เว็บพลังจิต แฟนผมท้อง เขาจะทำแท้ง ผมควรทำอย่างไรดีครับ

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย IFOAM, 23 กรกฎาคม 2010.

1. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

คุณคิดถูกแล้วล่ะครับถ้าผมเป็นคุณก็ต้องทำแบบนี้ครับ ถ้ายื่นคำขาดแล้วยังไงก็จะทำแท้งก้คงกรรมใครกรรมมันแล้วล่ะทีนี้บาปกรรมจะตามคุณไหมนั้นถ้าเด็กที่จะมาเกิดรับรู้ถึงจิตที่เป็นกุศลของคุณเขาคงอนุโมทนากับคุณสิ แต่เขาจะไม่ให้อภัยกับคนที่ทำกับเขา แต่ถ้าเลี่ยงไม่ได้จริง ๆผมก็เสียใจด้วยครับกับเหตุการที่กำลังจะมาถึง คุณก็คงได้แต่หักห้ามใจปล่อยวางกับสิ่งที่กำลังจะเกิดและอุทิศบุญกุศลให้เขามาก ๆ เขาอาจจะกลับมาเกิดเป็นลูกคุณอีกครั้งกับคู่ครองคนใหม่คุณก็เป็นไปได้ครับ ทุกอย่างมันอยู่ที่สายบุญสายกรรม แต่ ตอนนี้มันยังไม่ถึงขั้นนั้น อาจจะไม่เป็นอย่างที่คิดก็ได้ครับ ทำใจให้เป็นกุศลต่อไป เจริญในสติครับ

2. นายตถาตา

นายตถาตา เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าว่าแต่คน สัตว์ทุกชีวิตก็รักชีวิตของมันรักลูกของมัน แล้วเราเป็นคนซึ่งสามารถคิดได้ ไฉนจะมีความคิดที่เป็นอกุศลแบบนั้นได้ เอาใจช่วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2010
  3. สันโดษ

สันโดษ เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    1

ชีวิตของการเกิดเป็นมนุษย์คนนึง คือ การทดสอบ

เเละครั้งนี้ก็เป็นอีก 1 บททดสอบของตัวน้องเองในการเกิดมาเป็นมนุษย์

ถ้าน้องเลือกที่จะอยู่ไปวันๆก็ไม่จำเป็นที่น้องจะต้องเดือดร้อนกับการพยายามในสิ่งใด

เพราะทุกอย่างย่อมเป็นไปตามวิถีกรรม ถ้าน้องเลือกสร้างบารมีช่วยมนุษย์คนนึง

ถ้าน้องเห็นว่า เด็กคนนี้ คือ ลูกของน้อง ไม่ใช่เเค่ก้อนเลือดก้อนนึง

พี่ก็ขอให้น้องทำทุกอย่างเท่าที่ ปัญญาของน้องจะทำได้ ในการช่วยลูกของน้องนะคะ

ไม่ว่าจะเป็น ลูกชาย หรือ ลูกสาว ขอให้น้องตั้งจิตอธิษฐานช่วยเขาให้พ้นภัย

เเละมีโอกาสได้เกิดมาสร้างบารมี เพื่อช่วยเหลือสรรพสัตว์ต่อไป

เด็กคนนี้ถือว่า เป็นเด็กที่มีบุญมาก เพราะน้องเขียนเรื่องราวนี้ในเว็บพระพุทธศาสนา

บุญกุศลที่น้องสร้างไว้ในอดีตทำให้น้องได้รับคำปรึกษาดีๆจากพี่ๆหลายๆคนที่นี้

เพราะฉะนั้น เชื่อพี่เถอะว่า ลูกของน้องไม่ธรรมดาเเน่นอน

เเม่ไม่อยากได้ เเต่พ่อรักพ่ออยากได้ ถ้าพ่อช่วยเขาไม่ได้ เพราะ เขายังไม่ถึงเวลามาเกิด

ก็ขอให้ทำใจเเละเริ่มต้นชีวิตใหม่จากบทเรียนบทนี้ต่อไปนะคะ

พี่ขอให้น้องโชคดีกับทุกการตัดสินใจที่น้องจะทำต่อไปในอนาคต

ไม่ว่าผลจะเป็นอย่างไร จงจำไว้ว่า กรรมอยู่ที่เจตนาค่ะ ไม่ต้องกลัวบาปถ้าเราทำดีที่สุดเเล้ว

เพราะไม่มีใครใหญ่เกินกรรมนะคะ

4. นพ_กำแพงแสน

นพ_กำแพงแสน เป็นที่รู้จักกันดี สมาชิก Premium

สมัยเรียนเพื่อนผมก็มีปัญหาเรื่องประมาณนี้ครับ ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงก็ไม่ชอบฝ่ายชายอยู่แล้ว เลยไปกล้าบอกผู้ใหญ่กระทั่งผ่านไปได้ประมาณ 5 เดือน ผู้ใหญ่ฝ่ายหญิงสงสัยเพราะไม่กลับบ้านเลยตามมาที่ห้องพัก พอผู้ใหญ่ทั้งสองฝ่ายรู้เรื่องมาคุยกันมันก็เป็นเรื่องที่ต้องยอมรับกันครับ(อาจจะยุ่งยากลำบากใจสักหน่อยในระยะแรก เพราะยังรับกันไม่ได้ แต่ในที่สุดก็จะมีทางออกที่ดีเองครับ ต้องหนักแน่นหน่อยครับ) ก็มั่นหมายกันไว้ เข้าที่เข้าทางแล้วค่อยกลับมาเรียน ปัจจุบันก็มีลูก 2 คนแล้วครับ เอาใจช่วยครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 26 กรกฎาคม 2010
  5. thecitizen

thecitizen สมาชิก

15 กรกฎาคม 2010
    ผมแนะนำนะครับ

ย่าไปทำเลยครับ ผมเข้าใจความรู้สึกฝ่ายหญิงนะ มันน่าอาย อายทุกคนแหละครับในครอบครัว ความอายมันทรมารมาก ฝ่ายหญิงย่อมเจ็บหนักกว่าฝ่ายชายอยู่แล้วครับ แต่มันเป็นกรรมครับ เป็นกรรมเก่าที่ญาติทั้งหลายเคยทำกันมา

1.เราโดนด่าไม่เป็นไรหรอกครับ ให้พิจารณาว่าคำด่ามันไม่อยู่ตลอดไปหรอกครับ ความจริงคือมันไม่มีอะไรเป็นของเที่ยงเดี๋ยวมันก็ต้องหายไปลืมไปอันนี้เอาหัวเป็นประกันได้เลยครับ แต่ถ้าใจเรายึดคำด่านั้นไว้ มันจะอยู่กับเราครับ และอีกอันนึงให้พิจารณาครับว่าคำด่านั้นทำใมเราถึงเข้าใจมัน ถ้าเขาด่าเราเป็นภาษาบาลีหรือภาษาอื่นๆหละ เราจะเข้าใจมันมั้ยทำใจให้อยู่เหนือสรรพสิ่งทั้งปวงครับ

2.สำหรับน้องถ้าทำข้างบน ผมไม่ค่อยห่วงนะ ได้มาเจอน้องในเว็ปพุทธศาสนาก็ถือได้ว่ามีใจเข้าถึงพระธรรมครับ ส่วนฝ่ายหญิง
    การจะแสดงธรรมของพระพุทธเจ้านั้นตัวน้องต้องพิจารณาครับว่า ถ้าเกิดเราไปบอกเขาอย่างข้อ 1 เขาจะทำได้มั้ย อันนี้พระพุทธเจ้าท่านเคยโปรดในเรื่องพรหมวิหาร4นะครับว่า ถ้าจะเมตตาคนที่เขาไม่ชอบเราอยู่แล้ว แล้วเราไปกระทำโดยไม่ได้ดูจริตของเขาให้ดีเสียก่อน ถ้าจริตเขามีความโทสะเราอยู่แล้ว เขาย่อมจะไม่ชอบเราเพิ่มครับ
    อันนี้ต้องพิจารณานะครับ
    3.ถ้าจะยื่นคำขาด อย่าทำครับ ห้เกลื้ยกล่อมเขาแบบอ่อนน้อมดีกว่าครับ ถ้าน้องยื่นคำขาดไปมันเท่ากับว่าสร้างเวรกรรมกันเพิ่มอีกมหันต์ครับ อันนี้พิจารณาดูนะครับว่าทำใมมีโทษอีกมหันต์

ธรรมะที่พระพุทธเจ้าค้นภพคือการไม่ยึดติดในสิ่งทั้งปวงอันนี้ทำได้ไปนิพพานได้แน่ครับ

อ่านบรรทัดข้างบนนี้แล้วคิดดูนะครับ ขอให้พ้นซึ่งความทุกข์ทั้งปวงนะครับ

6. กวาวชไม

กวาวชไม เป็นที่รู้จักกันดี

เอาใจช่วยครับ..รอเผชิญหน้ากับทุกสิ่งที่จะเกิดเมื่อยืนอยู่ข้างความถูกต้องเราเป็นนายของปัญหาไม่ต้องหวั่นไหวในการตอบโจทย์ชีวิต..ให้ชีวิต ขออำนวยพรให้เจ้าตัวน้อยได้ออกมาดูโลกและยินดีต้อนรับสู่โลกเบี้ยวๆใบนี้..

7. บาราคูดา

บาราคูดา เป็นที่รู้จักกันดี

30 ธันวาคม 2009
    คิดว่าวัยวุฒิและความคิดในความเป็นแม่คนของแฟนคุณน่าจะยังไม่พร้อมด้วย จึงตัดสินใจเช่นนี้ เขาถึงพยายามรณรงค์เรื่องแบบนี้กันไง (ไม่ควรมี sex ในวัยเรียน)

ผมเห็นด้วยกับสิ่งที่คุณจะทำนะ ลองคุยลองพูดกับแฟนดูก่อน ตัดสินใจร่วมกันดีที่สุด แต่ท้ายที่สุดถ้าเขายืนยันจะทำ ผมว่าคงไปห้ามลำบากมากๆเพราะเขาเป็นคนอุ้มท้องไม่ใช่เรา แค่จะห้ามคนกินเหล้าสูบบุหรี่เล่นการพนันยังยากเลย นี่คือสิ่งที่พัวพันกับทั้งชีวิต คิดดู....แต่ถ้าแฟนคุณคิดจะร่วมกัน หาทางออก ผมว่าเจอแน่นอน

วิธีคงมีไม่มากนะ ส่วนใหญ่ก็ซ้ำๆกันหมดแหละ อยู่ที่ตัวคน2คนเป็นผู้ตัดสิน ถ้าพ่อแม่เขาไม่เอาลูกจริงๆคุณลองเสนอพ่อแม่เขาว่าให้เราทั้งคู่หลบไปให้ไกลๆผู้คน คลอดแล้ว ลูกผมผมจะเลี้ยงเอง แล้วค่อยกลับมา มันจะไหวไหม ลองคิดลองทำดูครับ

แต่ทั้งนี้ทั้งนั้น อย่าตีตนไปก่อนไข้ ถ้าคุณบอกพ่อแม่เขา เขาอาจจะไม่ใจร้ายเหมือนแฟนคุณก็ได้ เพราะอายุและประสบการณ์เขาอาจจะหล่อหลอมมาดีกว่าก็ได้นะ เป็นผม ผมจะบอก พ่อแม่เขาแน่นอน ให้มันรู้กันไป ถ้าเขาจะฆ่าเราก็ให้มันรู้ไป ก็ถือว่าเรารับกรรมตรงนั้นไป

เอาใจช่วยนะครับ ในฐานะคนที่กำลังจะมีลูกเหมือนกัน เข้าใจความรูสึกคนที่รักลูก(ในท้อง)ในระดับนึง

พยายามพูดให้เขามั่นใจและเห็นข้อดีเราให้ได้นะว่าเลี้ยงลูกสาวเขาได้ด้วยน่ะ ยังไงมา update ด้วยนะ ขอให้โชคดีประสบแก่น้อง

8. พุทธาวตาร

พุทธาวตาร "อีกเดี๋ยวมันก็จะผ่านไป..."

น้องครับ น้องเป็นคนดีอย่างที่พี่เข้าใจจริงๆ ครับ
    อนุโมทนากับความคิดดี เจตนาดี ที่จะไม่ทำลายชีวิตที่เป็นสายเลือด
    สายสัมพันธุกรรมเดียวกัน พี่จะเป็นกำลังใจให้นะครับ
    ขอให้เคลียร์ ให้เข้าใจกันไวไว ทำให้แฟนเค้ามีสภาวะจิตเหมือนเราให้ได้

แต่พี่ก็เข้าใจแฟนน้องเหมือนกัน เค้าคงความรู้สึกเดียวกันกับพี่ตอนพี่เจอ
    สถานการณ์เดียวกัน มืดมน กดดัน คิดอะไรไม่ค่อยออก อาจจะเนื่องจาก
    วัย และวุฒิภาวะ จึงมีความกลัวแบบไร้สติ กลัวอะไรต่างๆ นานาที่จะคิดขึ้นมาเอง
    โดยเฉพาะกับแม่ กลัวโดนดุ เสียหน้า อับอาย อายเพื่อน เรียนไม่จบ ฯลฯ...

จนลืมมองว่าถ้าทำไปแล้วผลที่จะตามมาจะมีอะไรบ้าง...พี่เข้าใจเค้าครับ
    แต่พี่ไม่อยากให้สถานการณ์ชีวิตเค้าเหมือนพี่....พี่อยากจะบอกว่าผลกรรม
    ส่งผลกับการดำเนินชีวิตพี่อย่างมากครับ ตั้งแต่นั้นมา 10 กว่าปี ทั้งการงาน
    ที่ทำอะไรก็ไม่เจริญ เปลี่ยนงานบ่อย จะดีหน่อยก็ติดนั่นติดนี่ ชีวิตคู่ก็ไม่มีความสุข
    มีแต่ปัญหา อะไรหลายๆอย่างเข้ามาในชีวิต...(ถ้าบรรยายคงจะยาวหลายหน้า)
    พี่อยากจะย้อนเวลาถ้าทำได้ อยากจะเปลี่ยนชีวิตจิตใจตอนนั้น..ถ้าทำได้
    แต่ก็สายเสียแล้วครับ

น้องครับ ถ้าทำทุกอย่างแล้วแฟนยังไม่เข้าใจ พี่แนะนำให้เค้าถามคนที่มีประสบการณ์
    กับการทำแท้งมาแล้ว หรือให้เค้ามาอ่านในเวปนี้เลย พี่ช่วยเต็มที่ครับ
    ถ้าพี่ช่วยได้ 086-8765854

9. slatonx

slatonx สมาชิก

อย่าทำเลยนะครับ...ถ้าเป็นไปได้แนะนำว่าใ้แฟนดรอบเรียนก่อนสักปีหนึ่ง
    พอคลอดก็กลับไปเรียนต่อ เรียนจบแล้วก้ค่อยจดทะเบียน แต่งงานกันตามประเพณีดีกว่าครับ
    เพื่อนผมก็ลักษณะนี้แหละครับตอนนี้ก้แต่งงานกันแล้วครับ
    ขอให้ผ่านไปให้ได้นะครับ

10. IFOAM

IFOAM Active Member

23 กรกฎาคม 2010
    ผมพยายามพูดกับแม่อีกครั้งเมื่อเช้านี้

แม่ผมก็ตอบกลับมาว่า ผู้หญิงยังอยากเรียน เราก็ไม่มีปัญญาเลี้ยง อีกอย่าง อแม่เขาจะยอมหรอ พ่อแม่เขาเอาตายแหละ

ผมก็แนะนำแม่ให้โทรไปบอกกับอาของเขาก่อน เพราะเราคบกัน อาของฝ่ายหญิงก็สนับสนุนดี ผมเลยแนะนำแม่ให้โทรไปบอกอาของฝ่ายหญิง แต่แม่ผมก็ยังนิ่งเฉย

ถ้าตัดสินใจกันลำพังผมกับแฟน แฟนก็คงไม่ยอมเปลี่ยนความคิด

ผมควรทำอย่างไรดีครับ

11. สันโดษ

1

วิธีเเรก ไปสวดมนต์ไหว้พระ วันนี้วันเข้าพรรษา

ไปทำบุญให้สบายใจก่อนนะคะ

หลังจากทำเสร็จเเล้ว ค่อยมาว่ากันต่อค่ะ

ถ้าจิตใจเราสบายจะทำให้เกิดปัญญาขึ้นมาก

ในเมื่อคนรอบข้างช่วยไม่ได้ น้องคงต้องพึ่งอำนาจสิ่งศักดิ์สิทธิ์ช่วยดลใจอีกเเรงค่ะ

ถ้าน้องช่วยชีวิตเขาได้ เด็กที่มาเกิดอาจจะช่วยผู้คนเเละสรรพสัตว์อีกมากมายก็เป็นได้นะคะ

มนุษย์ทุกคนมีสิทธิ์นิพพานได้ เพราะฉะนั้นการเกิดของเด็กคนนึงไม่ใช่เรื่องธรรมดา

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2010
  12. IFOAM

IFOAM Active Member

23 กรกฎาคม 2010
    เหนื่อย

ผมเหนื่อยครับ กับความพยายามอยู่ตัวคนเดียว โดยที่แม่ไม่เห็นด้วยกับผมเลย

ผมคิดว่าจะออกจากบ้านสักพัก เดี๋ยวจะดูเป็นคนหนีปัญหาซะอีก

อีกอย่างก็สงสารแฟน อยากดูแลเธอ แต่ถ้าเธอคิดแต่ความคิดเดิม ผมจะเอากำลังใจที่ใหนมาดูแลเธอ

พี่ๆคงเข้าใจผมนะครับ ยอมเหนื่อยเพื่อให้ลูกเกิดมา

ดีกว่ายอมเหนื่อยเพื่อที่จะฆ่าลูก ผมไม่อยากรับรู้การกระทำครั้งนี้

ผมไม่อยากมีส่วนร่วม ผมไม่อยากให้แม่และแฟนต้องทำกรรม

ผมรักลูกของผม แม้เราจะไม่เคยเห็นหน้ากัน เขาอาจจะยังไม่เป็นตัว

แต่ผมก็รู้สึกได้ถึงความต้องการของเด็ก ว่าเขาต้องการเป็นลูกของเรา

ถึงผมจะไม่พร้อมเลี้ยงดูก็เถอะ แต่ผมพร้อมที่จะมี Sex กับแฟน

ผมก็ควรจะรับผิดชอบเรื่องนี้ได้

ทำไมไม่มีความยุติธรรมให้ผมเลย

บางคนทำผิด มี 2 ทางให้เดิน คือทำผิดต่อไป และ กลับตัวซะใหม่

แต่สำหรับผม มันมีแค่ทางเลือกเดียวเท่านั้นเองหรือ

ทำไมไม่ยุติธรรมซะเลย ผมอยากจะชดใช้กรรม ไม่ได้อยากก่อกรรมเพิ่ม

ทำไมกัน ทางเลือกไม่มีสำหรับคนที่อยากกลับตัวเลยหรือ

13. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    นี่ระครับ รายละเอียด ความซับซ้อนของกรรมที่เป็นอจิณไตย มันไม่ใช่สมการเหมือน 1+1=2

ทุกท่านต่างปรารถนาดีให้คำแนะนำในทางที่เหมาะที่ควรแล้ว แต่สุดท้ายผู้ก่อปมแห่งกรรม ย่อมต้องเป็นฝ่ายแก้ปมแห่งกรรมนั้นด้วยตนเอง ในการดำเนินชีวิตนั้นพึงจำเป็นอย่างที่ต้องอาศัยศีล สมาธิ ปัญญา เป็นดวงประทีปในการส่องทางส่องทาง เพราะหากตัดสินใจผิดพลาดเข้าไปแล้วโอกาสในการที่จะแก้ไขนั้นมันสุดแสนจะยากเย็นแสนเข็ญ

อย่าหลงไหลในความสุขทางโลกแต่เพียงชั่วคราวเลยมั่นไม่จีรังยั่งยืน มันคอยแต่จะต้องดิ้นรนหามาเติมเต็มตามกำลังกิเลสตัณหาอยู่ร่ำไป พึงดำเนินชีวิตด้วยความไม่ประมาทตามคำสอนขององค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าเถิด

14. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

อย่าพึ่งยอมแพ้นะ
    กองเชียร์เยอะเลย

สู้ต่อไปยังไม่ถึงที่สุดแห่งความพยายามเลย น้องสวดพุทธมนต์นิมนต์คุณพระช่วยด้วยนะ

ความพยายามมากอานิสงค์ก็มาก
    พยายามทำกุศลอานิสงค์บุญก็มาก
    พยายามทำบาปมากก็ผลบาปก็มาก อย่ายอมแพ้

จำไว้ว่าอุปสรรคเป็นสิ่งที่พระเอก นางเอกทุกคนต้องเจอ สู้สู้นะ

ขอให้ลูกของน้องปลอดภัยนะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 27 กรกฎาคม 2010
  15. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    หุหุ ราคุเรียวซายเจอข้อสอบยากๆมาเยอะอะดิ ยังผ่านมาได้ คงต้องเตรียมขึ้นรับรางวัลสุพรรณหงส์ละมั้งนี่

16. สันโดษ

1
    เอาอย่างนี้เเล้วกัน น้องก็ทำตามความรู้สึกเเละมาเล่าเหตุการณ์เเบบที่ทำอยู่

พวกพี่ๆจะคอยช่วยให้คำปรึกษาจนกว่าเรื่องจะจบ

ปัญหาทุกปัญหา มีไว้เพื่อฝึกจิตเเก่ตนเอง

ถ้าน้องผ่านไปได้น้องจะเติบโตด้วยความเข้มเเข็งขึ้น

ลูกพี่ลูกน้องของพี่ที่ต่างจังหวัดประเทศฟิลิปปินส์ท้องตั้งเเต่ยังไม่บรรลุนิติภาวะ

พวกเขาก็เเต่งงานด้วยความสุขดีเพราะครอบครัวเขายินดีกับสิ่งนี้

คนที่นั้นมองว่าเเต่งงานตั้งเเต่เด็กไม่ใช่เรื่องเเปลกถ้าเด็กสองคนรักกัน

อายุไม่ใช่ตัวกำหนดความเป็นผู้ใหญ่ อย่างเด็กอินโด 2 ขวบ สูบบุหรี่ 3-4 ซองต่อวัน

อยู่ที่ว่าครอบครัวของเราจะคิดยังไง

ที่สำคัญความเป็นผู้ใหญ่ที่ทำให้คนอื่นเคารพได้ ต้องเริ่มที่ตัวเราไม่ใช่ที่ใคร

ถ้าน้องเรียนไม่จบ เป็นเด็กเสิร์ฟ ล้างจาน หรือทำงานอะไรที่ตัวเองถนัดเป็นพิเศษได้ไหม?

ลองพูดกับเขาดูนะคะ ถึงเเม้พี่จะเรียนจบมาเเล้ว ทำงานที่ดีมากมาเเล้ว

ทุกวันนี้ชีวิตพี่ก็ไม่มีอะไร นอกจากตัวเองคนเดียว มีเเต่อายุเท่านั้นที่เพิ่มขึ้น

ถ้าถามว่า วันนี้กับเมื่อวัยเรียนหนังสือเเตกต่างกันไหม? ขอตอบว่า ไม่เเตกต่าง

เพราะถึงพี่จะรับผิดชอบตัวเองตั้งเเต่เด็กจนทุกวันนี้

ตอนเด็กๆยังคิดว่าตัวเองมีความคิดเเก่กว่าเด็กรุ่นเดียวด้วยซ้ำ

ไม่ต้องกลัวความเป็นผู้ใหญ่มันอยู่ที่ใจไม่ใช่ปีเกิดตามบัตรประชาชนนะ

17. omeg00

omeg00 สมาชิก

6 มิถุนายน 2010
    จากประสบการณ์จริงของผม
    พูดกันตรงๆเพราะอยากจะให้มองเห็นกันให้ชัดขึ้นเพื่อจะทำให้คุณตัดสินใจอะไรได้ง่ายขึ้นและผมก็เป็นกำลังใจให้นะครับ ช่วยอ่านด้วยนะครับเจ้าของกระทู้
    เมื่อต้นปีผมก็เพิ่งจะบอกแฟนให้ไปทำแท้งในเวลานั้นผมคิดเพียงแค่ว่าอนาคตสำคัญที่สุด(หมายถึงการเรียนหนะครับเพราะน้องเค้าเพิ่งอยู่แค่ม.4แต่ส่วนตัวผมนั้นอยู่มหาวิทยาลัยแล้วครับก็เลยไม่ได้คิดอะไรในส่วนนี้)แล้วน้องเค้าก็ได้ทำจริงๆแล้วก็สำเร็จด้วย ต่อมาผมได้พบกับอาจารย์ผู้ฝึกมโนฯ ในวันนั้นอาจารย์อึ้งเมื่อเห็นผมเดินเข้ามาแล้วมีวิญญาณของเด็ก ดวงตาแดงก่ำ ผิวเขาดำมืดเหมือนอสุรกายในนรกเกาะติดอยู่แต่ก็ไม่ได้บอกผม เพราะที่ติดตัวผมมานั้นไม่ได้มีเพียงแค่วิญญาณเด็กเท่านั้นแต่ยังมีเจ้ากรรมนายเวรเข้ามาประชิดตัวซะประชิดเลย อยู่มาวันหนึ่งเมื่อผมได้เริ่มสนใจธรรมะ อาจารย์จึงได้บอกผมว่าต้องไปส่งเขาให้จุติไม่งั้นชีวิตจะไม่มีอะไรดีๆเข้ามาในชีวิตเลย ผมจึงเริ่มสังเกตตัวเองดูหลังจากวันที่ผมได้สั่งเขาให้ไปทำแท้ง คือชีวิตมันเริ่มวุ่นวายมากขึ้นทุกที ทำสิ่งใดก็ไม่ประสบผลสำเร็จ เรียนธรรมะก็ทำให้ไม่เข้าใจสักที กระเป๋าสตางค์ก็หาย มือถือก็หาย ทะเลาะกับแฟนมากขึ้น บ่อยขึ้นเรื่อยๆ และอีกมากมาย อาจารย์ของผมท่านก็ได้แจงให้กระจ่างมากขึ้นอีกว่าสมมติเรากำลังจะมีโชคลาภหรือสิ่งที่ดีลอยเข้ามาเขาก็จะปัดทิ้ง ทำให้เราพลาดโอกาสในส่วนนั้น ลามไปถึงคนรอบข้าง ใครที่เราไปสุงสิงด้วยเขาก็จะดลใจให้รู้สึกแย่รู้สึกไม่ดีเมื่ออยู่ใกล้เรา หลังจากนั้นผมจึงต้องทำพิธีให้ถูกต้องบางคนคิดแค่ว่าถวายสังฆทานให้แค่นั้น เค้าไม่ไปหรอกครับต้องส่งให้ถูกเพียงอย่างเดียวเท่านั้น แต่สำหรับกระทู้นี้ถ้าจะเอาให้ตรงประเด็นก็คือ เหมือนกับการที่มีคนไม่รู้จักเอามีดวิ่งมาเสียบคอคุณนั่นแหละครับ ทั้งที่คุณก็ไม่ได้ไปทำอะไรให้เขาโกรธแต่กลับโดนฆ่าโดยที่ไม่รู้อิโหน่อิเหน่ ลูกของเราเขาก็เป็นคนนะครับ ตั้งแต่วิญณาณเข้ามาอยู่เมื่อเริ่มเป็นก้อนเลือดก้อนเนื้อนั้นแล

สุดท้าย เมื่อส่งเขาไปจุติแล้วเขากลับเป็นเทวดาชั้นสูง หมายความว่าถ้าเขาได้เกิดมามีความเป็นไปได้สูงมากที่เขาจะเป็นคนๆหนึ่งที่มีส่วนช่วยทนุบำรุงพุทธศาสนาของเราให้เจริญสืบไป เรื่องจึงทำให้ผมสลดมากครับจึงขอฝากไปเตือนคนรอบข้างด้วยว่า
    "อย่า"

18. ราคุเรียวซาย

ราคุเรียวซาย เป็นที่รู้จักกันดี

น้องไปบอกผู้ปกครองเลยนะว่า
    ลูกของน้องที่เกิดมาเป็นเด็กนำโชคลาภมหาศาลมาสู่วงศ์ตระกูลก็ได้นะ เด็กคนนี้เป็นผู้มีบุญฤทธิ์ ปาฎิหารย์ใหญ่ มาเกิดเพื่อให้ครอบครัวพ้นภัย อะไรก็ว่าไป ไม่เชื่ออย่าลบหลู่

ทำนายโดยหมอดูกะลาพยากรณ์ทำนองนี้นะ
    (บอกด้วยว่านายกยังดูดวงดูฤกษ์เลย จิ้งจกทักเค้ายังชะงักเท้าฟังเลย)

ขอเปลี่ยนจากสุวรรณหงษ์ถูกหอกอย่าบอกใคร เอ้ยมาเป็นเงินสดได้ไหม
    (จะไปซื้อหวย ๕๕๕)

อืม
    ก็เจอภัยในวัฎสงสารเหมือนสัตว์โลกที่มาเกิดทั่วไปนั่นละค่ะ
    (แต่เป็นคนมาม่าเอ้ยดราม่าประสาทแดกเท่านั้นละ)

คือตอนแม่ท้องอยู่ท่านก็พยายามทำแท้ง
    แต่ก่อนหน้านั่นแม่ก็แท้งพี่ชายมา ๒ คน

ถึงเด็กๆจะรักแม่ไม่จองเวรกัน แต่กรรมก็คือซัดให้พ่อมีเมียน้อย แล้วก็ทั้งพ่อกะแม่ต้องป่วยเยอะเหมือนกัน มาหลายปี กว่าจะคลายก็ใช้เวลาหลายๆปีนะคะ ช่วงนั้นเป็นมหกรรม คือมีกรรมมากๆหลายๆอย่างมาประชุมสังสรรค์กัน ให้ตื่นเต้นเร้าใจ ซับซ้อน มึนงง เกือบฆ่าคนกันก็มี

ลูกๆก็รักพ่อกับแม่เป็นส่วนใหญ่ถึงได้มาขอเกิดด้วย
    เช่นเหมือนว่าพี่ชายที่ถูกทำแท้งไปตอนนี้จะไปเป็นเทวดาแล้วก็ยังมาดูแลแม่กะน้องอยู่บ้างเลย

ไปฆ่าเขาตายน่ะเผื่อพระโพธิสัตว์ลงมาบำเพ็ญเพียร ละ ตกนรกนานเชียวนะ

19. smilelunar

smilelunar เป็นที่รู้จักกันดี

24 พฤษภาคม 2008
    ถ้าคุณไม่ทำ ชีวิตคุณอาจจะแย่ลงแต่ก็แค่ช่วงสั้นๆ
    แต่ถ้าคุณทำ คุณจะมืดไปทั้งชีวิต เลือกเอา

20. benjamina

benjamina เป็นที่รู้จักกันดี

ผมแนะนำนะครับ พยายามให้เต็มที่เต็มกำลังเท่าที่คุณจะทำได้
    ถ้ามันสุดแล้ว เกินจะควบคุมเกินจะสามารถให้เป็นไปตามที่เราต้องการ
    นั่นก็หมายความว่า คงต้องปล่อยไป "กัมมุนา วัตตี โลโก"
    สุดท้ายสัตว์โลกย่อมเป็นไปตามกรรม

หาหนังสือธรรมะสักเล่มที่เหมาะกับเหตุการณ์ที่คุณเผชิญเอาให้
    แฟนคุณอ่าน ปัญหา อยู่แค่คุณและเขาเท่านั้น เพราะทุกปัญหาอยู่
    ที่ใจเรา ไม่ใช่อยู่กับคำนินทาชาวบ้าน คำตำหนิพ่อแม่ หรือความอับอาย
    ที่ท้องระหว่างเรียน ปัญหาอยู่ที่ตัวเรา อยู่ที่ใจเรา ตัดสิ่งเหล่านั้นออกให้หมด
    เวลาครอบครัวมีความสุข ไม่ได้มีความสุขจากขี้ปากชาวบ้าน
    เวลาเงินทองขัดสินพวกเขาก็ไม่ได้เงินทองแก่เราเพื่อแก้ไขความขัดสนซะหน่อย
    อย่าไปแคร์แค่คำคน บอกแฟนคุณแบบนี้ (หรืออาจจะบอกแล้ว)
    พวกผมในกระทู้ คงทำอะไรได้ไม่มากกว่าการให้คำปรึกษา
    โดยที่ไม่ได้ร่วมเหตุการณ์จริง บางทีคำปรึกษามันก็อาจจะไม่ตรงประเด็น
    ก็ขอให้กำลังใจนะครับ ทำให้ดีที่สุด