แยกแยะให้เห็นชัดระหว่างธิดามารและนางแก้ว

ในห้อง 'พุทธภูมิ - พระโพธิสัตว์' ตั้งกระทู้โดย NAMOBUDDHAYA, 27 พฤศจิกายน 2016.

1. Nagamanee

Nagamanee Manassa

25 สิงหาคม 2017
    กระทู้เรื่องเด่น:
    1

สาธุเจ้าค่ะ

กัลญาณมิตรไม่ว่าจะมาในรูปแบบใด
    เป็นใคร เพศใด วัยอายุ วรรณะ การศึกษา เชื้อชาติ ศาสนา และ ความรวยจน แยกไม่ได้ดอกค่ะ คุยและคบใคร แล้วมีแต่เจริญขึ้นในทางธรรม คบแล้ว สบายจิตได้คลื่นดีดี
    คุยแต่เรื่อง บุญกุศล คือ ไม่จำเป็นต้อง ธรรมะจ๋า หรือเอะอะ นิพพาน เอางี้ คุยแล้วรู้เรื่องเจ้าค่ะ ไม่เห็นหน้ากันก็ได้ หรือเรียก ศีล บารมี จาคะ เสมอด้วยปัญญา คุยแล้ว สติมาปัญญาเกิด ให้กำลังใจ ชี้ทางสว่าง คนนั้นแหล่ะค่ะ กัลญาณมิตร เคยรักใคร ห่วงใคร โดยไม่เคยเห็นหน้ามั้ย ความเมตตา ความกรุณา ความมุทิตา ความอุเบกขา ที่ให้โดยไม่หวังสิ่งใดตอบแทน มันยิ่งใหญ่มากนะคะ... เวลาที่เราช่วยใครโดยไม่คิดว่าเขาผู้นั้นเป็นใคร. หรือ เราตกอับ แล้ว มีคนช่วยเราแบบไม่คาดคิด นั่นน่ะค่ะ ผลจากยุญบารมีที่ได้กระทำร่วมกันเป็นมหามิตร เกี่ยวเนื่องกันไปทุกชาติภพ.....แผ่เมตตาบ่อยๆนะคะ ยิ่งทำ ยิ่งมีเพื่อนเยอะ คนเราไม่มีใครสำเร็จได้คนเดียวดอกค่ะ....

หากไม่เพราะดรุณีน้อยในวรรณะดาบส นั้น
    ปราวณาตัวขอติดตาม ดาบสซึ่งก็คือพระสมณโคดม การบำเพ็ญตบะบารมี คงต้องใช้เวลา เนิ่นนาน กว่านี้ นางแก้ว หรือพระชายาคู่บารมี จึงทรหดอดทนเป็นอย่างมาก...คิดเอาเองค่ะ ครองคู่ทุกชาติ ลำบากกับสามีทุกชาติ เสียสละลูก เสียสละความสุขสบาย ...
    การปราวณาของดรุณีน้อยนั้น ไม่ได้เกิดจากอารมณ์ รักแบบหนุ่มสาว แต่ด้วยเห็นความตั้งใจที่ดาบสผู้นั้นทอดกายตนเป็นทางเดินให้พระพุทธเจ้าในสมัยกัลป์ก่อนได้เหยียบลง ไม่ให้พระบาทพระองค์เปื้อนโคลน. แล้วเห็นด้วยอานิสงส์นั้น ดรุณีน้อยจึงวิ่งไปเอาบัวเหี่ยวๆ ไปนั่งสาธุอนุโมทนาบุญข้างๆ ดาบสต่อพระพักต์พระพุทธเจ้า ซึ่งดาบสหนุ่มผู้นั้น
    ไล่ดรุณีน้อยผู้นั้นเท่าไรก็ไม่ไป นางอยากเป็นผู้ได้รับพรอันประเสริฐเยี่ยงดาบสผู้นั้น ผู้ได้รับพุทธยากรณ์ จะตรัสรู้เป็นพระสัมมาสัมพุทธเจ้า ....ขอติดตามองค์พระโพธิสัตว์ ทุกชาติภพ โดนทดสอบ ใช้ความอดทน ใช้ขันติ
    ทั้งที่ครองเพศเป็นหญิง อดทนขนาดไหน.... ผู้ชายจะเข้าใจมั้ย ? และ นางแก้ว หรือคู่ชีวิตที่ดี นางจะอดทนต่อความเศร้าโศกแค่ไหน

ปีนี้ หนูมน พบกัลญาณมิตรที่ดีงาม หลายท่าน. ข้ามน้ำข้ามซีกโลก ขอบคุณบุญกุศลในแต่ปางก่อนที่ได้ร่วมทำ หากยังไม่ถึงนิพพาน ธรรมะแลจัดสรร ให้เรามาพบกัน..,.

2. Nagamanee

1
    เห็นอย่างชัดเจนเจ้าค่ะ ว่าเป็นคนแบบไหนกัน

"กายที่เธอมองเห็นว่างาม สุดท้ายความเสื่อมทรามจะมาพรากไป

ร่วงโรยลงในสายธาร ดั่งกาลเวลาหมุนไป ทุกสิ่งย่อมแตกสลายไม่มีเที่ยงแท้

ผมเส้นงาม ถึงคราร่วงไป แขนขาที่เคยว่องไว กลับไร้เรี่ยวแรง "

ไอ้ที่ว่า สวยยย สุดท้ายก็เหี่ยว ก็แก่ ไอ้ที่หล่อ ที่งาม สุดท้าย ก็ห่อมหุ้มไปด้วยสิ่งปฏิกูล
    แล้วจะไปนั่งเสียดายทำไม

ถึง เชื่อใน รักในจิตวิญญาณ มากกว่า กายหยาบไงคะ มันหายากหรือสูญพันธุ์ไปหมดละ
    เพราะมนุษย์ยังยินดีในกามคุณ ไม่สามารถละเว้นได้เลย จึงนำไปสู่วังวนเเห่งวัฏสังสาร...

ขอบคุณมากค่ะ ที่สอนธรรมให้ได้คิด

3. Nagamanee

1
    โอ้ยยยย โดนใจจังค่ะ ขอขำได้ไหม เอาไปล้านไลค์ รัวๆๆๆๆๆ

ทีนี้ เขาว่า อัปสรบนสวรรค์ กับเทพบุตร เขาปิ้งกันได้ไง ก็เล่น สวยหล่อกันหมด แต่มีเงื่อนไขคือ ดวงตา เจ้าค่ะ ดวงตามันจำกันได้ 555 อีนี้ไอ้นั้น ทำไมมันคุ้นๆหว่า ก็ เวรกรรม ทั้งดีชั่ว ตามนั้นล่ะ ทีนี้ ไม่ต้องจาระไน จะคู่แท้ คู่บารมี อะไร ร้อยแปด ไม่ต้องสาธยายเลยทำไมต้องเลือก คนคนนี้ มาเป็นคู่ครอง นี้คือ เหตุผลทั้ง สามภพ นั้นแลค่ะ " ทำไมต้องเธอไม่เข้าใจ"

ดีไม่ดี ไปเจอ คู่กรรมอีก มาร ยิ่งกว่ามาร นรกยิ่งกว่านรก
    ถ้า มี แล้ว มันขัดขวาง ซึ่งมันก็ต้องขัดขวางทางปฏิบัติอย่างเลี่ยงไม่ได้ กันทั้งนั้น
    แล้วจะมีทำไม ไปฟูมฟาย รักมันจะเป็นจะตาย ทำไม ปล่อยเลยค่ะ ตัดเสีย เพื่อทางธรรม

ยอมรับเมื่อก่อนเคยเชื่อเรื่องความรักชายหญิงมาก ตอนนี้ ขำกลิ้ง
    เออ รู้แบบนี้ ตรูบวชชีตั้งแต่เล็กดีกว่า
    ทำไมต้องไปเสียเวลา เสียน้ำตา เสียหัวใจ ไอ้เรื่องนั้นมันก็แบบเดิมๆ และเดิมๆ เกิดมากี่ชาติก็ต้องเจอ สรุป เบื่อ เข้าใจแล้ว ผุ้เจริญในธรรมชั้นสูง เขาเบื่อ กิเลส เป็นแบบไหน

คนเราสมัยนี้ มองกันเพียงแค่ภายนอกจริงๆ แค่เห็นศัลยกรรมพลาสติกกลับคิดว่าตุ้กตายางมีชีวิตจะคงทน ดุชดั่ง มักกะลีผล เด็ดเพื่อดอมดม แต่พอเสพสม กลับกลายเป็นผลเหี่ยวเฉาเน่าเสียดูน่าสมเพช .....ปลงอนิจจัง มรณานุสติ ค่ะ

4. ทอนเงิน

ทอนเงิน เป็นที่รู้จักกันดี

1
    แต่บางคนเขาก็ดีจริงๆนะฮะยอมเสียสละทุกสิ่งทุกอย่างเพื่อสามีนึกแล้วขนลุกจริงๆฮะทราบซึ้ง

แก้ไขครั้งล่าสุด: 18 ตุลาคม 2017
  5. NAMOBUDDHAYA

NAMOBUDDHAYA ก่อนตายไปอีกชาติ .. ใช้กายสังขารสร้างกำลังให้คุ้ม ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

31 สิงหาคม 2010
    998
    เมื่อใด ที่จิตใจ รับรู้ทุกเรื่องราวทางอายตนะทั้งหก แล้วย้อนกลับมามองจิตใจตนเอง

...เมื่อนั้น ก็จะเกิดกระบวนการของธรรม

สิ่งใด ที่มาให้รับรู้ทางหู ตา จมูก ลิ้น กาย ใจ จะเป็นกุศล หรือ อกุศล
    เป็นเทพ หรือมาร
    เป็นนางแก้ว หรือ นางมาร

สำคัญที่สุด ก็คือ เมื่อย้อนมาดูต้นตอในจิตใจผู้รับรู้เอง