แปลกอัศจรรย์ !!! ภูทอก พระอาจารย์จวน สร้างได้ไง วิศวะยังยอม ! ชมวัดภูทอกได้เลยครับ

ในห้อง 'หลวงปู่มั่น ภูริทัตโต' ตั้งกระทู้โดย แดนโลกธาตุ, 29 กันยายน 2006.

1. กัสสปะ

กัสสปะ Active Member

It's Fantastic to Temple

2. แดนโลกธาตุ

แดนโลกธาตุ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    7
    กะว่าจะเพื่อนไปพักที่ภูทอกครับ
    ในปีนี้เพราะบันไดท่านซ่อมเสร็จแล้วครับ
    กราบหลวงปู่จวน ,หลวงปู่แยง ด้วยครับ

3. frank0826

frank0826 เป็นที่รู้จักกันดี

22 สิงหาคม 2006
    ไปมาแล้วสวยงามและอัศจรรย์มากๆๆ พระอาจารย์จวน สร้างได้ไง ขออนุโมนทาด้วยครับที่ส่งภาพสวยมาให้ดู

4. bcbig_beam

bcbig_beam เป็นที่รู้จักกันดี

18 กุมภาพันธ์ 2006
    สวยมากครับ จะหาโอกาสไปให้ได้ครับ
    ขอโมทนาบุญกับทุกท่านด้วยทุกประการครับ

5. Dragon_king

Dragon_king เป็นที่รู้จักกันดี

ร่วมอนุโมทนาครับ

สวยมาก อยากไป ครับ

ถ้ามีโอกาศ บุญถึง คงได้ไปครับ

6. superchit

superchit เป็นที่รู้จักกันดี

12 พฤษภาคม 2009
    เล่าให้ฟังกันสนุกๆ เรื่องหลวงตาแยงเจ้าอาวาสองคปัจจุบันกับเรื่องแปลกที่ภูทอก

ต้องบอกก่อนครับว่า keyboard ไม่ดี ตัวสะกดอาจผิดบ้าง

- วันนึงเมื่อหลายปีมาแล้ว ผมค้นหนังสือเก่าๆของพ่อในห้องพระ เจอหนังสือพระราชทานเพลิงของอาจารยจวน พออ่านแล้วตั้งใจว่าสักวันจะไปที่นี่ให้ได้ครับ ต่อมาได้กราบหลวงตาแยงที่บ้านเรือนไทยในกรุงเทพ บอกท่านว่าแล้วจะขอไปนอนที่วัดถ้ามีเวลา

จนมีช่วงนึง 4-5 ปีก่อน ช้ำรักครับ ช้ำรัก เครียดเรื่องงานด้วยเลยว่าจะไปนอนวัด อิอิอิ
    พอดีกับพวกพี่ๆที่ทำงานจะไปเที่ยวลาว นั่งเครื่องบินไปลงอุดรกัน บินฟรีครับงานนี้ แหะๆๆ เขาไปลาวต่อ ส่วนผมแยกไปวัดครับ ตอนนั่งรถตุ้จากสนามบินอุดรมาใกล้จะถึงตัวเมือง มีรถบัสจอดอยุ่ข้างหน้าเลยลงมาต่อรถคันนี้ไป

เหอๆๆ รถแน่นมากครับ ยืนไปเกือบ5ชั่วโมงกว่าจะถึงปากทาง ไม่ได้ไปตัวเปล่านะครับ เอามาม่าไปแจกเด้กอ่อนที่วัดอีก 2 กล่อง ทุลักทุเลพอสมควร

ถึงวัดเกือบ 6 โมง พอเดินเข้าไป หลวงตากำลังยืนถือไม้เท้าเหมือนรอเราอยุ่

พอก้มลงกราบท่านถามว่า มาจากไหน
    - มาจากกรุงเทพครับ เคยไปกราบหลวงตาที่บ้านเรือนไทย

แล้วไม่มีเมียเหรอ
    - สะดุ้งครับ สะดุ้ง คนกำลังอกหัก มาทักงี้ได้ไงอะหลวงตา
    ....... ไม่มีครับ

แล้วท่านก้อเดินนำเราไปที่กุติท่าน เหอๆๆ ดอชะดาใช้ไม่ได้ครับ สะกดผิดขออภัย

7. superchit

อยากได้เมียดีๆ

หลวงตาท่านนั่งลงแล้วจุดบุหรี่ เรากะเลยเอาบ้าง

ท่านถามว่าดุดบุหรี่อะไร
    - ตอนนั้นจนครับ ไปแบบยาจก ตอบท่านว่า กรองทิพยครับ

ท่านบอกว่า เราดุดแต่ marlboro ยี่ห้ออื่นแสบคอ
    .......หลวงตา hiso เจงๆ ....... ทุกวันนี้เวลาเอา marlboro ไปถวาย หลวงตาจะยิ้มชอบใจครับ เอิ้กๆๆ ท่านบอกว่าถวายบุหรี่ไม่บาป

ท่านเริ่มถามครับ

ทำไมยังไม่มีเมีย รอผุ้หยิงบริสุทอยุ่เหรอ
    - เปล่าครับ รอผุ้หยิงดีๆอยุ่

ผุ้หยิงหนะ มันไม่มีบริสุทหรอก เราหนะเข้าๆออกๆไอ้รุนั้นมาตั้งกี่ครั้งแล้ว ยังไม่เบื่ออีกเหรอ ไม่คิดจะมอบกายถวายชีวิตให้พุทสาสนาบ้างเหรอ
    - ผมยังเถียงท่านครับ แหะๆแบบว่า คนยังอยากมีเมีย
    ......... แหมหลวงตา พระโสดาบันยังมีคุ่เลยหลวงตา ผมขออีก 7 ชาติละกัน

ท่านเงียบไปสักพักครับ เรานึกในใจว่า จะถามหลวงตาสะหน่อยว่า ผุ้หยิงดีๆเค้าดุกันยังไง

นึกในใจแล้วขยับจะถามครั้งที่1

....... หลวงตาครับ

ท่านขัดจังหวะ ..... เอาอะไรมาหนะ
    - มาม่าครับ เอามาแจกเด้ก

นึกในใจแล้วขยับจะถามครั้งที่2

........ หลวง

ท่านขัดจังหวะ ..... เอามากี่กล่อง
    - 2 กล่องครับ

นึกในใจแล้วขยับจะถามครั้งที่3

......... หล ครั้งนี้ติดแค่ลำคอครับ

ท่านขัดจังหวะ ..... ไม่พอแจกหรอก

เราก้อสะดุด นึกในใจ ..... ไม่ถามก้อได้วะ

ท่านสอนต่อ

....... เราหนะมาถุกทางแล้ว ถ้าจะเดินกลับไปทางมืดอีกก้อตามใจ คืนนี้นอนห้องข้างล่างก่อนแล้วกัน พรุ่งนี้ค่อยขึ้นไปนอนชั้น 5 มาไกลต้องมาภาวนานะ

8. superchit

เสียงสวดมนต

คืนนั้นเลยนอนห้องด้านหน้าของสาลาหลังเดียวกับหลวงตาครับ ก่อนนอนก้อบอกกล่าวเทวดาท่านแล้ว ตั้งใจจะตื่นมาทำวัตรเช้า ถ้าไม่ตื่นให้ท่านช่วยมาปลุกด้วย ก้อนึกเล่นๆอะครับ เพราะที่นั่นตามที่อ่านหนังสือเทวดาเยอะครับ เราก้อกลัวท่านไม่พอใจแหะๆๆ

แล้วก้อนอนหลับไปครับ จนมาได้ยืนเสียงสวดมนตกันเปนหมุ่ นึกว่าถึงเวลาทำวัตรเช้าแล้ว ลุกขึ้นมา หยิบนาฟิกาข้อมือมาดุ

ตี 1 ครับ ........ เอ สงสัยจะถ่านหมด หยิบมือถือมาดุเวลา อ้าว ตี 1 เหมือนกัน ชักงงๆ เลยเปิดประตุออกไป มืดสนิทและเงียบสนิทครับ

อ้าว ....... แล้วมะกี้ใครสวดมนต เหวออออออออ นอนดีกว่าเรา

9. superchit

หลวงตาเล่นเราสะแล้ว

เช้าตื่นมากินข้าววัดครับ มีป้าๆยายๆแถวนั้นใส่ชุดขาวมาถวายอาหารสัก 40 คนได้ครับ

พอหลวงตาให้พรจบ ผมกำลังนั่งอยุ่หลังป้าๆยายๆทั้งหลายนั่นแหละครับ ท่านก้อพุดออกมาดังๆว่า คนที่มาจากกรุงเทพหนะ ยังไม่มีเมีย ใครมีลุกสาวอยากได้ลุกเขยก้อติดต่อได้เลยนะ

...... เอ่อ ผมอายจนม้วนลงไปเลยครับ ก้มหน้านิ่งเลยอะ

ยายคนนึงแกตอบหลวงตาดังๆว่า
    ...... ไม่มีลุกสาวค่ะ มีแต่หลานสาว ได้มั้ยคะหลวงตา

- คราวนี้ม้วนลงไปจนหน้าแนบพื้นเลยครับ

แสบเจงๆ หลวงตาแยง เอิ้กๆๆๆ

10. ลิงเมืองละโว้

ลิงเมืองละโว้ เป็นที่รู้จักกันดี

30 พฤศจิกายน 2007
    มีต่อไหมครับ

11. superchit

ขึ้นภุทอก

แล้วก้อมาถึงตอนค่ำครับ ไอ้เราก้อคิดอยุ่ว่าจะขึ้นดีมั้ย เพราะมันมืดไปทั้งเขา ทมึนสุดๆ ก้อไปนั่งกราบอยุ่ตีนเขาครับ ว่าลุกช้างจะขึ้นไปนะ เทวดาคร้าบ ไม่ต้องมาให้ลุกช้างเหนอีกกะได้จ้า ผีอะไม่กลัวเท่าไหร่ เทวดาดิ หยองกว่ากันเยอะ

พอกราบจบ อุแม่เจ้า พี่ผุ้หยิงใส่ชุดขาวมาพอดี เลยขึ้นไปกะเค้า ไฟสองดวงกลางเขามืดสนิท ถ้าขึ้นไปคนเดียวคงหยองครับ พอขึ้นไปก้อเดินจงกรมสักพักครับ ง่วงไปมาก้อไปนอน พี่แกก้อกระแอมทำนองว่ามาเดินต่อสิ ไม่สนครับ ง่วงแล้ววววววว

มารุ้ทีหลังขากลับออกมาครับ ถ้ารุ้คงไม่กล้านอน

คือคนที่เขาขับมาส่งเขาเล่าว่า เดือนที่แล้ว ครุจากอุดรมานอนค้าง ปกติแกจะภาวนาตลอดคืน แต่วันนั้นง่วงมาก สวดมนตจบก้อหลับเลย นอนกุติที่ยื่นออกมาด้านหน้าชั้น5ครับ ตื่นกลางดึกครับ แน่นหน้าอกลืมตามามองก้อเหงงงงงงงง

ตัวคนทับหน้าอกหนะอยุ่ข้างใน ดำปี่เรย มหึมาสุดๆ แต่หัววววววว ยื่นออกไปนอกหลังคาคร้าบบบบบบบ แม่เจ้า ...... เขาว่าเทวดา กุติเดียวกับที่ผมนอนเลยอะ

12. superchit

ถวายสังคทาน

แหะๆๆ คอระคังใช้มะได้อะ

กลับมาที่กรุงเทพคร้าบ ก้อยังอยากมีเมียอยุ่ รุ้จากพี่คนนึงว่าถ้าอยากเจอเนื้อคุ่ให้ถวายสังคทานแล้วเพิ่มของเปนคุ่จำนวนเท่ากำลังวันเกิดเข้าไปเช่นช้อน ตะเกียบ

พอดีชวนอีนังน้องสาวที่ทำงานไปด้วย ก้อไปถวายหลวงตาที่บ้านเรือนไทยคนละถัง

หลวงตารับแล้วก้อเปิดของในถังนังน้องสาวออกมาดุ

......... นี่ตะเกียบอะไรมาถวายเนี่ย จะให้พระเอาไว้จกบะหมี่เหรอ

ก้อขำแตกกันทั้งวงครับ ส่วนนังน้องเนี่ยงวดนั้นถุกหวยสามตัวล่าง

คนพาไปไม่ถุกสักตัวอะ

13. superchit

โกนเดือนละกี่ครั้ง

มีพี่ผุ้ชายอีกคนครับ ปัจจุบันหลวงตาเรียกว่า หัวล้าน เปนขาประจำหลวงตาไปแล้ว คราวนี้ไปหาหสวงตากะผมที่บ้านเรือนไทย ลาดพร้าว ตอนไปก้อคุยกันในรถว่า จะขอผมหลวงตามาไว้บุชา หลวงตาจะให้มั้ยน้อ

เอาเข้าจิงพอไปกราบหลวงตาแล้วลืมขอครับ

พอไปถึงก้มกราบกัน หลวงตาก้อชี้กบาลพี่แกเลย ท่านถามว่าโกนหัวเดือนละกี่ครั้ง เราโกนเดือนละครั้งเดียว ตลอดการคุยท่านถามแบบนี้อยู่ 2-3 ครั้ง จนกลับออกมาแล้วถึงนึกกันได้ว่าจะไปขอผมท่าน

รุ่งขึ้นพี่แกไปขอใหม่ถึงได้กลับมาครับ

14. superchit

ไม่มีให้ครบ 3 ไปเลยหละ

คราวนี้พี่หัวล้านไปนอนคนเดียวบนชั้น 5 ที่ภุทอกครับ ตอนนั้นพี่แกมีเมีย 2 คน ตอนแกอยุ่บนเขาก้อทอสับคุยกะเมียคนที่ 2 เดินคุยลงมาถึงตีนเขาก้อวางสาย เดินเข้ามาเปิดตุ้เยนหลวงตาจกกระทิงแดงไปกิน 1 ขวด

พอหลวงตาเดินเข้ามาท่านก้อถามว่า
    .....เปนไง ร้อนไหม
    - ร้อนครับ

แล้วท่านก้อจ้องหน้าแล้วถามว่า
    ...... ไง ไม่มีให้มีนครบ 3 คนไปเลยหละ จะได้เปนสะระนะ
    พี่หัวล้านแกแสบพอกันครับ
    - แหม หลวงตา ก้อมันยังหาไม่ได้นี่ ถ้าหาได้ก้อเอาหละครับ

หลวงตาถึงกับเงียบไปเลยครับ อิอิอิ

15. superchit

พวกเดียวกัน

รุ่งขึ้น มีหลายคนมาถวายภัตตาหารเช้าพี่หัวล้านแกก้อนั่งอยุ่ใกล้ๆผุ้ชายคนนึง แต่งตัวดี

หลวงตาท่านชี้มือมาทางพี่คนนี้ พุดขึ้นว่า

เอ้า พวกเดียวกัน นั่งอยุ่ใกล้ๆกันก้อดีแล้ว แล้วก้อหัวเราะเอิ้กอ้าก ชอบใจ

ก้องงกันทั้งคุ่ครับ พอสอบถามกันไปมา ถึงได้รุ้ว่า มีเมียหลายคนเหมียนกัล ..... แป่ว

16. superchit

จะทับให้หมดเลย

วันนั้นพี่หัวล้านแกขับ benz 230 e ไปครับ หลวงตาถามว่าเอารถอะไรมา พี่แกตอบว่า benz ครับ

........ เอ้อดี เราชอบนั่ง benz วันนี้ไปงานหลวงปุ่ทองพุลด้วยกัน

**** ตอนหลังพี่แกเอา nissan sunny ไป หลวงตาไม่นั่งครับ ท่านบอกว่า

........ เราไม่นั่งหรอก รถ sony กระป่องๆ เราจะนั่ง benz เหอๆๆๆ sunny คร้าบ ไม่ใช่ รถ sony

ขาจะออกจากประตุวัด มีไก่ชาวบ้านหลายตัว วิ่งขวางทางรถอยุ่ไปมา ต้องรอให้มันไปหมดก่อน ถึงจะออกรถมาได้

ท่านก้อพุดขึ้นว่า
    - ไก่อย่าง หมาอย่าง มอเตอรไชคอย่าง ถ้าเปนเรานะ จะทับให้หมดเลย

17. superchit

เขาถุกกันทั้งนั้นแหละ

พี่แกก้อพาหลวงตาไปงานวันเกิด หลวงปุ่ทองพุล ที่วัดป่าภุกระแตครับ องคืนี้เปนอุปัชชาย พลเอกสุรยุท จุลานนท

พอไปถึงหลงปุ่ก้อมานั่งที่รถพี่แกครับ คนแถวนั้นก้อเข้ามาคุยครับ ว่าหลวงปุ่นั่งรถคันไหนมักถุกหวยครับ กลับมาพีแกก้อมาบอกพ่อ พ่อแกก้อเอาเลขทะเบียนไปแทงหวย 3000 บาทครับ เหอๆๆ มิดครับ หวยกินสะมิดเลย

ทีนี้อีตอนอยุ่วัดหนะ หลวงตาก้อคุยเรื่องมือถือครับว่าของท่านไม่ค่อยมีคลื่น พี่แกก้อเอาsimเติมเงินของ DTAC มาถวาย

พอพี่แกกลับมากรุงเทพ หลังจากรุ้ว่าหวยกินไป 3000 ได้ 2-3 วัน หลวงตาทอสับมาครับ

- นี่ หัวล้าน เบอรทอสับที่เอามาให้เราหนะ ชาวบ้านเขามาขอดุเบอร เอาไปแทงหวย ถุกกันทั้งหมุ่บ้านเลย เอิ้กๆๆๆ

พี่แกแทบเปนลมครับ

อิอิอิ เล่าไว้พอสังเขปอะคร้าบบบบบบบบบ แน่นอนจิงๆหลวงตาแยง เอิ้กๆๆ

18. superchit

เรื่องเครื่องบินตก

แถมนิดนึงครับ เรื่องเครื่องบินที่หลวงพ่อต่างๆขึ้นไป แล้วเครื่องตกเสียชีวิตพร้อมกัน เอ่อ ท่านเครื่องตกครับ ไม่ได้ตกเครื่องบินนะ

ผมถามเรื่องนี้กับหลวงปุ่สรวง น้องชายหลวงตาพวงหนะครับ

ท่านเล่าว่า มีคนมานิมนตหลายองค ทีนี้มีคนไปนิมนตหลวงปุ่อ่อน วัดหนองบัวบานครับ หลวงปุ่อ่อนตอบว่า

- เราไม่ไป เรายังไม่อยากตาย

ส่วน 5 องคที่ตายนั้น ก่อนออกจากวัด ยังคุยกันอยุ่เลยว่า จะไปดีมั้ย แล้วก้อตัดสินใจกันครับ ว่าไปก้อไป ทีนี้ตอนหลวงปุ่สรวงท่านจำวัดอยุ่ที่วัดอื่น รุ่งเช้าท่านนิมิตว่า อาจารยจวนท่านมาลาครับ พอตกบ่านก้อมีคนวิ่งมาบอกครับ ว่าเครื่องบินตก ก้อแปลกครับ เหมือนทั้ง 5 ท่านรุ้ล่วงหน้า แต่ก้อยังไป ก่อนไปท่านก้อพุดไว้ว่า ไปครั้งนี้ไม่ได้กลับมาแล้วนะ

19. deedeeman

deedeeman เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ สาธุ สาธุ สถานที่สวยงามเป็นสัปปายะมากครับ แค่เห็นภาพก็ปีติแล้ว

20. หญิงจัน

หญิงจัน เป็นที่รู้จักกันดี

24 สิงหาคม 2007
    แจมจากคุณ Superchit

เรื่องเครื่องบินตก

แถมนิดนึงครับ เรื่องเครื่องบินที่หลวงพ่อต่างๆขึ้นไป แล้วเครื่องตกเสียชีวิตพร้อมกัน เอ่อ ท่านเครื่องตกครับ ไม่ได้ตกเครื่องบินนะ

ผมถามเรื่องนี้กับหลวงปุ่สรวง น้องชายหลวงตาพวงหนะครับ

ท่านเล่าว่า มีคนมานิมนตหลายองค ทีนี้มีคนไปนิมนตหลวงปุ่อ่อน วัดหนองบัวบานครับ หลวงปุ่อ่อนตอบว่า

- เราไม่ไป เรายังไม่อยากตาย

ส่วน 5 องคที่ตายนั้น ก่อนออกจากวัด ยังคุยกันอยุ่เลยว่า จะไปดีมั้ย แล้วก้อตัดสินใจกันครับ ว่าไปก้อไป ทีนี้ตอนหลวงปุ่สรวงท่านจำวัดอยุ่ที่วัดอื่น รุ่งเช้าท่านนิมิตว่า อาจารยจวนท่านมาลาครับ พอตกบ่านก้อมีคนวิ่งมาบอกครับ ว่าเครื่องบินตก ก้อแปลกครับ เหมือนทั้ง 5 ท่านรุ้ล่วงหน้า แต่ก้อยังไป ก่อนไปท่านก้อพุดไว้ว่า ไปครั้งนี้ไม่ได้กลับมาแล้วนะ<!-- google_ad_section_end -->

--------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------------

สวยจังเลย อยากไปจังเหมือนสวรรค์เลย ไม่กลัวความสูงกับการปืนเขาเลย ยกเว้นปีนต้นงิ้ว ไม่เอาด้วยเด็ดขาด

พระอาจารย์จวน ท่านมรณะภาพ อริยสงฆ์ 4 องค์นี้คะ

1. หลวงปู่บุญมา ฐิตเปโม วัดสิริสาลวัน อ.หนองบัวลำภู จ.อุดรธานี
    2. ท่านพระอาจารย์วัน อุตตฺโม วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม ต.ส่องดาว อ.ส่องดาว จ.สกลนคร
    3. ท่านพระอาจารย์สิงห์ทอง ธัมมวโร วัดป่าแก้วบ้านชุมพล อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร
    4. ท่านพระอาจารย์สุพัฒน์ สุขกาโม วัดประสิทธิ์สามัคคี อ.สว่างแดนดิน จ.สกลนคร

ประวัติพระอาจารย์วัน 1 ในพระอริยสงฆ์ที่มรณภาพ และ หลวงปู่หลุย จันทสาโร เมตตาเล่าให้ฟังถึงบุพกรรมในกาลก่อนที่ทำให้พระอริยเจ้าทั้ง 5 องค์ ต้องเครื่องบินตก

http://palungjit.org/threads/พระอุดมสังวรวิสุทธิเถร-วัน-อุตตโม-วัดถ้ำอภัยดำรงธรรม-พระอริยสงฆ์ผู้ทรงอภิญญาสูงล้ำ.208646/

แก้ไขครั้งล่าสุด: 14 ตุลาคม 2009