โดนผีตะเคียนรังควาน ใครมีวิธีแก้บ้างครับ

ในห้อง 'เรื่องผี' ตั้งกระทู้โดย Bobvice, 3 กรกฎาคม 2017.

1. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

11 กุมภาพันธ์ 2012
    อาการมันเป็นยังไงเหรอครับ แล้วเวลาผีมันเข้าคุณรู้สึกยังไงเหรอครับเล่าให้ฟังหน่อย แล้วไปหาหมอปลาเขาทำอะไรให้บ้างครับ

2. Bobvice

Bobvice สมาชิก

ขอบคุณมากครับ จะลองทำดูครับ

3. Bobvice

อาการคือ ตัวผีจะชวนเราคุยครับ ชวนตลอดทั้งวันทั้งคืน ตลอด24 ชม ถ้าเราไม่ฟัง หรือแกล้งไม่สน ก็จะรบกวนจิต ทำให้เราสับสน โกรธ เศร้า
    แต่ผมจับอารมณ์พวกนั้นได้ครับ เพราะเจอมา 5 ปีแล้วครับ
    มันจะกวนเวลานอน กินข้าว เข้าห้องน้ำ อ่านหนังสือ ทำงาน ขับรถ คือ เวลาที่เราต้องทำสมาธิน่ะครับ เมื่อไหร่เราทำสมาธิ มันจะอยู่ในร่างเราลำบาก คือมันเข้ามาแล้ว และต้องการพื้นที่ ที่จะอยู่ในร่างเรา ถ้าเราทำสมาธิ จิตเราจะอยู่กับร่าง มันจะอยู่ลำบาก มันเลยรบกวนเราตลอด ทำให้เราไม่มีสมาธิน่ะครับ ผลคือ จะทำให้เราเครียด อ่อนเพลีย กังวล หงุดหงิด โกรธ เพราะมันรังควานตลอด เพื่อให้จิตมันกับผมติดต่อกันได้น่ะครับ แย่มากๆครับ
    หมอปลาให้ยามาต้มกินกับรูปหมอปลามาติดไว้น่ะครับ แต่ไม่มีอะไรเปลี่ยนเลยครับ เหมือนเดิมทุกอย่าง รู้สึกมันจะแสดงความรู้สึกกับเราได้มากขึ้นด้วยครับ มันเป็นผีเลวครับ หลอกล่อให้เชื่อ แต่มันเลวครับ เพราะผมคอยสังเกตุพฤติกรรม มันอยู่ตลอดเวลาครับ ถ้ามีสติดีๆ ก็ต้านมันได้ครับ แต่เพราะมีงานต้องทำ และต้องทำกิจกรรมประจำวัน และต้องการพักผ่อน เลยไม่สามารถควบคุมสติได้ตลอดครับ มันเลยเล่นงานให้เครียดประจำครับ ยิ่งนานร่างกายยิ่งโทรมครับ แย่มากครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2017
  4. yanjai_makmy

yanjai_makmy เป็นที่รู้จักกันดี

ผมว่าไม่น่าจะเป็นผีหรอกครับ...ขอถามคุณดังนี้
    1.ตอนคุณเกิดมีอะไรพิเศษๆไม่เหมือนชาวบ้านไหม
    2.พ่อแม่เคยพาไปฝากเป็นลูกพระหรืออาจารย์ท่าไหนไหม
    3.พ่อแม่เคยไปบนขอลูกกับใครหรือปล่าวก่อนจะมีคุณ
    4.ที่คุณบอกว่าผีเข้าเท้าข้างซ้าย-ขวา หรือมือซ้าย-ขวา ข้างใดข้างหนึ่งมีอาการชาหรือไม่
    5.หรือเวลาที่คุณบอกว่าผีเข้าแน่นหน้าอกปวดหัวหรือไม่

ถ้าข้อที่ 1-3 คุณมี ไม่ใช่ผีแน่นอน
    ถ้าข้อที่ 4-5 อาจเป็นผีหรือไม่ก็ได้
    ถ้ามีข้อใดข้อหนึ่งใน 1-3 และมีข้อ 4 หรือ 5 ร่วมด้วย ก็ไม่ใช่ผีแน่นอน
    ผมไม่รู้ว่าคุณจะตอบว่ายังไงแต่ผมว่าไม่ใช่ผีครับ

5. Bobvice

ครับ ผมเป็นคนเล่นกีฬาครับ เป็นนักบอลโรงเรียน ร่างกายแข็งแรงครับ แล้วก็ตรวจร่างกายหลังจากเจอเรื่องนี้แล้วครับ ทุกอย่างสมบูรณ์ดีครับ
    ตอนที่โดนเข้านะครับ ผมนอนอยู่บนเตียงครับ นอนเผลอๆอยู่ แล้วก็รู้สึกว่าในหัวย้อนคิดไปในอดีตแบบเร็วมากเหมือนหนังกรอม้วนกลับ ทุกอย่างกลับไปคิดถึงอดีตเรื่องต่างๆแบบเร็วมาก เหมือนมีใครเข้ามาอ่านเรื่องต่างๆของผมแบบเร็วๆแต่อ่านแบบหยาบๆ แล้วก็เจ็บที่หลังโดยไม่มีแผล และไม่มีสาเหตุครับ ช่วงนั้นจะมึน งง เหมือนตัวเองไม่สามารถควบคุมอะไรได้ถนัด ทำอะไรช้าลง ตัดสินใจอะไรช้า เหมือนต้องรอคำสั่ง ไม่มั่นใจตนเอง เหม่อลอย จนผ่านมาสักพักครับ ค่อยๆสังเกตุความผิดปกติ แล้วก็รู้ว่าโดนผีเข้าครับ ตอนแรกยังไม่มั่นใจ เพราะไม่เคยเจอ แต่ว่าตั้งแต่เจอเรื่องมาครอบครัว ก็พาไปพบหมอผีคนทรง พระ หลายที่ครับ และก็เจอคนที่โดนเหมือนกันมาแลกเปลี่ยนเรื่องราวกันฟัง พอฟังแล้ว ดูสาเหตุที่เจอ อาการที่เป็นแล้ว ตรงกันกับผมเลยครับ แต่ผมไม่ได้เป็นแบบที่ควบคุมตนเองไม่ได้ แล้วนอนดิ้นร้องไห้เหมือนพวกเค้าครับ เพราะผมเคยฝึกการปฏิบัติธรรมมาครับ เลยพยามใช้สมาธิอยู่นิ่งๆแล้วดูการเคลื่อนไหวของความคิด เลยพอที่จะควบคุมความรู้สึกได้ และก็ได้รู้ว่าผีที่เข้ามาแล้ว เวลามันแสดงความคิดออกมา ผมจะรู้สึกได้ เช่นมันหิว มันอยากอะไร แต่ผมไม่อยาก และไม่เคยอยากอะไรแบบนั้น การมองคน การรับฟังคนอื่นพูดคุย ความคิดของผีมันจะแสดงได้หยาบคายเลยครับ จนผมรู้สึกว่ามันหยาบคายมากๆเลยครับ ประกอบกับที่ผมหาข้อมูลจากที่ต่างๆมาประกอบ ก็เข้าไปในทางที่เป็นเปรตครับ เพราะมันต้องการอาหาร แล้วก็เรื่องที่ส่อไปในทางลามกครับ มันเข้ามาใช้ร่างของผมเพื่อบังคับผมให้สนองความอยากของมันครับ
    ผมเป็นคนไม่กลัวผีนะครับ แต่ที่โดนเข้า เพราะเคยไปทำบุญแล้วอุทิศผลบุญตรงบริเวณที่มันอยู่ครับ อันนี้พระบอกมานะครับ มันเลยตาม
    ช่วงนั้นผมทำบุญบ่อยเพราะพ่อแม่เพิ่งเสียครับ
    ตอนนี้สัมผัสได้ชัดเจนเลยครับ ว่ามีจิตอีกจิตนึงเข้ามาแสดงอาการต่างๆในร่างกาย ในความคิดครับ มันจะคุยกับผมตลอดครับ การคุยของมันก็เพื่อให้จิตผมกับจิตมันเชื่อมต่อกันครับ เพื่อมันจะได้อยู่ในร่างผมได้ครับ แล้วผมก็ไม่สามารถอยู่เฉยได้เลยครับ เพราะมันจะคุยตลอดเวลา 24 ชมเลยครับ ทำสมาธิก็ไม่ได้ครับ พอจะทำสมาธิ มันจะสะบัดตัว พอมันสะบัดตัวผมก็จะคิดถึงมันอีก
    เปรียบเหมือนพอเรานั่งสมาธิแล้วมีคนผลัก เราพยามไม่คิดมันก็คุยแทรก พยามนิ่ง มันก็ผลัก จนเราต้องคิดถึงมันเพราะโกรธ จิตก็เลยมาเชื่อมต่อกันใหม่อยู่แบบนี้น่ะครับ ตอนนี้เข้าใจชัดเจนครับ ว่าถูกเปรตเข้า ก็พยามต้านมันอยู่ครับ แต่เพราะการใช้ชีวิตประจำวัน ไม่สามารถที่จะเกร็งต้านได้ตลอดน่ะครับ รู้สึกเหนื่อยงาน จะพักก็โดยแทรก เผลอก็โดนแทรก จนร่างกายเพลียมาก จะนอน มันก็ทำให้คิดถึงเรื่องอะไรๆ จนคิดตามมันเลยไม่ได้นอนครับ เช้าต้องทำงานอีก แย่ครับ
    ย้ำอีกทีนะครับ ผีเข้าแน่นอนครับ เพราะเขียนบันทึกความรู้สึกตัวเองที่เจอตลอดเวลาที่ผ่านมาแล้วมาอ่าน พร้อมกับสังเกตุพฤติกรรมการแสดงออกของมันมาโดยตลอดครับ

แก้ไขครั้งล่าสุด: 19 สิงหาคม 2017
  6. yanjai_makmy

แล้วคุณอยู่ที่ไหนเหรอครับ จังหวัดอะไร ถ้าคุณตอบได้ว่ามีความเกี่ยวข้องกับข้อ 1-3 หรือไม่จะดีมากเลยเพราะมันจะได้แก้ได้ถูกจุด

7. Bobvice

ไม่มีในข้อ1-3เลยครับ อยู่กรุงเทพครับ ส่วนเท้าจะมีอาการเหมือนชาแบบไฟดูดอ่อนๆ ตรงปลายเท้าบ้าง ทั้งเท้าบ้าง ซ้ายบ้าง ขวาบ้าง บางครั้งนะครับ

8. yanjai_makmy

คุณเคยไปวัดนี้ไหมครับ วัดศรีนวลธรรมวิมล ลองไปดูครับ "หลวงพ่อทวีศักดิ์" ถ้าในเขตกรุงเทพผมรู้จักอยู่แค่นี้แหละครับตะกรุดของหลวงพ่อผมก็มีนะแต่เอาไว้บ้านนอกไม่เคยพกของขลังติดตัว ถ้าไปแล้วไม่หายก็หลังไมค์มาเลยครับ แต่ผมว่าน่าจะหายนะถ้าเป็นผีนะเว้นแต่มีอย่างอื่นด้วย

9. Bobvice

ขอบคุณมากครับผม จะไปดูครับ