เสียงธรรม โลกทิพย์ (Life in the World Unseen)

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย aonlin, 29 เมษายน 2009.

1. aonlin

aonlin เป็นที่รู้จักกันดี

โลกทิพย์ ( Life in the World Unseen)
    โดย แอนโธนี่ บอร์เจีย
    แปลโดย อ.ศิริ พุทธศุกร์

หนังสือเรื่อง Life in the World Unseen เป็นหนังสือที่เขียนมากว่า 20 ปี เขียนโดย แอนโธนี่ บอร์เจีย ท่านเป็นบาทหลวงที่สามารถนั่งสมาธิติดต่อกับเพื่อนบาทหลวงที่ได้ล่วงลับไป แล้ว คือ ท่าน โรเบิร์ท ฮิวเบนสัน เรื่องราวนี้ เป็นประสบการณ์ที่ท่านฮิวเบนสัน เล่าประสบการณ์ในโลกหลังความตาย ซึ่งค่อนข้างแตกต่างจากคำสอนของคริสต์ และ มีส่วนคล้ายคลึงกับคำสอนในศาสนาพุทธเป็นอย่างมาก หนังสือเล่มนี้แปลเป็นภาษาไทยโดยอาจารย์ศิริ พุทธศุกร์

credit : http://www.jozho.net

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 11 พฤษภาคม 2009
  2. aonlin

aonlin เป็นที่รู้จักกันดี

ข้อมูลเพิ่มเติมของหนังสือและเวบไซด์แนะนำ

ไฟล์ที่แนบมา:

3. as2501

as2501 Active Member

19 กันยายน 2006
    อนุโมทนา สาธุ สาธุ

4. darkkasipa

darkkasipa Active Member

อนุโมทนา สาธุ ครับ

5. ภัทรพงษ์

ภัทรพงษ์ Active Member

โมทนาครับ

6. tidabell

tidabell เป็นที่รู้จักกันดี

12 ธันวาคม 2008
    อยากอ่านหนังสือแบบนี้อยู่นานแล้ว ขอบคุณผู้ที่นำมาเผยแพร่นะค่ะ

7. Gearknight

Gearknight เป็นที่รู้จักกันดี

Mai na read kub porwa Tum hai Long Rid Tum hai Gilead mak

Kon put jinjin Kul hai Lar Kompen Audta out kub Sa Tu

8. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

นอกจากผมมีเล่มดั่งเดิม ของอ.ศิริ พุธศุกร์ พิมพ์มาตั้งแต่เกือบยี่สิบปีกว่ามาแล้ว ผมยังมีหนังสือของ อ.พร รัตนะสุวรรณ อีกชุดใหญ่ สมัยนั้นผมติดตามหนังสือท่านมาเยอะ เก็บไว้ก็หลายเล่ม ยังเคยสนทนากับอาจารย์ ท่านก่อนลาสังขารไปในที่สุด น่าเสียดายที่ไม่มีโอกาสพบตัวจริงท่าน ถ้าสมัยนั่นมี คอมอย่างสมัยนี้ละก็ คิดว่าพวกเราคงได้มีอะไรดีดี มาอ่านกันอีกมาก เพราะท่านเป็นนักปฏิบัติขั้นสูงเลย เพราะอ่านจากหนังสือที่แต่งแล้ว ทำให้นึกศรัทธาท่านที่มีวิริยะ อุตสาหะในการเผยแผ่ธรรมะ พระพุทธเจ้า ยิ่งสมัยโน้นหนังสือแบบนี้ นิยมเฉพาะคอเดียวกัน จึงอยุ่ในวงแคบ ถ้า web พลังจิตเกิดในสมัยโน้น ผมว่ายอดคนเข้ามาคงทะลุกว่านี้ชัวร์ ครับ ผมเป็นคนสองยุค คือ ก่อนเปลี่ยนยุคหนังสือจริง เป็นยุค electronic book ทำให้มีข้อเปรียบเทียบ เสน่ห์ที่ต่างกัน ครับ ใครสนใจเรื่องเหล่านี้ส่งมาสนทนากันได้ นะครับ

9. เซี่ยมหล่อนั๊ง

เซี่ยมหล่อนั๊ง เป็นที่รู้จักกันดี

ขอเสนอความเห็นนะครับ แสดงว่ายังไม่เข้าใจเจตนาในการแปลหนังสือเล่มนี้
    คนที่เดินทางเส้นสายธรรมะ มีหลายประเภท และก็สำเร็จก้าวหน้าก็หลายช่องทางถึง 40 ประตู จริตใครจริตมัน นะครับ หากคิดว่าจะหลงฤทธิ์ ก็ไม่น่าจะใช่หากคนนั้นมีความรู้พอสมควรในพระธรรมะ ของพระพุทธองค์ หรือเป็นการเพิ่มกิเลส คิดว่าไม่ถูกนัก เราต้องอ่านอย่างเข้าใจในความคิดหรือมุมมองของฝรั่งเจ้าของเรื่อง เขาได้ถ่ายทอดออกมาในสิ่งมหัศจรรย์ ที่คิดว่าน้อยคน(หมายถึงฝรั่ง) ที่จะได้มีโอกาสเรียนรู้นะครับ เพียงแต่ท่านคงไม่เคยได้ยินพุทธศาสนา เลยอาจมองเป็นเรื่องที่ amazing นะครับ ถ้าเขารู้สักนิดว่าพระพุทธเจ้าเราค้นพบมาตั้งสองพันกว่าปีมาแล้ว เขาอาจจะมีมุมมองอื่นก็ได้ แต่อย่างน้อย เล่มนี้ได้เป็นประตูเปิดให้คนฝรั่งที่สนใจหาคำตอบได้ โดยคนฝรั่งกันเองเป็นคนยืนยัน ถึงการเวียนว่ายตายเกิด กฎแห่งกรรม นี่ต่างหากที่เป็นคุณกับคนที่จะหาสัจจธรรม สำหรับคนนอกศาสนา นะครับ เพราะเมื่อสนใจก็ค้นหา เมื่อค้นหา ปฏิบัติ สุดท้ายค้นพบแล้ว ก็ต้องละทิ้ง ที่ว่า ฤทธิ์ กิเลส ลงไป เหลือแต่จิตที่บริสุทธิ์ ที่จะเดินทางไปให้ไกลที่สุด จนกว่าจะหลุดพ้น นะครับ

10. LiFeHouSe

LiFeHouSe Active Member

18 กุมภาพันธ์ 2009
    อนุโมทนา สาธุครับ

11. วิญญาณนิพพาน

วิญญาณนิพพาน ทีมงานอาสาฯ ทีมงาน ผู้ดูแลเว็บบอร์ด

กระทู้เรื่องเด่น:
    51
    อนุโมทนาครับ

12. Chittey

Chittey สมาชิกใหม่

3 พฤศจิกายน 2009
    อนุโมทนาขอให้กุศลผลบุญเพิ่มยิ่งยิ่งขึ้น สาธุ สาธุ

13. รักศีลธรรม

รักศีลธรรม สมาชิก

10 กันยายน 2009
    ขออนุโมทนาบุญด้วยนะคะ

14. navarut087

navarut087 Active Member

อนุโมทนาครับ........... สาธุ สาธุ

15. santik

santik สมาชิกใหม่

25 พฤศจิกายน 2008
    อนุโมทนาสาธุ ครับ

16. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

17. uthaimai

uthaimai เป็นที่รู้จักกันดี

6 กุมภาพันธ์ 2009
    ขอบคุณมากๆเลยครับมีประโยชย์มาก ขออนุโมทนาด้วยครับ....สาธุ

18. mainoii

mainoii เป็นที่รู้จักกันดี

20 พฤษภาคม 2009
    โมทนาสาธุค่ะ

19. Gearknight

Gearknight เป็นที่รู้จักกันดี

สาธุ

20. ไม่กินผัก

ไม่กินผัก เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาสาธุจ้า