แบ่งปันประสพการณ์ครับ ทำอย่างอื่นอยู่ จิตก็หลุดไปวัดท่าซุง

ในห้อง 'ประสบการณ์อภิญญา' ตั้งกระทู้โดย ช่างมัน, 26 มิถุนายน 2012.

1. ช่างมัน

ช่างมัน เป็นที่รู้จักกันดี

มี เรื่อง พิเศษเกิดขึ้นกับผม เมื่อวันที่23มิถุนา2555ครับ คือว่าผมนั่ง ทำงานอยู่ อทิสมานกาย ผมไปวัดท่าซุง เห็น พระพุทธเจ้า ปางนิพาน หลายพระองค์ องค์ท่านใหญ่ กว่าเรามาก และเห็น หลวงพ่อ นั่ง ล้อมกันอยู่บนบรรลังก์ ตรงกลางมีลังอยู่แยอะพอสมควร ผมก็กราบ และ ผมก็ เห็น อีกหลาย อย่าง จำไม่ค่อยได้ แต่ที่สำคัญคือ ผม กำลังทำงานอยู่ครับ แล้วกายทิพย์ของผม ก็ไป อยู่ที่วัดท่าซุงครับ กายทิพย์นั่งอยู่นาน สิบกว่านาที กายทิพย์ผม ก็เลยกลับ พร้อมๆกัน กายเนื้อ รู้สึก ทำงานได้ กายทิพย์ก็ทำงานได้ ผมว่าผมไม่ได้คิดไปเองนะครับ เพราะ การไป และภาพที่เห้น เป็นภาพแบบ ที่สมองเห็นขึ้นมาเอง ครับ แบบเวลา ใช้ มโนมยิทธิ ครับ ผมสงสัยว่า เรา ทำแบบนี้ได้ด้วยเหรอ ผมว่าผมไม่ได้คิดไปเองนะครับ แต่ผมก็กราบขอขมาท่านทั้งหลายทั่วสากลภิภพ มีพระรัตนตรัย เป็นประธาน หากข้าพเจ้าได้เคยประมาทพลาดพลัง หรือ ทำสิ่งที่ไม่ถูกไม่ควรโดยทาง กายกรรม วจีกรรม มโนกรรม หรือ กรรมอื่นๆ ก็ตาม ต่อท่านทั้งหลายทั่วสากลภิภพ อันมี พระรัตนตรัยเป็นประธาน ขอท่านทั้งหลายทั่วสากลภิภพ อันมีพระรัตนตรัยเป็นประธาน ได้โปรด ยกโทษ อดโทษ และอโหสิกรรมให้แก่ข้าพเจ้าและครอบครับ นับตั้งแต่บัดนี้เป็นต้นไป ตราบ ข้าพเจ้า เข้าถึงพระนิพพานเถิด สาธุ สาธุ สาธุ ทำแบบนี้ได้ด้วยเหรอครับ

2. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ลักษณ์การเห็น..เห็นเป็นภาพหรือว่าเห็นเหมือนเรายืนอยู่ที่นั้น...และสภาพแวดล้อมของสีที่เห็นเป็นแบบตอนเย็นๆหรือว่าสว่างๆเหมือนกลางวันครับ..

3. firstini

firstini เป็นที่รู้จักกันดี

ให้ลองหาเรื่องมโนมยิทธิอ่านดูนะครับ
    สุดท้ายแล้ว หลวงพ่อให้ไปนิพพานทุกๆวัน และถ้าจะให้ดีคือพยายามไปตลอดเวลา
    เรื่องวัดท่าซุงนะเรื่องเล็ก
    สมัยผมฝึกสมาธิใหม่ๆ ตั้งแต่เริ่มสวดมนต์ผมจะเอาจิตตั้งไว้ที่วิหาร ๑๐๐ เมตรเลยครับ
    มโนฯหรือเปล่าไม่สนใจ แต่เราเอาจิตตั้งไว้ตรงนั้นสบายใจสมาธิดีมาก

จิตนึกถึงพระพุทธเจ้า นึกถึงวัด นี่เป็นอนุสติที่สำคัญมากนะครับ อนุโมทนา