โดนผีตะเคียนรังควาน ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Bobvice, 3 กรกฎาคม 2017.

1. Bobvice

Bobvice สมาชิก

มันพยามสิงร่าง ทำให้ใช้ชีวิตตามปกติไม่ได้ เสียงาน เสียสุขภาพ กิน-นอน ลำบาก ช่วยแนะนำ วัดหรือพระ หรือใครที่ทำพิธีกำจัดมันให้ด้วยครับ

2. นายดอกบัว

นายดอกบัว เป็นที่รู้จักกันดี

:eek: จริงเหรอครับ :rolleyes:

3. Bobvice

ครับ มันตามมาสักพักแล้ว ทำเสียงานเสียการเสียทุกอย่าง

4. กิ่งสน

กิ่งสน เป็นที่รู้จักกันดี

ช่วงเข้าพรรษานี้ก็เข้าวัดทำบุญถือศีลบวชเลยก็ดีนะท่าน

5. Bobvice

ปกติรักษาศีล 8 ปฏิบัติธรรมอยู่แล้วครับ

6. Bobvice

มีท่านไหนทราบวิธีแก้ แบบตรงๆช่วยตอบให้ด้วยนะครับ

7. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

ถ้าเป็นจริงนะครับ การตามได้ขนาดนั้น
    ส่วนมากจะเป็นวิบากเฉพาะหรือมีวิบาก
    ร่วมกันมาก่อน ถ้าเป็นปัจจุบันคือ
    มีการไปก่อเชื้ออย่างใดอย่างหนึ่ง
    เองด้วยตัวเราเองแบบคาดไม่ถึง
    จนเป็นเหตุให้ตามมาได้...
    และมีการไปย้ำคิด ย้ำถึงสิ่งเหล่านั้น
    เป็นเหตุให้ตามมาได้ครับ

เพราะปกติผีที่มีที่สถิตย์ตามต้นไม้อย่างนี้
    จะไม่มีกำลังเพียงพอที่จะไปไหนได้ไกล
    จากต้นไม้ที่ต้นเองสถิตย์ครับ

8. Bobvice

ครับ ที่คุณตอบมาเรื่องการย้ำคิด นั้นถูกต้องเลยครับ
    แต่การย้ำคิดนั้นไม่ใช่จากทางผมเป็นฝ่ายไปคิดถึงมันนะครับ ตัวมันเป็นฝ่าย เข้าแทรกจิตผม มันพยามติดต่อผมตลอดเวลา เพื่อจะได้ติดตามผมได้ เปรียบเหมือน คนที่ตามคุยกับเราตลอดเวลา พูดเรื่องนั้นเรื่องนี้ เราจะดูอะไร มันก็ตามพูดตามดูเรื่องที่เราดู ตลอดเวลา ทำให้เราไม่สามารถ นิ่ง หรือทำสมาธิ เพื่อใช้ชีวิตประจำวันได้เลยครับ เวลากราบพระนั่งสมาธิ มันจะใช้วิธีกระตุกตัวผม ผลักผมให้ตัวเซๆ พอผมเซจิตผมก็ส่งไปหามันอีก เลยกลายเป็นว่า ติดต่อกันอีก แบบนี้ครับ แล้วที่ว่า วิบากนำพามาให้ได้ ติดตามกัน เพราะก่อนหน้านี้ ผมไปทำบุญใส่บาตร แล้วไปกรวดน้ำอุทิศบุญที่บริเวณนั้น ประจำน่ะครับ เพราะว่าพ่อแม่เพิ่งเสีย เลยทำบุญให้เป็นประจำ แล้วกรวดน้ำบริเวณที่มันอยู่ มันเลยตามผมมาได้น่ะครับ ผมกรวดน้ำ ผมก็ให้หมด ทุกสรรพสิ่ง มันเลยได้ด้วย แล้วมาตามผมน่ะครับ ไม่ทราบมีวิธีตัดขาด หรือกำจัดมั้ยครับ เพราะอโหสิกรรม แผ่เมตตา ขอขมา ทำบุญให้ก็แล้ว แต่มันไม่ไป มันบอกว่ามันจะให้ผมรับมัน มันจะเอาร่างผม แต่ผมไม่รับ มันบอกตรงๆเลยครับ ว่าถ้าไม่รับมัน มันจะเอาให้ตาย

9. บุรุษไร้เงา

บุรุษไร้เงา เป็นที่รู้จักกันดี

มีวิธีตัดขาดครับ..
    ที่คุณบอกว่า เค้าทำให้เราคิดนะถูกแล้วครับ
    ส่วนตัวเรียกว่า กระแสแหย่
    แหย่คือจะดูว่า เราจะเล่นด้วยไหม
    แต่กรณีนี้ออกแนวยัดเหยียด ถือว่า นิสัยไม่ดี
    ถ้าดูจาก เหตุแห่งการเกิดเรื่องนี้นะครับ
    มันเป็นแนวทางของเค้าเลยครับ
    แสดงว่าตัวเรา พอมีกำลังสติแล้วครับ....

แต่ให้เข้าใจอย่างหนึ่งนะครับ
    ถ้าเค้าพยายามที่จะทำให้เราคิดเพื่อให้เราแทรกให้ได้
    ให้เข้าใจไว้ก่อนว่า ดวงจิตเราต้องเคยมีวิบากร่วมกับเค้ามาก่อน
    วิบาก คือ กระแสที่จรเข้ามา กระแสจะจรเข้ามาได้ ย่อมเคยมีอะไรผูกกันมาก่อน
    ไม่ใช่แบบวิบากกรรมแบบหมอดูนะครับ....

วิธีแก้นะครับ อโหสิกรรมนะถูกแล้ว
    แต่ให้เปลี่ยนเป็นการอโหสิกรรมจาก
    กลางลิ้นปี่เรา ให้เสมือนว่า มีดวงจิตเรา
    อยู่ตรงกลางลิ้นปี่ข้างในนะครับ...

ให้คิดหรือพูดในใจว่า อโสสิ ให้ลากเสียงสิให้ยาวที่สุด
    เท่าที่จะทำได้ ให้ทำ ๓ ถึง ๔ ครั้ง ทุกครั้ง
    ที่เรานึกถึงได้ ระลึกได้ คิดขึ้นได้นะครับ...

และในต่ำแหน่งเดียวกัน ให้อุทิศส่วนกุศลซ้ำลงไป
    โดยที่การอุทิศส่วนกุศล ให้ขอและขึ้นต้นด้วย
    พระรัตนตรัยก่อนทุกครั้งและให้รวมกับบุญที่เรา
    เคยทำมาทั้งหมด แล้วอุทิศออกไปเลยครับ

ให้นึกขยายจากกลางลิ้นปี่ให้กว้างที่สุดเท่าที่จะทำได้
    ย้ำว่า ให้อุทิศเฉยๆ ไม่ต้องไปบอก ไปพูดอะไรทั้งสิ้นครับ

ทำบ่อยๆ ช่วงแรกขยันทำหน่อย เพราะพอทำได้
    เด่วจะมาถี่ขึ้น เราก็ทำไปเด่วหายขาดได้เองครับ
    โดยปกติ ๒ สัปดาห์แรกจะมาถี่ยิบ เราก็ทำไป
    และถ้าทำต่อเนื่อง ไม่เกิน ๒ เดือนจะตัดขาดได้เอง
    นึกภาพออกไหม ร้อนมาแหย่มาก เราก็เอาเย็นเทใส่เรื่อยๆ
    เราก็เทเย็นเรื่อยๆ เด่วร้อนที่มากๆตอนแรกก็จะเย็นไปเอง
    นั่นหละครับ

ปล.วิธีนี้ดีกว่าการใช้วิธีอื่นๆครับ
    เพราะเหตุมันเกิดจากดวงจิตเราเอง
    ที่มันไม่ได้อยู่ในกายเรามันเคยมีวิบาก
    เป็นเหตุให้เค้าถึงเค้าตัวเราได้นั่นหละครับ
    ตนแลแก้ด้วยตนเองดีที่สุดครับ

เป็นเพียงความเชื่อส่วนบุคคลนะครับ

10. Bobvice

ขอบคุณครับ ผมจะพยามทำนะครับ ยังไงจะมาบอกผลอีกทีนะครับ ขอบคุณมากครับ

11. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    ส่วนตัวภาวนา"นะโมพุทธายะ"ประจําค่ะ เอาใจช่วยค่ะ

12. จิตปราโมทย์

จิตปราโมทย์ Active Member

ให้ทำบุญเพิ่มด้วยการบวชพระให้เขาไปหนึ่งรูป พร้อมอาหารถวายพระอีกหนึ่งมื้อ และไปทำสังฆทานอุทิศส่วนกุศลโดยเฉพาะเจาะจงให้แก่เขา แล้วแผ่เมตตาให้เขาบ่อยๆ ในส่วนตัวคุณเองให้สวดมนต์ทุกวันเป็นประจำ โดยเฉพาะสวดบทพาหุงมหากา และให้สวดคาถาชินบัญชรเก้าจบ พร้อมถือศีลห้าทุกวัน นั่งสมาธิ และแผ่เมตตาให้เขาไปเรื่อยๆ ขอให้คุณบอกขออโหสิกรรมต่อกัน และหากเขาอโหสิกรรมให้แล้ว ขอให้รับบุญเหล่านี้อย่ามาจองเวรกันอีก และตัวคุณเองต้องสำนึกอย่างจริงใจในความผิดบาปที่จะจำได้ก็ดีจำไม่ได้ก็ดีที่อาจเคยได้กระทำต่อกันไว้ นอกจากนี้ให้เพิ่มการบวชพระอีกหนึ่งรูป หรือทำสังฆทานให้เทพประจำตัวคุณ ทำเป็นประจำยิ่งดี เป็นการเพิ่มบุญบารมีให้ท่าน และคุณก็ได้บุญเพิ่มด้วย เพื่อให้ท่านช่วยกันหรือกำจัดวิญญาณตนนี้ให้คุณหรือวิญญาณอื่นๆ ท้ายที่สุดคุณต้องหาอ่านหนังสือธรรมมะหลายๆเล่ม เมื่อคุณอ่านก็เท่ากับผีตนนี้ที่ติดตามคุณได้รับรสธรรมตามไปด้วย ที่มีวิญญาณมารังควาญอาจเป็นเจ้ากรรมนายเวรซึ่งจะไม่ยอมไปง่ายๆ วิธีแห่งการให้ธรรมทานจะยิ่งเป็นวิธีที่ดีที่สุดในบรรดาธรรม-บุญทั้งปวง

13. จิตปราโมทย์

ที่วิญญาณตนนี้บอกว่าจะเอาคุณให้ตาย คุณก็อย่าไปกลัว เพราะหากวิญญาณตนนี้ทำอะไรคุณ วิญญาณตนนี้จะได้รับบาปเพิ่มขึ้น จะไปอบายภูมิ ไม่ได้ไปสุคติภูมิ เว้นแต่ว่าหากวิญญาณตนนี้เป็นเจ้ากรรมนายเวรของคุณจริง และได้รับอนุญาตตามกฎแห่งกรรมที่เคยทำต่อกันมา เขาก็มีสิทธิเอาชีวิตคุณได้ ดังนั้น คุณต้องรีบทำคุณงามความดีต่างๆ สะสมบุญเข้าไว้ หากมีภัยให้ท่อง เช่น นะโมพุทธายะ, พระพุทธเจ้า, ท่องบทนะโมฯ สามจบ, ท่องพุธโธ ไปเรื่อยๆ ขออโหสิกรรม และแผ่เมตตา "ธรรมย่อมรักษาผู้ประพฤติธรรม"

14. Bobvice

ขอบคุณมากครับ ไปพบมาแล้วครับ แต่เป็นการแก้คนละทางครับ ทานยาปรับยา ไม่ได้ช่วยอะไรเลยครับ คุณหมอที่รักษาก็บอกได้แค่ปรับยา ลองดู แต่ลองมาแล้ว การรักษาทางยา เป็นคนละส่วนกันเลยครับ ลองทานยาดูแล้วไม่มีผลต่างอะไรเลยครับ นอกจากง่วงครับ

15. Bobvice

ขอบคุณครับ ปกติก็รักษาศีล 8 ฝึกทำสมาธิกันในบ้านอยู่ครับ ชอบฝึกทางพุทธวจนครับ ขอบคุณมากนะครับ

16. Bobvice

ขอบคุณมากครับ

17. บุรุษไร้เงา

นี่คือท่องเพราะกลัวเจอผีหรือครับ ๕๕๕

18. supatorn

supatorn ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

14 กรกฎาคม 2010
    กระทู้เรื่องเด่น:
    169
    แหม ท่านอ นพ รู้ใจนะ:D กลัวเหมือนกันและไม่เคยเจอค่ะแต่ตอนนี้กลัวการเกิดมากที่สุดค่ะ คุณทวดท่องประจําตอนผูกสายสิญที่ข้อมือตอนเด็กๆ
    นะเมตตา โมกรุณา พุทธปรานี ธายินดี ยะเอ็นดู เพี้ยงๆๆ
    มาทราบตอนหลังว่านะโมพุทธายะคือพระพุทธเจ้า๕พระองค์ค่ะ

19. บุรุษไร้เงา

ถ้าด้านพลังงาน
    เป็นธาตุทั้ง ๕ ด้วย
    ส่วนด้านที่จะให้เกิดผลต่างๆ
    ในวงการคนที่จิต
    สามารถใช้คาถาได้ผล
    ถือว่าบทนี้
    ยอดเยี่ยมที่สุดแล้ว
    คือคลอบคลุมดี
    ส่วนจะเสริมคำเพิ่มต่อท้าย
    เพื่อคุณด้านไหน
    ก็สุดแล้วแต่ครับ

รู้ไหมว่าทำไมต้องพูดว่าเพี้ยงๆๆ
    เพราะเป็นการเป่าตัดเมื่อเข้าถึง
    ต้นพลังงานได้แล้วนั่นเอง
    เป็นอุบายที่แยบยลของคน
    สมัยก่อนเค้า คือปกติจะใช้การเป่าตัด
    เลยสำหรับพวกที่จิตใช้งาน
    ด้านคาถาได้
    พอเข้าใจเนาะ

20. จิตปราโมทย์

ถ้าคุณรู้ว่าเป็นเรื่องของวิญญาณมารบกวนก่อกวนคุณจริง กรณีนี้จะไม่ใช่การป่วยทางกายภาพของมนุษย์ การทานยามีแต่จะทำให้ร่างกายแย่ลง เพราะยายังเป็นการรักษาโรคที่ไม่ถูกจุด แต่จะทำให้ออกฤทธิ์ไปกดระบบต่างๆ ยาที่ต้องใช้คือยาทางธรรม ฉันขอแนะนำให้คุณทำดังที่ฉันแนะนำคุณไปข้างต้น ไม่ทราบว่าได้ทำบ้างแล้วหรือไม่ และอีกทางหนึ่ง ฉันอยากให้คุณไปเข้าคอร์สปฎิบัติธรรมของอาจารย์อัจฉราวดี วงศ์สกล ฉันจองไปเข้าคอร์สอบรมสมาธิอานาปานสติ สติปัฎฐานสี่ สายเตโชวิปัสสนา สำหรับศิษย์ใหม่ และจะจองลงอบรมวิปัสสนากรรมฐานต่อไป ฉันยังไม่เคยเจออาจารย์เป็นการส่วนตัว แต่ได้เห็นหนังสือที่ร้านหนังสือจึงซื้อมาอ่าน โดยส่วนตัวฉันเชื่อว่าท่านเป็นคนที่ปฎิบัติธรรมจนได้ญานขั้นสูงจริง ดังนั้น คุณควรรีบไปขอคำชี้แนะจากท่าน หรือลองส่งอีเมล์ไปที่ kbo.piy@gmail.com, napalada.suriyunt@hotmail.com