แรงงานข้าวเหนียว ศิรินทิพย์

ในห้อง 'เพลง ลูกทุ่ง-เพื่อชีวิต' ตั้งกระทู้โดย ศิรินทิพย์, 23 กุมภาพันธ์ 2008.

1. ศิรินทิพย์

ศิรินทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

เพลงนี้ขอมอบให้พี่ๆทุกคนในเว็บบอร์ดนี้นะคะ เป็นพิเศษสำหรับพี่กบ และพี่คิมด้วยนะคะ ขอบคุณพี่คิมมากๆคะที่ทำเสียงดนตรีให้โกะนะคะ

*โกะ มิกซ์ เพิ่มเสียงแคนอัพเดทใหม่แล้วคะ ขอลบเพลงเดิมออกแล้วใส่ที่มีแคนเข้าไปแทนคะ

[music]http://palungjit.org/attachments/a.290741/[/music]

แรงงานข้าวเหนียว ( C )

shamako

Can Intro.....Music...............
    เสียงแคนผู้ใด๋ กล่อมตัวไหมให้กินใบหม่อน
    ยามรอนแดดอ่อน สาวเก็บหม่อนเอามาเลี้ยงไหม
    ตรอยแล่นแตร เพลงแคนกล่อมแดนไหมไทย
    สาวนั่งผิงไฟฟังผู้บ่าวเป่าแคน..
    ไหมไทยนั่นหรือ เกิดจากมือข้าน้อยสากสาก
    ดินแดนอด.อยาก ทุกข์ยากมานานเหลือแสน
    แดดจ้าฟ้าเหลือง เขาเอิ้นว่าเมืองหมอแคน
    เลี้ยงไหมหน้าแด่น ค่ำลงเป่าแคนกล่อมไหม..
    จากภูธรเส้นไหมก็จรเข้าเมือง
    ส่งสีเรื่อเรือง อยู่ตามโรงแรมน้อยใหญ่
    คุณนายคุณหญิง พราวพริ้งด้วยชุดไหมไทย
    แขกบ้านผ่านมาผ่านไป ชอบไหมไทยแท้เทียว..
    เสียงแคนขับขาน กล่อมอีสานดอกจานดอกหม่อน
    อีนางเนื้ออ่อน จ้างเก็บหม่อนไปซื้อข้าวเหนียว
    คนที่เลี้ยงไหมบ่มีไหมใส่เลยเชียว
    ยากจนหน้าเซียว ลูกข้าวเหนียวเฮาเอย..
    Music............
    เสียงแคนขับขาน กล่อมอีสานดอกจานดอกหม่อน
    อีนางเนื้ออ่อน จ้างเก็บหม่อนไปซื้อข้าวเหนียว
    คนที่เลี้ยงไหมบ่มีไหมใส่เลยเชียว
    ยากจนหน้าเซียว ลูกข้าวเหนียวเฮาเอย..

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 6 พฤษภาคม 2008
  2. horwang072

horwang072 เป็นที่รู้จักกันดี

21 พฤษภาคม 2006
    เพลงนี้ไม่เคยฟังมาก่อนเลยครับ
    เสียงดนตรีขึ้นมาเพราะมากๆ เสียงร้องก็ร้องได้ไพเราะประทับใจมากเช่นกันครับ

3. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

ขอบคุณน้องโกะคะที่มอบเพลงนี้ให้พี่กบ

เพิ่งได้ฟังครั้งแรกไม่ต้องฟังต้นฉบับฟังของน้องโกะเลยคะ
    เก่งเนาะร้องเพลงตามคำขอของพี่คิมได้
    (f) (f) (f) (f) (f)

4. maysa79

maysa79 เป็นที่รู้จักกันดี

11 พฤศจิกายน 2006
    (ping-love (ping-love (ping-love
    เพราะอีกแล้ว เสียงเหมือนแหบนิดๆ มีเสน่ห์มั่กๆค่ะ

5. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

แรงงานข้าวเหนียว

เพลงนี้ต้นฉบับ คุณจินตรา พูลลาภ ร้องใช่ไหมคะน้องโก๊ะ ถ้าพี่จำผิดก็ขอโทษด้วยนะคะ, เสียงน้องโก๊ะดีมาก ขึ้นต้นมาพี่นึกว่านักร้องอาชีฟซะอีก เอ๊ะหรือว่าใช่? ถ้าสามาถกลั้นลมหายได้ยาวๆ จะร้องเพลงลู
    กทุ่งได้สบายเลย, ว่ายน้ำบ่อยๆนะคะ ช่วยได้ค่ะ.

6. skygecht

skygecht เป็นที่รู้จักกันดี

18 กันยายน 2005
    เพลงชอบเรยฮะ จินตรา พูลลาภ ขอ วานเพื่อนเขียนจดหมายย

ออ ลืมมมมมมม ว่า เค้าร้องไห้พี่ๆๆ มะได้ร้องไห้เราฟัง อิอิ เเอบฟังๆๆเเระกัน
    5555555555555555555

7. ตงฟาง

ตงฟาง เป็นที่รู้จักกันดี

20 กุมภาพันธ์ 2008
    เพิ่งฟังครั้งแรกครับ..เพราะดีนะครับ..ร้องมาอีกนะครับ..

8. AddWassana

AddWassana เป็นที่รู้จักกันดี

<TABLE width=590 align=center border=0><TBODY><TR><TD align=left></TD><TD align=right></TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width=590 align=center border=0><TBODY><TR><TD>

เพลงเพราะมากค่ะ
    </TD></TR></TBODY></TABLE><TABLE width=590 align=center border=0><TBODY><TR><TD>

</TD></TR></TBODY></TABLE>​

แก้ไขครั้งล่าสุด: 24 กุมภาพันธ์ 2008
  9. ข้าวทิพย์

ข้าวทิพย์ เป็นที่รู้จักกันดี

วันนี้ก็แวะมาฟังอีก และก็ให้กำลังใจคนร้องค่ะ.

10. dream197

dream197 Active Member

21 กุมภาพันธ์ 2008
    มาฟังเพลงนี้ช่วงดึกๆนะครับ เคยเข้ามาฟังแล้ว ต้องกลับมาฟังอีกแล้วละครับคุณศิรินทิพย์ร้องเพลงเป็นธรรมชาติดีมากๆเลยครับ ผมโหลดเก็บไว้ 3 เพลงแล้วครับ อยากขอฟังเพลงต่อไปอีกน่ะครับ จะรอฟังนะครับ ขอบคุณครับ

11. ศิรินทิพย์

ขอบคุณพี่ๆทุกคนคะที่เข้ามาฟังโกะร้องเพลง ติชมโกะด้วยนะคะ โกะจะแก้ใขข้อบกพร่อง อยากเรียนดนตรีไทยมากๆ แต่ไม่มีเวลาแล้วคะเพราะทำงาน โกะอยากร้องเพลงไทยให้ชัดๆคะแม่โกะชอบฟังเพลงไทยมากๆคะ เดี๋ยวโกะเลิกงานช่วงบ่ายๆวันนี้โกะอัพเพลงที่ร้องใหม่ให้ฟังนะคะ ขอบคุณพี่ข้าวทิพย์ด้วยคะ

12. ศิรินทิพย์

พอดีโกะขับรถไปทำงาน พร้อมฟังเพลงที่โกะร้องไว้ในเว็บ คือเพลงแรงงานข้าวเหนียว มานึกว่าขาดอะไรไปอย่าง ตอนเริ่มเพลง นั่นคือเสียงแคน โกะเลยกลับมาถึงที่พัก มาใส่แคนเข้าไปคะ เพื่อให้ดูเป็นเพลงจากทางอีสานคะ โกะเปลี่ยนอัพให้ใหม่แล้วคะ มอบให้ทุกๆคนเลยนะคะ
    สำหรับที่โหลดไปฟังแล้วโหลดใหม่ได้คะ เพลงนี้มีหมอแคนเป่าให้ด้วยคะ ขอขอบคุณหมอแคน แห่งบ้านเกร็ดตระการ เกาะเกร็ด นนท์บุรี นะคะ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 9 มีนาคม 2008
  13. nisitt

nisitt เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤษภาคม 2006
    แหม ๆ ๆ น้องโกะนี่ เน้นท์จริงๆนะ หมอแคนก็ต้องอยู่ที่อื่นซิครับ จะไปอยู่แถวนั้นใครอยากไปอยู่ เกร็ดๆน่ะ ยิ่งเป็นเกาะด้วยแล้วยิ่งไปใหญ่...
    คืนนี้ขอเข้ามาฟังเพลงเพราะๆน่ะ เดี๋ยวเที่ยงคืนต้องไปเข้าเวรอีกแล้ว....

14. น.นิมมานรดี

น.นิมมานรดี Active Member

ชอบเสียงแคนน่ะ เวลาฟังแล้ว นึกถึง ผู้เฒ่า ผู้แก่
    นึกถึงความเป็นอีสาน หวานๆ เศร้า

เสียงหนูโกะ เศร้าๆ เข้าถึงหัวใจคนฟัง ดีค่ะดี

15. ศิรินทิพย์

คะพี่คิมคะ พี่ไม่อยากอยู่ก็ฟังเพลงโกะร้องซิคะ ถ้าอยากไปอุดร-หนองคายโกะขับรถไปส่ง ไปฟังเสียงแคนของแท้ๆเลย แต่ถ้าอยากไปฟังแคนแถวปากเกร็ด โกะก็จะขับรถพาไปทิ้งเกาะกร็ด เพื่อรักษาอาการร้อนตัวคะ จะได้หายไงคะ

16. ศิรินทิพย์

ขอบคุณพี่ นิมมานรดี อีกครั้งคะ โกะก็ชอบเสียงแคนมากๆคะ และทางอีสานเลี้ยงหม่อน ทอผ้าไหม แต่ไม่ค่อยได้ใส่คะ นุ่งผ้าซิ่นธรรมดา เพราะผ้าไหมแพง
    ทอขายเพื่อมาซื้อข้าวเหนียวไว้กิน เพลงนี้บอกถึงวิถีชีวิตมุมหนึ่งของทางอีสานได้ดีมากๆคะ