เสียงธรรม โสฬสปัญหา หมวดธรรมซึ่งเป็นเหตุให้บรรลุถึงนิพพาน

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย บุญญสิกขา, 1 พฤษภาคม 2011.

1. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

โสฬสปัญหา
    หมวดธรรมซึ่งเป็นเหตุให้บรรลุถึง
    พระนิพพาน

โสฬสปัญหา สาระมหวดธรรมนำแนวทางยกภูมิจิต
    โดยลำดับในสติปัฏฐาน
    ตั้งแต่อชิตมาณวกปัญหา เป็นลำดับ ๑
    จนถึงปิงคิยมาณวกปัญหา อันนับเป็นที่ ๑๖

ด้วยผลานิสงส์การบันทึกเสียงอ่านพระธรรมคำสอน
    ที่ข้าพเจ้าได้กระทำไว้อันดีแล้วด้วยจิตบริสุทธิ์

ขอการปฏิบัติบุญกิริยานี้บูชาคุณพระพุทธเจ้า คุณพระธรรม คุณพระสงฆ์
    บูชาคุณมารดาบิดา คุณครูบาอาจารย์ และคุณพระกรรมฐานเจ้า

ขออานิสงฆ์แห่งมหาธรรมทาน จงมีไปสู่ทุกสรรพชิวิต
    ขอให้ข้าพเจ้า และทุกดวงจิตทุกดวงวิญญาณ ได้รับรสพระธรรมแล้ว มีจิตผ่องใส
    เป็นบ่อที่เกิดแห่งคุณ คือ ศรัทธา สติ หิริ โอตตัปปะ สูตะ จาคะ ปัญญา มีความเพียร และขันติ
    เป็นผู้กำเนิดแห่งไตรเหตุ (อโลภะ อโทสะ อโมหะ)
    ได้ญาณเป็นเครื่องรู้เฉพาะตนอันสูงสุด
    และห่างไกลพ้นเขตมารทั้งหลาย โดยพลัน และตลอดกาลเทอญ

กราบอนุโมทนาที่มาข้อมูล และภาพประกอบจากอินเตอรฺเน็ต เพื่อการศึกษาเพิ่มเติม
    โสฬสปัญหา โสฬสปัญหา โสฬสปัญหา

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 7 พฤศจิกายน 2012
  2. Kob

Kob เป็นที่รู้จักกันดี

เรื่องนี้พี่กบก็ได้อ่าน ตอนอ่านรู้สึกปิติมากเลย ขออนุโมทนากับน้องบุญญสิกขาที่นำธรรมะมาเผยแพร่ค่ะ

ทดลองอ่าน พระไตรปิฎกเล่มที่ ๒๕ พราหมณ์พาวรี ส่งศิษย์ทูลถามปัญหาพระผู้มีพระภาคเจ้า

ไฟล์ที่แนบมา:

ขนาดไฟล์:
      44.5 KB
      เปิดดู:
      1,304
  3. ปู นครนายก

ปู นครนายก เป็นที่รู้จักกันดี

โมทนาในธรรมทานครับ สาธุครับ

4. justonelife

justonelife เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาด้วยครับ และขอบคุณมากนะครับ

5. Amblecote

Amblecote สมาชิกใหม่

โมทนาสาธุค่ะ

6. sompanbun

sompanbun สมาชิกใหม่

อนุโมทนา ครับ

7. YATRA

YATRA เป็นที่รู้จักกันดี

ขออนุโมทนา สาธุค่ะ