โครงการ พยากรณ์การกุศล และ แนะนำกรรมฐาน โหราศาสตร์แนวพุทธ สุวรรณโคมคำ

ในห้อง 'ดูดวง และ ทำนายฝัน' ตั้งกระทู้โดย เสขบุคคล, 4 ตุลาคม 2012.

1. luck-luck

luck-luck เป็นที่รู้จักกันดี

PM ไปแล้ว รบกวนด้วยนะคะ ขอบคุณค่ะ

2. เสขบุคคล

เสขบุคคล เป็นที่รู้จักกันดี

สำหรับท่านที่ถามมาเรื่องที่สนใจการเรียนโหราศาสตร์ ก็ขอแนะนำสองที่คือ
    ๑.มูลนิธิสุวรรณโคมคำ อยู่ที่ถ.อิสรภาพ ทางไปศิริราช. ใกล้แยกโพธิ์สามต้น รายละเอียดตามลิงค์ข้างต้นนะครับ
    สอนเรื่องวิชาสัตตาภิธรรม กรรมจักร กสิณกรรมฐาน พุทธาคม และอีกหลายๆวิชา

๒.อาศรมเจษฎา คือ หลังโรงพยาบาลเจ้าพระยา ปิ่นเกล้า สอนโดยอาจารย์ เจษฎา คำไหล ปรมาจารย์วิชาเลข ๗ ตัว ๙ ฐาน เริ่มครอสใหม่เดือนกันยายน เช่นกันทั้งสองที่ครับ

3. แพรวพิลาส

แพรวพิลาส Active Member

PM ไปแล้วค่ะ ขอบพระคุณมากค่ะ

4. เสขบุคคล

เรื่องการปฏิบัติธรรมเพื่อให้เกิดความก้าวหน้า ก็ขอแนะนำว่าให้ศึกษาเรียนรู้ เรื่องที่เราจะปฏิบัติ ขั้นทานก็ดี ศีลก็ดี กรรมฐานก็ดี เรียนรู้ขั้นตอน วิธีการ โดยเฉพาะเรื่องของสมาธิแล้ว ยิ่งต้องศึกษาให้เข้าใจถึงวิธีและขั้นตอนของอารมณ์กรรมฐาน เพราะถ้าไม่รู้แล้วไปปฏิบัติ อาจผิดทางและหลงในอัตตาเหนียวแน่นไปกันใหญ่ ผลที่ได้แทนที่จะขัดเกลากลายเป็นหนาแน่นด้วยกิเลสไปเสีย...

5. ramidaj

ramidaj สมาชิกใหม่

1 กุมภาพันธ์ 2013
    ส่ง pm ไปแล้วค่ะ
    ขอบคุณค่ะ

6. cheetah9

cheetah9 เป็นที่รู้จักกันดี

12 กุมภาพันธ์ 2009
    ประจำเดือน กรกฎาคม 2556 ตรงกับวันที่ 28 ก.ค.56

ดูฟรี เดือนละครั้งเท่านั้น รับจำนวนจำกัด ติดต่อเข้ามาด่วน
    เริ่มตั้งแต่เวลา 09.00-20.00 น.

มูลนิธิสุวรรณโคมคำ
    https://www.facebook.com/mulnidhi.suwankomcome

มูลนิธิสุวรรณโคมคำ
    โทร.0-2465-4406,08-7713-5416

7. wiraphat1

wiraphat1 เป็นที่รู้จักกันดี

20 กรกฎาคม 2005
    pm ไปแล้วครับ ขอบคุณครับ

8. เสขบุคคล

ตอบคำถามให้ทุกท่านที่ถามมาเรียบร้อยแล้วนะครับ

ทุกอย่างที่เราได้รับผลอยู่ก็เพราะสิ่งที่เราได้ทำมันไว้ในอดีต ดังนั้นปัจจุบันก็จะตัดสินอนาคตได้ ถ้ามีเมตตาต่อตัวเอง ก็หมั่นทำทาน รักษาศีล สวดมนต์ ฟังธรรม และเจริญจิตภาวนา

ทานเปรียบเสมือนเสบียง คือให้ผลที่เป็นความสุข ความทุกข์ อาหาร เครื่องนุ่งห่ม และวิบากที่ให้ผลที่ดีในทางร่างกายได้สัมผัส

ศีลเปรียบเสมือนเสื้อเกราะ ที่จะคุ้มครองอันตรายต่างๆที่จะเกิดกับเรา ศีลทำให้ไม่ต้องตกนรก ศีลทำให้วรรณะงามรูปงาม กลิ่นกายไม่เหม็น เป็นเกราะป้องกันภัยอันตรายต่างๆ ดังนั้นการวิรัติงดเว้นสิ่งที่เป็นกายทุจริต วจีทุจริต ย่อมให้วิบากที่ดี ไม่เจ็บป่วย ไม่ทรมานร่างกาย ไม่เสียหายทรัพย์ มีคนรักใคร่เมตตา มีคนเคารพนอบน้อมเชื่อฟัง

ภาวนาเสมือนดังอาวุธ ที่จะประหานกิเลสตามสมควรแก่การปฏิบัติ สมถะ ก็ข่มกิเลสไว้ได้ชั่วคราว ทำให้จิตใจไม่เศร้าหมองเพราะมีนิมิตกรรมฐานเป็นบัญญัติสัญญา ไม่เอาอารมณ์ทุกข์ๆจากภายนอกเข้ามา ส่วนวิปัสสนาทำให้เห็นถึงสามัญลักษณะ เห็นถึงวิปลาสธรรมที่ไม่ควรยึดถือ

ดังนั้นการเดินทางแห่งวัฏฏะนี้ก็ยังอีกยาวนาน ให้ทานก็ดี รักษาศีลก็ี เจริญสมถะ วิปัสสนาก็ดี....ควรทำไว้เสมอๆนะครับ