โปรดช่วยเหลือวิญญาณคนดี

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย pongio, 26 พฤศจิกายน 2017.

1. pongio

pongio เป็นที่รู้จักกันดี

กระทู้เรื่องเด่น:
    2
    เรื่องนี้ไม่เอาดราม่าน่ะครับ

ขอออกตัวก่อนครับ ผมเป็นอดีต นักเรียนเตรียมทหาร ผมจบและทำงานงานหลายสิบปีแล้ว โดยปกติมีข่าวเรื่องการรับน้องเสียชีวิต พลทหารเสียชีวิต หรือแม้แต่ นตท. เสียชีวิต ผมจะไม่ได้เข้าไปยุ่ง แต่ส่วนใหญ่เรื่องที่ผมยุ่งก็คือเพื่อนร่วมรุ่นที่เสียชีวิตมาเข้าฝัน ซึ่งผมก็รับรู้ได้ทันทีว่าเขาต้องการส่วนบุญ ผมชอบทำบุญและนั่งสมาธิ แต่ผมไม่ใช่ผู้วิเศษ ไม่มีตาทิพย์ ไม่สามารถสื่อสารกับวิญญาณได้

แต่เรื่องที่เป็นข่าวร้อนแรงในตอนนี้คือเรื่อง น้องเมย (นตท.ภคพงษ์ ตัญกาญจน์ นักเรียนเตรียมทหารชั้นปีที่ 1 ) ที่เสียชีวิต ในตอนแรกผมฟังข่าวและเข้า web ผมก็ไม่ได้ติดใจอะไร เพราะวัฒนธรรมป่าเถื่อนนั้น ผมก็เคยได้รับมา และไม่เชื่อว่าน้องเมยจะเป็นศพสุดท้าย แต่พอผมได้อ่านจดหมายที่น้องเมยเขียนให้เพื่อนที่กำลังจะลาออก (ตามที่แนบ) ผมรู้สึกอับอายและสังเวชตนเอง เพราะในสมัยเรียน ผมได้แต่หลบหนี เพื่อเอาชีวิตรอดในแต่ละวัน ไม่เคยคิดถึงคนเอง และรู้สึกแย่ต่อระบบอาวุโส แต่สิ่งที่น้องเมยได้เขียนมามันคืออินเวอร์สของหัวใจผม เขามีความหวัง เขามีความฝัน เขาเห็นใจเพื่อนมนุษย์ ถึงแม้ตัวเองยากลำบาก และไม่เคยกล่าวให้ร้ายสถาบัน เมื่อคืนผมได้สวดมนต์และนั่งสมาธิ เพื่ออุทิศบุญให้เขา

จึงขอเชิญชวนผู้ที่ชอบสวดมนต์ไหว้พระและนั่งสมาธิ ขอให้ช่วยอุทิศบุญให้เขาด้วย เพราะผมไม่รู้ว่าเขาไปสู่สุคติหรือยัง (ไม่สามารถสื่อสารวิญญาณ) แต่ผมใช้หลักการวิเคราะห์ว่า น้องเมยน่าจะเสียชีวิตแบบทรมาน จิตใจสุดท้ายอาจจะไม่สงบ (ถึงแม้จะเป็นคนดี) (หลักฐานความดี : https://mgronline.com/onlinesection/detail/9600000119201)

ไฟล์ที่แนบมา: