเกตุว่าพระที่พุทธคุณรอบด้านไม่น่าจะเหมาะกับคนที่ชอบชีวิตหวือหวาครับ

20. Liverpat

ขอบคุณมากครับ

พระดี บูชาไม่แพง

ทีนี้อยู่ที่บุญล่ะครับ ว่าถึงพอจะได้มาบูชาหรือเปล่า

อนุโมทนาครับ

สถานะของกระทู้:
กระทู้ถูกปิด ไม่สามารถโพสต์ตอบกลับได้