แน่ะนำผมทีครับว่าผมควรฝึกกสิณอะไรดี

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย popeye6530, 27 มีนาคม 2012.

1. popeye6530

popeye6530 สมาชิก

คือว่าอยากรู้ว่าผมเคยฝึกกสิณมาในชาติก่อนหรือเปล่า
    อยากจะให้ช่วยแน่ะนำให้ผมทีว่าผมควรจะฝึกแบบไหนถึงจะสำเร็จได้เร็วอะครับ
    ขออนุญาติจากคนที่ทำได้แล้วช่วยดูให้ผมทีครับ

2. นายกสิณ

นายกสิณ เป็นที่รู้จักกันดี

ขอตอบแบบเป็นกลางนะครับ
    อย่าไปสนใจว่าเราเคยทำอะไรมาก่อนไม่ว่าชาติภพไหน และทำมานั้นสำเร็จหรือไม่ แค่คุณมีความตั้งใจจริงที่จะปฎิบัติอย่างจริงจัง เอาแค่นี้ก็พอแล้ว อยากฝึกกสิณอะไรก็ฝึกตามใจเรา อย่าไปกังวลกับสิ่งที่ผ่านมาแล้วหรือยังไม่ผ่าน (แบบนี้เรียกว่าวิตกเกินเหตุ เกินความจำเป็น ตัดให้หมด)