โลกของเด็ก ( ว่าด้วยการเกิดมาเป็นมนุษย์ที่สมบูรณ์ )

ในห้อง 'กฎแห่งกรรม - ภพภูมิ' ตั้งกระทู้โดย lionking2512, 12 พฤษภาคม 2009.

1. lionking2512

lionking2512 เป็นที่รู้จักกันดี

4 กุมภาพันธ์ 2009
    โลกของเด็ก

อ้าว! ทำไมมานั่งทำหน้าละห้อยอยู่คนเดียวในห้องจ๊ะ ไม่ไปกินข้าวล่ะ?
    ผมไม่อยากเจอเพื่อนๆครับคุณครู
    มีเรื่องอะไรกับใครหรือ? เธอเป็นที่รักของทุกคนมาตลอดนี่นา แถมเป็นหัวหน้าชั้นที่ทุกคนออกจะเชื่อฟัง
    ผมไม่ได้มีเรื่องกับใคร แต่พวกเขามีเรื่องกันเอง และต่างก็พยายามให้ผมเข้าข้าง พอผมไม่เข้าข้างใคร เขาก็หาว่าเข้าข้างอีกฝ่าย และพากันหยุดคุยกับผมหมด!
    โธ่เอ๋ย… เด็กหนอเด็ก!
    ตอนคุณครูเป็นเด็ก เพื่อนๆก็พากันไร้เหตุผลอย่างนี้หรือเปล่าครับ?
    ครูก็เคยตกอยู่ในสถานการณ์ลำบาก กลืนไม่เข้าคายไม่ออกแบบเธอนั่นแหละ แล้วยิ่งถ้าเราเป็นเหมือนเครื่องยืนยันความถูกต้องให้กับคนอื่นๆนะ พวกเขาก็จะยิ่งต้องดึงเราไปเข้าข้างให้ได้ถ้าไม่สำเร็จก็มีโทษสถานเดียวคือเป็นศัตรูกัน!

ผมอยากโตไวๆ จะได้ไม่ต้องทนอยู่ท่ามกลางความเอาแต่ใจของเด็กๆด้วยกันอีก พอโตแล้วทุกอย่างคงดีขึ้นใช่ไหมครับครู?
    จะเอาคำปลอบหรือจะเอาความจริง?
    เอาความจริงสิครับ!
    พอเธอโตขึ้น ทุกอย่างก็จะเหมือนเดิมนั่นแหละ ซ้ำร้ายอาจยิ่งแย่กว่านี้อีก!
    เอ๊ะ! ในหนังสือเรียนบอกว่าผู้ใหญ่คือคนที่มีการศึกษา มีเหตุผล และมีความสามารถในการแก้ปัญหามากกว่าเด็กๆไม่ใช่หรือครับ?
    ในโลกความจริง น้อยคนจ้ะที่โตขึ้นเป็นผู้ใหญ่ส่วนมากพากันโตขึ้นเป็นเด็กไม่ยอมโตน่ะ
    ทำไมถึงเป็นอย่างนั้นล่ะครับ?
    เพราะความเอาแต่ใจไม่ลดลง กลับจะมีเรื่องให้เอาแต่ใจเพิ่มขึ้น
    แปลว่าส่วนใหญ่เป็นเด็กไม่ยอมโตไปจนตายหรือครับ?
    เอาเป็นว่า… โลกนี้เต็มไปด้วยการเอาแต่ใจ แล้วก็แบ่งข้างกันไม่ต่างเพื่อนๆของเธอนี่แหละ จะมีแค่บางคนอย่างเธอ ที่พยายามเข้าข้างเหตุผล สนับสนุนความถูกต้อง และวางตัวเป็นกลาง
    เป็นกลางเพื่อถูกรังเกียจจากทั้งสองข้าง?
    ถ้าจะกลัวถูกเกลียด ก็ขอให้กลัวถูกตัวเองเกลียดยิ่งกว่าใครอื่นใดเถอะนะ เพราะคนอื่นเกลียดเราที่ไม่เข้าข้างเขา แค่ทำไม่รู้ไม่ชี้ก็สิ้นเรื่อง แต่หากเราเกลียดตัวเองที่ลำเอียงอย่างไม่ถูกต้อง เราอาจนอนไม่หลับ และมองตัวเองในกระจกได้ไม่เต็มตาตลอดไป
    ขอบคุณครับ ผมกำลังสงสัยว่าผมทำผิดหรือเปล่าอยู่พอดี
    ตรงข้ามเลย เธอควรภูมิใจที่เป็นผู้ใหญ่ตั้งแต่ตอนนี้ ต่างจากอีกค่อนโลกที่ไม่เคยได้เป็นผู้ใหญ่ไปจนตาย!
    ผมงงไปหมดเลยครับ โลกนี้เป็นโลกของเด็กๆหรอกหรือ? มองไปนึกว่าเต็มไปด้วยผู้ใหญ่เสียอีก
    เอาเป็นว่าอย่าประหลาดใจ ถ้าวันหนึ่งจะมีคนตัวโตๆบอกว่าเธอผิดเพราะไม่ถูกใจเขา และอีกวันหนึ่งอาจบอกว่าเธอถูกเมื่อช่วยให้เขาพ้นจากความผิด!
    เหมือนที่เพื่อนๆผมเอาแต่จะให้ตัวเองถูก โดยไม่ต้องสนใจว่าทำอะไรแย่ๆไว้บ้างใช่ไหมครับ?
    อย่างนั้น!
    ครูสอนให้พวกเขามีเหตุผลขึ้นมาบ้างสักนิดไม่ได้หรือครับ? เผื่อว่าจะได้ไม่ต้องโตขึ้นเป็นเด็กไม่ยอมโตกัน
    โรงเรียนจ้างครูมาสอนให้พวกเธอคิดเอาตัวรอด ถ้าจะสอนให้คิดอย่างดีมีเหตุผลอันชอบธรรมกันจริงๆ ก็คงต้องแย่งเวลาเรียนเกินกว่าครึ่งมาจ้ำจี้จ้ำไช นั่นหมายความว่าพวก
    เธออาจสอบเลขและภาษาแข่งกับโรงเรียนอื่นไม่ได้แล้วครูก็จะโดนไล่ออก กลายเป็นแม่พิมพ์ตกงานที่หมดสิทธิ์สอนไปเลยล่ะ!
    โลกเป็นอย่างนี้เพราะความผิดของใครครับ?
    ถ้าเธอจะมองปัญหาระดับโลก เธอต้องไม่ถามหาความผิดความถูก และไม่ยกให้เป็นความรับผิดชอบของใคร แต่เธอต้องทำความเข้าใจว่าทุกสิ่งเป็นผลที่ไหลมาจากเหตุ หากขาดเหตุจะไม่มีผลใดๆปรากฏขึ้นได้เมื่อฝึกมองไปเรื่อยๆอย่างนี้ เธอจะตั้งคำถามใหม่เป็นเรื่องๆ เช่น เพราะอะไรคนส่วนมากถึงพอใจทำตามอารมณ์มากกว่าทำตามเหตุผล
    เพราะอะไรหรือครับ
    คำตอบแฝงอยู่ในคำถามนั่นแหละจ้ะ เพราะคนเรา ‘พอใจ’ ที่จะยกอารมณ์ให้อยู่เหนือเหตุผลไง!
    แล้วจะทำให้ทุกคนพอใจในเหตุผลมากกว่านี้ไม่ได้หรือครับ?
    ได้น่ะได้อยู่ แต่ขี้เกียจทำให้มันได้น่ะซีหลายครั้งเมื่อยืนอยู่ข้างเหตุผลและความชอบธรรม คนเราจะเสียผลประโยชน์ไปมากมายเกินทำใจรับ ครูเองก็ยอมรับว่าต้องฝึกเป็นผู้ใหญ่อยู่ทุกวันนะ เผลอวันไหนก็กลายเป็นเด็กวันนั้น อย่านึกว่าเป็นผู้ใหญ่เต็มตัวกันได้ง่ายๆ
    ทำไมชีวิตถึงน่าเศร้าอย่างนี้ล่ะครับ?
    ถ้าเธอมองชีวิตให้ชัดขึ้น ก็จะรู้ว่ามันน่าเศร้าตั้งแต่เริ่มต้นนั่นแหละ เกิดมาก็ร้องไห้ให้กับตัวเองแล้ว และถึงแม้สุดท้ายเธอตายพร้อมรอยยิ้ม ก็จะมีใครบางคนร้องไห้ให้กับเธออยู่ดี!
    แล้วอย่างนั้นผมเกิดมาจะมีประโยชน์อะไร?
    เพื่อเรียนรู้ว่าแม้ชีวิตน่าเศร้า เราก็ไม่จำเป็นต้องเศร้าตามชีวิต เมื่อเธอเห็นชีวิตมีอยู่ตามเหตุตามผล ไม่ใช่ตามอารมณ์หรือการบัญชาของใคร เธอจะได้ชื่อว่ายืนอยู่ข้างความจริง และเป็นอิสระจากความเศร้า การมีจิตที่ปราศจากความเศร้าหมองได้สำเร็จนั่นแหละ ถือว่าคุ้มค่าสูงสุด ได้อะไรไปมากที่สุดจากการเกิดมาเป็นมนุษย์ครั้งนี้!

ผู้ใหญ่คือคนมีใจใหญ่
    เกินอารมณ์และความเห็นแก่ตัว

ที่มา : คิดจากความว่าง เล่ม 4 โดยคุณดังตฤณ

2. Markdaddy

Markdaddy เป็นที่รู้จักกันดี

22 พฤศจิกายน 2008
    อ่านแล้วได้ประโยชน์มากเลยครับ

3. Shio_Ri

Shio_Ri เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ เป็นความจริงเลยหล่ะ

เด็กน่ารักมากๆๆ รู้จักคิด