เสียงธรรม โสฬสปัญหา

ในห้อง 'ประวัติและนิทานธรรมะ' ตั้งกระทู้โดย aonlin, 5 สิงหาคม 2009.

1. aonlin

aonlin เป็นที่รู้จักกันดี

โสฬสปัญหา เป็นธรรมชั้นสูงในพระพุทธศาสนา มีความลึกซึ้งทั้งในด้านอรรถะ คือ ความหมายทั้งในด้านพยัญชนะคือ ถ้อยคำสำนวน

โสฬสปัญหา เป็นการถามปัญหาของมาณพ ๑๖ คน ซึ่งพาวรีพราหมณ์ ผู้เป็นอาจารย์ ได้แต่งปัญหาให้ศิษย์ของตน ๑๖ คน ไปทูลถามพระผู้มีพระภาค เพื่อรู้ว่าจะเป็นผู้ตรัสรู้จริงหรือไม่ สูตรทั้งสิบหกจึงมีชื่อตามชื่อของมาณพทั้งสิบ

ไฟล์ที่แนบมา:

แก้ไขครั้งล่าสุด: 5 สิงหาคม 2009
  2. SPARTANS

SPARTANS เป็นที่รู้จักกันดี

16 กรกฎาคม 2008
    อนุโมทนาครับ

3. tanakorn_ss

tanakorn_ss ผู้สนับสนุนเว็บพลังจิต ผู้สนับสนุนพิเศษ

ขออนุโมทนาบุญครับ ขออนุญาติโหลดนะครับ

4. ติงติง

ติงติง เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

5. อิทธิปาฏิหาริย์

อิทธิปาฏิหาริย์ เป็นที่รู้จักกันดี

24 กรกฎาคม 2007
  6. luxury

luxury เป็นที่รู้จักกันดี

อนุโมทนาค่ะ

7. บุญญสิกขา

บุญญสิกขา เป็นที่รู้จักกันดี

ด้วยความนอบน้อมพระสัทธรรมทั้งปวง
    กราบสาธุการ ท่านปราณีต ก้องสมุทร
    และท่านเจ้าของกระทู้ ค่ะ

โสฬสปัญหาพร้อมทั้งคำพยากรณ์ เป็นธรรมชั้นสูงในพระพุทธศาสนา มีความละเอียดลึกซึ้งทั้งในด้านอรรถะ ทั้งในด้านพยัญชนะ ยังมีธรรมบรรยายอันแสดงถึงความหมายของการปฏิบัติธรรม และแสดงหลักปฏิบัติในการฝึกปฏิบัติสมาธิกรรมฐานหรือจิตตภาวนา เพื่อประโยชน์ทั้งในด้านเพิ่มพูนความรู้ธรรม และรู้วิธีปฏิบัติพัฒนาตนไปพร้อมกัน ทั้งในด้านทฤษฎี (ปริยัติ) ทั้งในด้านปฏิบัติ (แนะวิธีและขั้นตอนในการปฏิบัติ) ตั้งแต่เบื้องต้นไปจนถึงระดับสูง ให้ได้ทั้งความรู้ความเข้าใจในหลักธรรมและสามารถนำไปปฏิบัติด้วยตนเองได้ด้วย

เพื่อให้ได้รับประโยชน์ทั้งในด้านเพิ่มพูนความรู้ธรรมและรู้วิธีปฏิบัติพัฒนาไปพร้อมกัน.

เมื่อท่านปฏิบัติได้ลงมือปฏิบัติมามากแล้ว และเข้าใจได้ดีหมดว่า ธรรมแต่ละคำถาม หมายถึงอะไร มีสภาวะที่แท้จริงอย่างไร ...

อนุโมทนากราบบุญ ท่านเฉลิมชัย โฆษิตพิพัฒน์ จิตรกรเอกผู้รังสรรค์ภาพนำมาประกอบ : จากอินเตอร์เน็ต
    อนุโมทนาที่มาข้อมูล : http://www.mahamakuta.inet.co.th/T-BOOK/P-121.html
    http://www.oknation.net/blog/print.php?id=491007<!-- google_ad_section_end --> ​

8. pontook

pontook เป็นที่รู้จักกันดี

13 มิถุนายน 2010
    ขออนุโมทนาในปัญหาของมานพพราหมณ์ทุกท่าน ที่ได้มาถามปัญหากับองค์สมเด็จพระสัมมาสัมพุทธเจ้าด้วยค่ะ และขออนุโมทนากับปัญหาที่พระผู้มีพระภาคเจ้าทรงตรัสตอบคำถามของมานพทุกท่าน และขอขอบคุณท่านผู้บรรยายเสียงธรรมด้วยค่ะ ดีมากมากค่ะ เป็นบุญที่ได้เข้ามาฟังโสฬสปัญหาค่ะ ขออนุโมทนาอีกครั้งด้วยค่ะ